1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vấn đề cũ muôn thủa

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi BaTe, 15/09/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BaTe

BaTe Thành viên mới

Tình yêu và tôn giáo

Kính chào bà con cô bác tại mục tâm sự của TTVN

Em đang rơi vào hoàn cảnh này, rào cản tôn giáo đã và đang làm em và cáo của em vô cùng đau lòng, bên tình bên hiếu chẳng biết vì đâu.
    EM là một thằng trai Hà Nội chính gốc, trong CMT ghi là tôn giáo không. Cáo là một con chiên ngoan đạo của Chúa và của gia đình bên đó. Nói về tình yêu hai đứa thì hẳn các bác đã từng trải qua giai đoạn này thì hẳn các bác hiểu là yêu nhau thế nào. Do em ấy cũng biết trước được vấn đề nan giải này, nên ngay từ đầu mới yêu nhau cả hai đã cùng ngồi bàn luận về tôn giáo, đã đưa ra những khúc mắc, khó khăn khi sau này nếu lấy nhau sẽ vấp phải. Và tất nhiên HP là phải hy sinh, em sẵn sàng chấp nhận từ chính thâm tâm, từ đáy lòng, từ sâu thẳm lý trí của em là em sẵn sàng theo đạo, và sau này con cái cũng cho theo đạo tuốt luốt.

Em cũng từng nói với cô ấy, anh theo đạo vì những gì em làm cho anh, vì anh tự nguyện theo, chứ không phải để lấy em anh mới theo đạo. Và từ đó đến giờ em đã tìm hiểu về Công Giáo, tìm tòi học hỏi, nói chuyện với những con chiên khác, cũng đi dự lễ nhà thờ để nghe các chả giảng về cuộc sống, về cách làm người.

Do trong điều lệ và thấm nhuần tư tưởng của những người theo Công Giáo, hôn nhân chỉ được một lần, khi nào muốn tái giá thì chỉ có trong trường hợp một trong hai người kia chết đi mới được tái giá. Những giáo luật của Công Giáo cực kỳ khắt khe về tất cả mọi điều chứ không riêng gì hôn nhân. Nhưng Công giáo không cấm những người ngoài đạo và có đạo thành hôn với nhau.

Nhưng đau đớn thay nhứng người phản đối quyết liệt rồi còn mang cả mạng sống ra để đe dọa cô ấy lại là bố của cô ấy, gần như ngày nào khi biết tin em và cô ấy đang yêu nhau bố cô ấy đều gọi điện khủng bố tinh thần, nghiêm cấm, rồi đưa ra các ví dụ, các dẫn chứng cuộc sống bên ngoài của những người có đạo và ko đạo đã đi đết kết hôn, tất cả đều chung quy lại là không hạnh phúc và dễ tan vỡ. Rồi lại thêm anh chị họ hàng nhà cô ấy cũng phản đối và đều nói là không được, và anh chị cô ấy có nói hãy để cho bố sống nốt những phần đời còn lại đừng làm bố phải suy nghĩ.

Trong những thời điểm đó em luôn ở bên cạnh an ủi động viên, và đang cố chứng minh mình thành tâm thiện chí, thật sự muốn theo để tạo niềm tin cho cô ấy. Và cô ấy cũng có nói chỉ khi ở bên cạnh anh em mới cảm thấy yên lòng, còn lại cứ một mình là lại suy nghĩ về những gì bố mẹ nói. Em thật sự rất rất đau lòng, khi thấy cô ấy buồn phiền đến như vậy, và em cũng có nói anh sẽ tìm mọi cách và làm mọi thứ để thuyết phục được bố em. Nhưng đau đơn thay, nhà cô ấy có đến 8 anh chị em, một ông anh đã từng dắt một cô ngoại đạo về đã cấm, một bà chị dắt một anh ngoại đạo về cũng bị cấm, dù đã từng quỳ xuống van xin cha cô ấy. Em thật sự shock và choáng, không ngờ trên cõi đời này lại có một người cha như thế. Cực kỳ bảo thủ, nhưng em cũng nghĩ tích cực, chẳng qua người ta làm thế vì muốn bảo vệ con gái người ta thôi. Nhất là cô ấy vẫn còn ngây thơ và trong trắng, em thật sự không muốn làm cô ấy tổn thương dù là một cọng tóc.

Em cũng tìm hiểu trên mạng, và đời thực, đã có rất nhiều rất nhiều người rơi vào hoản cảnh của em, đau đớn dằn vặt kinh khủng khi xa nhau vì lý do tôn giáo. Thà chia tay vì phản bội, chia tay vì chán nhau thì nó còn đỡ đau hơn vấn đề chia tay vì không đến được với nhau do rào cản này. Gia đình bên đó câu đầu tiên hỏi về người bạn trai là có đạo không, chứ chưa bao giờ hỏi tính tình thằng đó thế nào, gặp mặt nó được không, và hỏi con gái muốn gì, con gái nhận xét gì. Tất cả chỉ là sự áp đặt, em tự huyễn hoặc cho mình đó là những thử thách của gia đình người ta.

Đã có một hai lần hai đứa quyết định chia tay để đỡ làm nhau khổ, nhưng rồi chỉ được một hai ngày, nhớ nhau da diết, rồi lại quay lại với nhau. Lại càng yêu thương nhau hơn trước nữa. Lại càng không muốn rời xa nhau, nhưng rồi lại những thông tin phản hồi từ bên nhà cô ấy lại làm cô ấy buồn và đau lòng. Đã có những lúc em lại còn không hiểu trách móc làm cô ấy khóc, khóc vì áp lực gia đình, khóc vì tình yêu mệt mỏi, nhưng rồi lại không thể xa nhau khi đã hiểu nhau nhiều hơn. Những lúc như thế cần phải an ủi cô ấy nhiều hơn, em thật đáng trách, nhưng em đã nhận ra và sửa chữa sai lầm. Trong các cuộc nói chuyện, hoặc tâm sự em luôn dẫn dắt, dẫn chứng những điều bên Cong Giáo giảng dạy con người, và mỗi lần như thế em vừa cười vừa khóc khi em càng ngày càng biết nhiều về Công Giáo.

Hiện nay bọn em đã đi vào hoạt động bí mật, do cô ấy là con gái ở tỉnh lên làm việc ở đất Sài Gòn này, và em cũng vậy, cả gia đình em cũng đã Nam tiến. Về phần gia đình em em cũng đã kể cho cô ấy nghe, cũng có một hai người phản đối, nhưng em đã triệu tập tất cả lại và yêu cầu không ai được bàn ra bàn vô nữa, cứ để bản thân em tự quyết định lấy hạnh phúc đời mình, sướng khổ tự chịu, nhưng vẫn làm tròn trachs nhiệm của một người con.

Hiện cả hai đang rất đau lòng, tối thứ 7 mà còn ko dám đi chơi với nhau sợ chị cô ấy, người ở cùng cô ấy biết chuyện và sẽ mắng cô ấy, và đôi khi còn mách cho cha cô ấy biết. Hẳn các bác cũng biết yêu nhau mà ko gặp nhau, lại đang yêu như thế, đang cố gắng quyết tâm vượt qua như thế mà không gặp nhau thì cái nỗi nhớ thương nó to lớn dường nào. Em có khuyên cô ấy đừng bỏ nhà theo trai, hãy cùng anh làm mọi thứ để bố em chấp nhập. Lúc đó hạnh phúc mới vẹn toàn.

Em viết tâm sự này lên đây để biết đâu cũng có những người gặp phải những ông bố vợ khó tích, làm cách nào để thuyết phục, làm cách nào để bố cô ấy gật đầu, em sẵn sàng làm mọi thứ. Để rồi nếu không được thì cả hai sẽ nhẹ nhàng ra đi mà không đau khổ về nhau. Các bác ạ, nhìn em ấy mệt mỏi, đau lòng, khổ sở, suy nghĩ, dằn vặt mà lòng em đau như cắt, Yêu cũng có khổ có buồn, nhưng đến mức phải làm cho cô ấy trở nên như thế em cảm thấy không nỡ và thương cô ấy vô cùng.

Bởi vậy cho nên em rất mong muốn các bác cho em những lời khuyến bổ ích của những người từng trải. Làm cách nào để thuyết phục bố vợ bảo thủ, khó tính. Em chân thành cảm ơn các bác.
  2. Hecurles

Hecurles Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu bố của gái đã lớn tuổi thì chịu khó đợi ít lâu nữa ông ấy die thì chú với gái tha hồ...
  3. BaTe

BaTe Thành viên mới

Bố em nó 70 bác ạ, chắc sống phải chục năm nữa, vì em thấy bố em ý vẫn còn minh mẫn và cương quyết chán.
    Bác đưa em cách này không ổn.
  4. bookboy

bookboy Thành viên quen thuộc

thế mà cũng phải hỏi, cứ xem gia đình em ấy đi lễ ở nhà thờ nào thì đến nhà thờ đó gặp Cha và nói ra nguyện vọng và khó khăn của mình để ông ta giúp đỡ hoặc bạn cải luôn theo công giáo đi xong mới cưới, tui nghĩ chắc là đc
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi chỉ thấy bạn kể về nhu cầu muốn được hẹn hò yêu đương của 2 bạn, tôi chưa thấy ghi thông tin lịch trình cuộc sống hôn nhân (VD nếu lấy nhau thì 3 năm nữa lấy hay 7 năm nữa lấy, vì sao nhanh vậy hoặc chậm vậy...)
  6. Hecurles

Cách thì có,quan trọng chú có dám làm hay ko thôi.
    Chú bớt ấu trĩ với cái kiểu "ko dám làm tổn hại 1 sợi tóc của gái" đi. Hãy chơi bài "gạo đã nấu thành cơm". Hãy đóng gạch gái đi,lúc đó chú ko muốn thì cả nhà gái phải van xin chú cưới.
    Suy nghĩ kỹ,nếu đủ trình thì làm.
  7. Alp

Alp Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

:))
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Cách đợi ông già vợ ngủm là một cách hài hước và thiếu nhân văn nhất mà tôi được biết đó chủ thớt ạ! ^ ^
  8. Hecurles

Lại vấn đề đọc hiểu:)) Chú đọc cm của anh mà ko biết đâu là chém,đâu là vấn thì lấy tư cách gì mà nhận với xét?
    Chú 2 có cách gì "nhân văn" thì cứ nêu ra cho mọi người xem,hay chỉ biết đi phán xét người khác trong khi đầu toàn bã đậu?,nếu chỉ có thế thằng lớp 2 nó cũng làm được. Đã ko viết được chữ nào cho ra hồn thì im mồm thối đê!
  9. Alp

Alp Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Theo cảm nhận của tôi, chủ thớt là một người tốt, sống tình cảm, yêu chân thành. Vậy nên tôi nghĩ rằng chủ thớt sẽ ko mong ông già người yêu ngủm để được hạnh phúc với người yêu đâu, phải ko chủ thớt? Tôi tin chủ thớt là 1 người như vậy đấy!

Chuyện xxx làm người yêu mang bầu để đưa sự việc vào tình thế đã rồi cũng là một cách, nhưng cách đó có vẻ như hơi cám hấp và không an toàn cho lắm. Bởi chưa chắc xxx đã có thể mang bầu như mong muốn. Mà ví dụ có mang bầu thì với tư tưởng bảo thủ của nhà gái như vậy cũng không đến đc với nhau đâu. Nếu ko chủ thớt đã chẳng cần phải để người khác dạy khôn. Đó là chưa nói đến trường hợp xấu nhất là ông già người yêu bị cú sốc, lên cơn đau tim ngủm luôn thì tội chú Đau với chủ thớt to bằng giời.

Tôi thấy có 2 cách thế này, chủ thớt tham khảo:

Cách đầu tiên theo tôi là sáng sủa nhất, đó là chủ thớt theo đạo luôn, khi đó thì còn cản trở gì nữa đâu? ko biết tôi nói vậy có đúng ko, bởi tôi cũng ko am hiểu những nguyên tắc của đạo Thiên Chúa lắm. Nếu đúng thì chuyện này quá đơn giản với bạn rồi!

Cách thứ 2 là nếu 2 người yêu nhau nhiều đến như vậy thì phải chấp nhận lựa chọn thôi. Một là hi sinh tình yêu, 2 là hi sinh gia đình. Nếu tình yêu lớn đến độ có thể chiến thắng tất cả thì đành phải lựa chọn sự hi sinh gia đình thôi. 2 người dắt nhau đi nơi khác gây dựng 1 gia đình, một cuộc sống mới.

Nếu ko thể thuyết phục ông già gái lẫn gia đình gái thì tôi thấy chỉ còn 2 con đường đó thôi.

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Anh rất khoái khi mỗi lần thấy Gs Đau ***g lộn lên như thế này! Cảm giác thực sự rất phê! :))
  10. Hecurles

Chú Alp dở hơi tập bơi đấy à?
    Cách 1 của chú chủ thớt đã làm và ko có tác dụng.
    Cách 2: ôi giời ơi,chú bảo XXX nếu bố gái lên cơn đột quỵ ngủm thì có tội. Vậy khi con gái bỏ gđ để đi theo thằng mà ông ấy ghét cay ghét đắng thì ông ấy ko đau tim,ko có tội à??? :))
    Túm cái vái lại: ngoài mấy con gà lên đây lập thớt tưởng chú là vĩ nhân chuyên biến gà thành siêu nhân ra,thì trong cốc này ko ai ko biết não chú ngắn tới mức nào đâu. Nên chú khỏi cần màu mè.
    À đọc cm của chú a toàn cười văng nước bọt,rất sảng khoái. Tks chú 2 nhé.
    Ps: cái đứa mặt già nua nhăn nheo như con khọm già 80t trên avt là thần tượng 1 đời của chú hả chú 2?