1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vấn đề về chạy điện 3 pha và 1 pha cho cửa hàng

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi pizzatbn, 04/03/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pizzatbn

pizzatbn Thành viên rất tích cực

Chào các bạn diễn đàn Vật lý, mình đang chạy hệ thống điện cho của mình và trong các thiết bị máy móc thì 1 pha cũng có mà 3 pha cũng có.
    Về cường độ dòng điện 1 pha thì mình cần khoảng 60 Amp để chạy, và khoảng 90 Amp/1 pha để chạy máy móc chạy dòng 3 pha.
    Vấn đề ở đây là mình cần xin giấy phép để xin điện cho cửa hàng, và không biết giải trình thế nào cho đúng trong đơn đó :
    1. Xin cấp 60 Amp cho dòng 1 pha, và tối thiểu 90 Amp/ 1 pha cho dòng 3 pha để hoạt động
    2. Xin cấp tối thiểu 150 Amp/1 pha cho dòng 3 pha để hoạt động ( và sẽ tách dòng 1 pha từ dòng 3 pha )

Không biết cách nào là chính xác hơn cả vì thực sự mình đã lâu không động chạm đến các khái niệm và kiến thức điện Vật lý, mong các bạn giúp đỡ.
    --- Gộp bài viết: 04/03/2016, Bài cũ từ: 04/03/2016 ---
    Thiết bị tốn điện nhất của mình là một bếp lò công suất 30kW và theo bảng hướng dẫn thì cần 42Amp cho 1 pha để chạy => như vậy có phải là phải cần 42 x 3 = 126 Amp cho dòng 3 pha để chạy phải không các bạn?
    Lần cập nhật cuối: 04/03/2016
  2. Hoptien

Hoptien Thành viên mới

Em thì không hiểu như nào nhưng nói chung là bác chia các thiết bị sử dụng điện 1 pha ra làm 3, mỗi mảng dùng 1 pha, làm sao công suất các pha phải ngang nhau là được. Máy ba pha thì cứ thế đấu vào mà chạy
  3. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Theo mình thì cách hiểu thứ 2 là đúng. Trường hợp bạn sử dụng cả 2 thiết bị 1 pha và 3 pha thì sẽ có một pha dòng điện lên đến 150A (có thể sai khác chút ít nếu tính tổng trở tương đương).
    Còn về ý thứ 2 thì bạn cần xin phép dòng 42A cho mỗi pha là được, không có khái niệm nhân 3 dòng điện cho 3 pha như bạn nghĩ đâu.