1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vấn đề cũ muôn thủa

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi BaTe, 15/09/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Alp

Alp Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Không phải vậy, mà ý của bạn Phịc là đút lót cho Cha xứ để ông ta làm công tác tư tưởng cho ông già gái.
    @ chủ thớt: Tôi nghĩ rằng nếu mà ông Cha xứ này có thể nhận đút lót để làm việc gì đó người khác nhờ thì bạn chủ thớt (sau này sẽ chắc chắn theo đạo) hãy cân nhắc khi xưng tội với ông ta đó nhé! Sẽ có người đút lót ông ta để có những bí mật về tội lỗi của bạn, hoặc có ngày ông ta sẽ tống tiền bạn cũng nên.

Ông già gái đc nghe về gốc gác quê bạn nhưng chưa gặp mặt bạn, chưa biết bạn là ai, mặt mũi bạn ra sao, bạn làm nghề gì, tên bạn là gì. Vậy sao phải sợ? vài tháng nữa, sau khi vào đạo, bạn có thể đường đường chính chính ra mắt ông già gái với cái lý lịch ghi điểm (đạo TCGiáo), và bạn là một thằng người yêu hoàn toàn mới. Không phải sao? Chuyện yêu 2 thằng người yêu (cũ và mới) cùng một địa phương là chuyện hoàn toàn bình thường mà?

Nếu thích thì bạn có thể nhờ Cha xứ tác động thêm giùm bạn. Còn về việc sau này có một số điểm "không bình thường" trong công cuộc làm dâu của vợ tương lai của bạn thì bạn phải làm công tác tư tưởng với gia đình từ trước - đó chính là phần việc của bạn. Nếu việc này bạn không làm được nữa thì cũng chẳng cần phải làm cái việc thuyết phục ông già gái bằng cách theo đạo nữa làm gì.
  2. Fixed

Fixed Thành viên mới

Anh ko biết là chú khờ thật hay là quá ngây ngô, để anh viết rõ hơn tí nữa
    Anh nói ông bố nói đúng nhưng anh ko nói rõ là đúng ntn, tức là nói chú với gái ko cùng tư tưởng, ko cùng quan điểm thì dù có cố nắn hay cắt tỉa để 2 đứa đến được với nhau nhưng khi tuổi đã có cháu bồng thì lúc này sẽ có vực thẳm vô hình ngăn cách, mà nếu ko dung hòa được thì cái hố mỗi ngày càng sâu thêm. Với cái tuổi đấy có nên kéo nhau ra tòa li dị ko? Còn nếu sống chung mà phải nhườn nhịn mãi thì chả khác gì địa ngục. Con cháu bị ảnh hưởng là tất yếu

Giải thích như vậy với chú có lẽ vẫn chưa thể thông, nhưng ko còn cách nào để cặn kẽ hơn. Anh ko có kiên trì giải thích mấy việc mà biết rằng sau khi hiểu chú sẽ cho là "muỗi thôi" Tức là lời giải thích ko có giá trị gì. Cũng như ông bố cố ngăn nhưng ko thể giải thích cho con gái hiểu được
    Có những việc mà đòi hỏi phải trãi qua mới thấm nhuần rồi mới có thể hiểu. Chứ chẳng cớ gì ông bố ngăn cản chỉ vì ngoại đạo, thậm chí ông bố rất khổ tâm là khác. Mà việc này đa số người chứ ko chỉ riêng ông ta đâu; Nên đừng vội phán xét ông ta thế này thế nọ, nói thì cứ ậm ừ cho qua là được.

Quote trên chỉ là phần ngọn của vấn đề. Đã ko hiểu được thì đừng cố mà hiểu để đưa tới bất cứ quyết định nào, có cố hiểu cũng chỉ là mớ lý thuyết suông thôi, nó ko phù hợp với hành động ở lứa tuổi của chú. Sẽ dẫn tới việc khập khiễng giữa các hành động và ý nghĩ rồi cuối cùng chỉ hoàn thành công việc một cách nữa vời, rất nguy hiểm. Bởi vì làm thì e sợ, ko làm thì tiếc rẻ, ko cam tâm
    Thế nên, đừng quan tâm việc ông bố đã nói nữa, việc chú là đang học cấp II thì cứ học cho tốt là được
    Dùng tiền cho đúng cách cũng là anh nói ở post trước chứ ai vào đây?

Dùng tiền thế nào là chuyện của mỗi người, a chả ý kiến ý cò. Điều a muốn nói là dùng thế nào cho đạt mục đích tốt nhất, cụ thể là đẽo gái ở hiện tại
    Sao các cô chú cứ nghĩ rằng "dùng tiền để đạt mục đích" tức là hối lộ, đút lót nhỉ?
    Nếu hối lộ đút lót được thì đó là việc quá dễ dàng, chả cần tốn chút tư duy nào cả. Như cái quote trên là chủ hiểu được khoảng 50% ý anh rồi

Những chi tiêu tối thiểu:
    - Mua 3 bộ đồ mới hoặc hơn để thay đổi. Cho dù đồ cũ vẫn còn tạm được nhưng mặc đồ mới góp phần tự tin khi tiếp chuyện, ko cần quá trịnh trọng mặc vest làm gì chỉ cần lịch sự khi gặp Cha xứ ở vài buổi đầu, đề cử là áo sơ mi quần xanh/đen Việt Tiến với giầy da đóng thùng là ổn. Tuyệt đối ko hút thuốc lá, thể hiện là người lịch sự, điềm đạm. Ko được cung kính quá mức, khép nép e sợ là thể hiện người xu nịnh hoặc thằng ngu ngốc mê tín mà thôi

- Mời Cha xứ đi ăn uống thì phải đi chỗ sang trọng, rộng rãi thì đi nhà hàng. Mà thật, có thể do lạm phát nên mức chi tiêu ăn uống của đại đa số ko còn rộng rãi như trước nên khoảng cách về giá cả giữa nhà hàng với mấy quán vỉa hè ko là bao. Đừng dại vào resort hay nhà hàng 3* trở lên, ko đúng đẳng cấp của chú đâu. Nếu thấy ko tự tin với xe máy cà tàng thì gọi taxi mà đi

- Cách nhau khoảng 2-3 tháng, tặng cho Cha xứ 1 món quà. Chú trọng là quà về nghệ thuật, về tinh thần nhưng ko được dưới 500k. Dĩ diên là tặng với lý do rất bình thường kiểu như "hôm rồi con có đi ngang Huế thăm bạn, gặp tượng Chúa/Đức Mẹ với điêu khắc vô cùng tinh xảo của nghệ nhân Fixed, đẹp tuyệt vời nên ko thể cầm lòng được, con nghĩ chỉ phù hợp với Cha, mong là Cha thích"
    Món quà tiếp theo thì nghiên về vật chất hơn

- Những chi phí khác mà Cha xứ ko biết, như là đi lại, ăn uống tiêu xài cá nhân.. Tiết kiệm được khoản nào thì hay khoản đó

Ko được thể hiện là thằng ăn mày nhếch nhác hay van xin cầu lụy Cha xứ bất cứ điều gì. Cứ là người bình thường rồi cư xử như mấy gạch đầu dòng ở trên là để Cha sẽ tự hỏi, nó cần gì ở mình?
    Đây là lúc chú hỏi thăm về quan điểm của Cha ntn về chuyện "người ngoại đạo" nhưng đừng nói những khó khăn mà chú đang gặp phải.
  3. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ở nước ngoài hay có kiểu quyên góp tiền cho giáo xứ, lợp lại mái nhà thờ.... Đó là bài chuyên dùng để cho các cha xứ theo ý mình làm một việc gì đó.
    Giỏi thì thử đi.
  4. Alp

Alp Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Bại sáng suốt :P Đây mới là cách tác động tổng quát và đi vào lòng mề nhất này =D>

Nói chung cũng không nên đặt nặng giải pháp nhờ Cha xứ tác động. Tôi cũng ko hiểu là Cha xứ sẽ tác động như thế nào nữa. Thưởng thì Cha xứ sẽ đóng vai là người bạn về tinh thần và đưa ra những lời khuyên đối với những tâm hồn yếu đuối đang cần tìm một chỗ dựa về tinh thần, hoặc những người gặp phải những uẩn khúc của chính bản thân họ..

Còn với một câu chuyện thế này và với một ông già bảo thủ như thế này thì ông ta cần gì ở một lời khuyên của Cha xứ đây? Và Cha xứ sẽ tác động thế nào? Đó là về vấn đề tác động. Còn thì đừng nói rằng vì nể Cha xứ mà ông ta sẽ đồng ý đám cưới này nếu thực sự ông ta đang không thể đồng ý. Tôi tin là chuyện đó ko xảy ra đâu.

Bổn phận chính của 1 con dâu tốt là phụng dưỡng, hiếu đễ với cha mẹ chồng, có cái tâm với nhà chồng, biết chăm lo cho gia đình chồng chứ không phải thể hiện ở phần nghi thức kia. Tôn giáo chỉ là 1 phần của cuộc sống và nó ko thể ảnh hưởng tiêu cực đến toàn bộ giá trị của cuộc sống nếu người ta nhận thức đúng về nó.

Nếu đó là người bạn thực sự yêu và thực sự phù hợp với bạn về tính cách thì điều quan trọng với bạn và gia đình bạn hơn cả không phải là sau này cô người yêu bạn có biết thắp nhang khấn vái hay không, mà là cô ta có đạo đức, có cái tâm với gia đình nhà chồng hay không. Ông già kia là một người già mà sao không hiểu cái giá trị cốt lõi của công cuộc làm dâu vậy?

P/s: Mà nếu mọi cách đều không có hiệu quả thì chủ thớt cứ giới thiệu bố nó là mình theo đạo Hồi cho ông già gái nó hoảng. Có khi lại là cách hay b-(
  5. BrodaRu

BrodaRu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

6. BaTe

BaTe Thành viên mới

Cảm ơn các bác, cảm ơn bác BrodaRu rất nhiều. Hiện nay bọn em vẫn hoạt động bí mật, vì vẫn đang trong giai đoạn căng thẳng tột độ từ gia đình cô ấy, mới có thêm thông tin, giờ nếu cô ấy mà quyết tâm đi cùng em đến trọn đời thì cố ấy sẽ có tội với gia đình, họ hàng. Cô ấy khóc nhiều quá, nhưng vẫn cố gắng còn niềm tin từ em.

Giờ bọn em cố gắng chờ đến tháng 12 cho mọi việc nguội bớt, và cho chị của cô ấy lấy chồng, em sẽ gặp bố cô ấy, để trình bày. Em cũng thú thực với các bác, là trước giờ em quen gái, em lúc nào cũng hỏi có Đạo không để ko tán tỉnh, ấy thế mà em vẫn dính phải cô ất, chính sự chân thành, giản dị, ngây thơ đã làm cô ấy khổ sở như bây giờ. Nhưng em tin và rất nhiều người nói em có ơn Trời, nên em sẽ trở lại Đạo. Và em cũng tin điều đó.

Cảm ơn, cảm ơn, các bác ở đây vô cùng. Khi có thông tin gì em sẽ nhờ các bác tư vấn, em thật kém cỏi phải không bác, tình yêu, hạnh phúc đời mình mà ko biết giải quyết.
  7. Virvu

Virvu Thành viên mới

Mình chả hiểu gì về đạo thiên chúa hay kinh thánh nhưng có 1 điều mình hiểu được rằng:
    Gi.đoạn này mới cần sự kiên trì và quyết tâm - của cả 2 đứa.

Tư tưởng buông xuôi, chùn bước là chấp nhận bỏ cuộc! Tuy nhiên đừng nặng nề vấn đề, lúc nào cũng đi giải đạo với gái hay với bố gái!!
    Phải có niềm vui trong khó khăn thì nó mới thành động lực được.
    gửi mấy lời thân ái
  8. F5F5

F5F5 Thành viên rất tích cực

Trước hết mong mọi ng thông cảm nếu mọi ng có sự khác với mình về suy nghĩ, quan điểm
    Giữa hai người và hai gia đình có niềm tin tôn giáo khác nhau mà sống với nhau sẽ cực kỳ khó hòa hợp, kể cả về sau hai người cùng theo một tôn giáo.
    Hiện tại bạn đang rất yêu cô ấy nên bạn có thể vượt qua được tất cả kể cả việc đi theo tôn giáo của cô ấy, nhưng về lâu dài sau này nó sẽ nẩy sinh rất nhiều vấn đề:
    - Theo mình bất kỳ ai cũng có niềm tin vào một tôn giáo nhất định hoặc ít nhất là có xu hướng đặt niềm tin vào một tôn giáo, niềm tin này được hình thành từ khi còn nhỏ, nó được ăn sâu vào tiềm thức. Khi lớn lên có thể niềm tin này dần phai nhạt và xu hướng đặt niềm tin vào tôn giáo khác một cách tự nguyện hoặc bị ép buộc một cách không kiểm soát mà người bị ép buộc nghĩ rằng mình tự nguyện (hiện tại bạn đang ở trường hợp này), nhưng dần dần theo thời gian họ lại trở về với niềm tin tôn giáo đã được hình thành ngay từ nhỏ, đức tin được khắc sâu này sẽ dần trỗi dậy. Như trên đã nói, đức tin tôn giáo từ thời ấu thơ dần sẽ trở về và khi này con người lại dần hướng về với gia đình với cội nguồn, khi đó bạn sẽ không thể vừa lạy Chúa theo tôn giáo bạn đang theo và thắp hương cầu khấn ông bà, tổ tiên, bố mẹ được an nghỉ và phù hộ cho người còn sống được và đặc biệt, khi mà bạn muốn cầu khấn cho bố mẹ, tổ tiên nhưng bạn lại thấy điều bạn làm này nó không được thực lòng, khi đó bạn sẽ luôn cảm thấy day dứt. Gđ bạn sẽ có nhiều vấn đề khó giải quyết.
    - Con cái bạn sẽ được tiếp xúc với hai đại gia đình có niềm tin tôn giáo khác nhau, xu hướng theo tôn giáo nào của chúng người lớn không kiểm soát được. Vì thế rất dễ xảy ra trường hợp những đứa con trong cùng một gia đình nhưng theo tôn giáo khác nhau. Đặc biệt, trong quá trình giao tiếp của những đứa trẻ của anh chị em trong họ hàng với nhau và anh em ruột thịt với nhau nhưng khác nhau về niềm tin tôn giáo sẽ xảy ra những mâu thuẫn, khích bác, bôi xấu tôn giáo của nhau..... nên tình cảm giữa những đứa trẻ này sẽ không được như khi chúng cùng tôn giáo. Điều này cũng là một vấn đề rất khó giải quyêt. Trường hợp này mình đã từng được chứng kiến trong vài gia đình mình gặp rơi vào trường hợp bạn đang quyết định làm.
    - .....
    - Cuối cùng: trên đời này chả có chuyện người này sinh ra chỉ để giành riêng cho duy nhất một người khác. Hạnh phúc lâu dài và bền vững của mọi thành viên trong đại gia đình (bố mẹ, anh chị em, con cái..) mới là điều cần hướng tới.
    Trên là một vài điều tâm sự với bạn, mọi quyết định là hoàn toàn do bạn. Đối với mình nếu hai người sẽ sống chung với nhau nhưng có sự khác biệt về hình thể, trình độ thì có thể chấp nhận được nhưng có sự khác biệt hoàn toàn về văn hóa, niềm tin tôn giáo là mình nghỉ
  9. BaTe

BaTe Thành viên mới

Cảm ơn Virvu. Cảm ơn F5F5, mình sẽ ghi nhớ những điều các bạn đã nói với mình.
  10. BrodaRu

BrodaRu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cô ấy có tội gì đâu với cha mẹ, họ hàng? Kết hôn với người không có Đạo không hạnh phúc? Chuyện đơn giản mà mọi người cố phức tạp hóa.
    1.Về Giáo luật : Công đồng chung Vaticano II (CDCV II) cách đây đúng nửa Thế kỷ xác quyết việc kết hôn với người ngoại Đạo chính thức được cho phép. Về chuyện thờ cúng tổ tiên CDCV II cũng cho phép. Thế thì chuyện ngăn cản là trái Giáo luật,bố cô ta biết rõ,còn làm là không đúng.Nhân đây tôi kể cho bạn biết,người VN ta nhất nhất theo phong tục của Bồ Đào Nha và nhất là Tây Ban nha truyền đạo vào nước ta vào thế kỷ 16.Qua 500 năm,việc thay đổi một phong tục cổ truyền bằng một Đạo dụ chưa thể triệt để,dù đã 50 năm qua đi.Thế nhưng,việc kết hôn ngoại Đạo luôn có,đặc biệt ở châu Âu suốt từ khi Đạo còn chưa ra đời đến nay,vậy CDCV II chỉ là chính thức hóa mà thôi.
    Tôi không có ý định tuyên truyền Đạo,mà chỉ muốn giải thích cho bạn sự thật. Ngay Giáo luật cũng phải sửa đổi liên tục,đúng theo đường xoáy ốc đi lên mà nhà tư tưởng Hê -ghen đưa ra phép Biện chứng Công giáo,qua đó Mark ghép luôn với ông Phơ -bach làm thành chủ nghĩa Duy vật-Biện chứng.Ông Hê-ghen hay cả Giáo hội đều hiểu rõ,tư tưởng Chúa Jesus thể hiện trong câu nói,được viết bằng vần thơ theo hai thứ tiếng Do-thái cũ và Hy lạp,đều theo lời thơ ẩn dụ.Người trần cố hiểu mà đặt ra lề thói.Ví dụ,chuyện hôn nhân của các Linh mục,tu sỹ.Chúa Jesus có cấm đâu.Nhưng người ta dựa vào câu thơ ẩn dụ khuyên mọi người từ bỏ tất cả : gia đình,của cải,danh vọng để theo Chúa thì mới giữ được cuộc sống đời đời.Ý chính của câu này là từ bỏ trong ý thức và hành động lạc hậu để đi theo một học thuyết hoàn toàn mới và tiến bộ.Giai đoạn đầu,trong 600 năm,các linh mục vẫn có vợ con đàng hoàng.Song sau đó,các vị vì gia đình mà không chu toàn việc mục vụ,nên đại đa số ý kiến giáo dân và hàng giáo phẩm phương Tây mới quy định không cho mấy ông ấy lấy vợ nữa.Còn nhiều chuyện khác,là do con người ta đặt ra lề luật để phụng thờ Chúa,chứ Ngài có yêu cầu cụ thể như thế đâu.Rồi sau này cũng sủa đổi dần.Việc thờ cúng tổ tiên thì,theo CDCV II ông bà cha mẹ nếu có công chính,thì dù là ngoại đạo,cũng được lên Thiên đàng.Ai được lên đó đều thành Thánh,mà mẹ Maria là bậc chí Thánh vĩ đại nhất.Thế thì cầu nguyện thờ phụng các vị đó không có gì sai.Thờ cúng,cầu nguyện họ để linh hồn họ được chóng về nước Trời và linh hồn họ cũng cầu nguyện cho ta nữa.
    Sai là ở chỗ,ai đó đi cầu nguyện con bò,thần rắn,thần cây đa,cây đề,thần núi,thần sông..Đôi khi người đã mất cũng được phong làm thần núi.Ông đó còn sống đã sống đẹp,có cầu nguyện thờ thiêng thì cầu ông ta,chứ cầu làm gì cái chức vụ người phàm phong cho ông là Thần Núi.Con rắn kia hung ác,cái cây kia vô tri,..sao cầu khấn được.
    2. Về nghĩa tình: Nói gì thì nói,con người Việt chúng ta còn cổ hủ.Ngay so với bọn Ngô (Trung quốc) thì người Việt tình-lý lân lộn hơn.Vậy những điều tôi nói ra,ông già vợ anh biết cả,song cứ chầy bửa,nông cạn,lẫn lộn.Vì thế,chuyện tình duyên của bạn cũng lắm chông gai.Nhưng mà lửa thử vàng,khó khăn mà không vượt qua được thì lòi ra là đồ giả.
    Tôi không tán thành câu người ngoại Đạo sống với người có Đạo không hạnh phúc.Tôi toàn thấy ví dụ ngược lại.Ngay trong họ nhà tôi theo Đạo gốc hàng chục đời,có nhiều cặp Đạo-Đời rất đẹp.Lấy ví dụ ông bà tôi,cha mẹ tôi rồi 9 cặp khác cũng Đạo đời lẫn lộn.Có ai có vấn đề gì đâu.Ông tôi khi chết còn nắm tay bà nội nói anh có phúc có người vợ hiền dâu thảo.Bố mẹ tôi lớn tuổi lúc nào cũng ríu rít như bọn teen đang yêu.Rồi còn nhiều ví dụ khác nữa.
    Có Đạo ,nói ra nửa câu nhiều khi hiểu ý nhau,cũng tiện.Nhưng mà cái tiện này có khi nó gây cái bất lợi khác.Tôi biết tỏng Ông/Bà như thế là sai lời Chúa rồi,tôi cà khịa,phê phán.Rồi ông/ bà ức lên cãi lại,chuyện bé xé to.Rồi không tôn trọng nhau.Rồi cùng nhau đi lễ Nhà thờ mà ngồi cạnh nhau,con tim chọi nhau,rỉ máu.Còn cái người ngoại Đạo.Họ không hiểu về lề luật,hoạc sống lâu với nhau cũng hiểu,nhưng họ ngại mang tiếng không Đạo mà dạy khôn hay họ vẫn duy trì sự trân trọng với tôn giáo khác,như thế nhiều cặp còn sống hạnh phúc hơn nhiều cặp cùng có Đạo.
    Vì vậy,ông đừng đổ tại này nọ khi không hạnh phúc.Cái đó chẳng qua là không có Tình Yêu chân thành,vô bờ bến mà thôi.Đừng lên án,quy kết spouse.Chúa Jesus đã nói khi các môn đệ ca thán việc bị người ngoại Đạo nhạo báng:'' Các người đừng trông lỗi của người khác nhỏ bằng hạt bụi mà không thấy lỗi to bằng cái rác nằm ngay trong mắt của mình''.
    3.Bạn gặp ông già lúc nào,là tùy ở bạn.Nhưng ở VN,người đàng hoàng,đã có ý muốn kết hôn cùng nhau,phải đến thưa chuyện với cha mẹ,đừng thì thụt gặp nhau ban đêm,cha mẹ biết ,họ càng đánh giá không tốt.Đừng ngại,trái lại nhiều bậc cha mẹ còn kiêng cữ,ngại nói điều xấu,gở khi một con mình cưới,nên có thể không từ chối thẳng cánh trong dịp này của cô chị.Mà có từ chối thì cũng trái luật Đạo,luật Đời,mình cứ lẽ phải mà tiến.
    Chị gái cô ta sắp có đám cưới,nếu có nhờ mới giúp nhiệt tình.Còn thì luôn luôn phải làm mới mình và bạn gái theo hướng tiến bộ. Bạn dày công yêu người và thương người,bạn sẽ được không phải chỉ cô ấy,mà còn cha mẹ,họ hàng cô ta và xã hội yêu quý lại.