1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vấn đề convert film, burn đĩa để xem trên DVD dân dụng, nhờ các bác giúp đỡ ...

Chủ đề trong 'Điện ảnh (MFC)' bởi bin2004, 06/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bin2004

bin2004 Thành viên mới

Vấn đề convert film, burn đĩa để xem trên DVD dân dụng, nhờ các bác giúp đỡ ...

Các bác làm ơn cho nhà em hỏi :
    1. Em mới sắm 1 con đầu DVD Qisheng, thấy ghi là hỗ trợ đọc file DivX, tức là đọc được các đĩa có file .avi và .mp4, có đúng ko ạ ???
    2. Em muốn tự burn lấy 1 đĩa DVD phim tuyển, mà nguồn của em thì đủ các loại : .wmv, .avi, .mpg ? Vậy muốn cái đầu đĩa dân dụng (vd : DVD Qisheng, Pioneer ? có hỗ trợ đọc DivX) đọc được những file đó, em cần phải convert sang định dạng gì ?
    3. Chương trình nào convert ngon nhất để giữ nguyên định dạng, chất lượng khi convert ? (Em đã thử dùng ngay bộ JetAudio rồi, chất lượng file sau convert ko ngon như nguyên bản, ngay cả khi xem trên PC )
    4. Giả sử em có 1 lô file .avi down được từ net, để tự burn lấy 1 đĩa DVD phim tuyển-xem được trên DVD player dân dụng , em chỉ cần dùng Nero, burn kiểu data disk, đúng ko ạ ?
    5. Xem trên DVD player dân dụng, thì để resolution khi convert là bao nhiêu ạ ? 680x480 có phải ko các bác ? Hay là cứ để nguyên như source file ???
    6. Em e là hỏi nhiều quá, các bác ngại ko trả lời, thôi e mạnh dạn hỏi thể thôi ạ ??? Còn nhiều khúc mắc , e xin hỏi sau ạ !
    Em mong được các bác bớt chút thời gian trả lời cho e, có thể nhiều người chưa biết như e cũng được mở mang đầu óc. E xin có nhời cảm ơn các bác trước !!!
  2. airplane

airplane Thành viên mới

Cậu có thể dùng thử Dr. Divx xem, cài bộ divx codec vào rồi convert toàn bộ sang .avi.
    Mình hiện tại toàn dùng chương trình này để convert, chất lượng rất tốt.
  3. bin2004

bin2004 Thành viên mới

E đã thử dùng DivX Pro như bác bảo, nhưng mà sau khi convert thì có kq là file.divx. Vậy ko hiểu là DVD player có chạy được ko ???
    Mà em hỏi 5 vấn đề cơ mà, bác nào biết trả lời e đi !!!
  4. printer

printer Thành viên quen thuộc

1. gần đúng, .avi có rất nhiều dạng format, Divx chỉ là một
    2. cần convert sang divx
    3. có thể dùng dr.divx phiên bản 2.0x dùng đơn giản, các chương trình khác bạn đi tìm hiểu thêm đi, vào vcdhelp mà tìm tool
    4 nếu lô .avi của bạn là divx thì chỉ việc burn data
    5 cứ để như source đi
    6 hỏi tiếp đi bạn
  5. bin2004

bin2004 Thành viên mới

Cảm ơn nhà bác đã giúp em ! Ngay bây giờ e sẽ làm y như bác hướng dẫn, hy vọng là bác ko nướng mất 1 cái DVD trắng của e. (he he, e đùa thôi ! )
    Thế nào rồi sau khi làm được hay ko, e cũng sẽ báo cáo các bác !
  6. Allurebee

Allurebee Thành viên mới

Tớ thuê đĩa bên ngoài về và burn ra bằng chương trình copy của Sony và trước đó có dùng DVD Shrink để analyst và backup đĩa. Nhưng gần đây bọn mất dạy này nó cái code kiểu gì mỗi lần back up xong muốn copy vào máy nó lại nói là không được. Bạn nào giúp phát tớ xin cảm ơn và hậu tạ.
    Chú thích, tớ rất mù vi tính.
  7. jsf

jsf Thành viên mới

nhân tiện cho hỏi dvd-r với dvd+r cái nào burn phim tốt hơn , tui burn phim vô dvd-r của memorex , thì phim bị nhảy cảnh và dực dực như phim thời phim câm
  8. bin2004

bin2004 Thành viên mới

Túm lại là sau nhiều lần mày mò và học hỏi các bác trên này , vứt bỏ khá nhiều đĩa, em cũng đã xem được trên DVD dân dung. Sau đây là đoạn trường ghi đĩa :
    1. Bỏ luôn con Qisheng, ko hỗ trợ đọc MP4 cũng nhw DivX.
    2. Mua 1 con Pioneer DV-393s, hỗ trợ đọc DivX 3. , 4. , 5. cũng như MP4. Đọc tất các loại đĩa , đến đoạn vấp bỏ qua. Quan điểm của em : 9.5 điểm cho con đầu này.
    3. Sắm lấy khoảng ít nhất chục con DVD trắng. ....
    4. Dùng chương trình DivX Pro Converter hoặc JetAudio để chuyển các định dạng file thành đuôi avi.
    Chú ý : Với DivX Pro Converter, sau khi convert, sẽ ra dạng file .divx, chỉ cần rename thành .avi là xong. (nhớ để output file format là : Video codec : DIVX, audio codec : MP3)
    5. Ghi tất cả bọn nó (sau khi convert) vào 1 đĩa, CD hay DVD thì tùy, dưới dạng data disk (dùng Nero).
    6. Nếu có file phụ đề, đổi tên file giống hệt tên phim, chỉ giữ nguyên đuôi
    7. Xong, cho đĩa vào máy và xem.
    (Nhớ vặn nhỏ volume nếu xem film nhạy cảm nhé )
  9. cuongts

cuongts Thành viên mới

Theo tui thì chỉ cần mua đầu DVD có hỗ trợ MP4 là được.
    Còn về khoản convert từ đĩa DVD thanh file *.avi để coi trên đầu DVD thì nên convert với phần mềm là AutoGK (video code là XviD).
    AutoGK rất dễ sử dụng, nếu ai hay leech film bằng BT thì biết nhóm Rip film rất chất lượng aXXo mỗi phim chỉ 700MB thôi nhưng chất lượng không thua gì DVD.
    Vừa dl bộ SAW III chất lượng hình ảnh và âm thanh tuyệt hảo.