1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

VẬN HÀNH MÁY CNC

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi annyway, 26/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. annyway

annyway Thành viên mới

VẬN HÀNH MÁY CNC

Chào Các bác!
    Các bác làm ơn chỉ giùm em các bước chung để vận hành máy CNC. Mong nhận được sự chia sẻ từ các bác.
  2. anhvu1982

anhvu1982 Thành viên mới

bạn hỏi chung chung quá. cụ thể là máy cnc gi, thì mọi người mới biết đường mà mò chứ
  3. nvthuybk

nvthuybk Thành viên mới

Chắc cậu không phải dân cơ khí hoặc là chưa được học về CNC hả. Nói là chỉ cách vận hành thì vài lời qua mạng thì sao nói hết. Mà cậu phải nói rõ là máy gì, hệ điều khiển gì.....
    Hiện có rất nhiều sách nói về vận hành máy CNC ngoài các hiệu sách cậu nên mua về tham khảo hoặc là tải tài liệu trên mạng.
  4. kutithichrock

kutithichrock Thành viên mới

bài học đầu tiên về vận hành máy cnc muh một người thợ cơ khí nào củng phải học là biết được cái nút to nhất và có màu đỏ trên cái bàng điều khiến máy nằm ở đâu, àh nó có tên là EMERGENCY STOP BUTTON hihihi kô đùa đâu nhiều khi veteran mấy chục năm trong nghề rùi vẫn quên cái nút đó đấy, còn chức năng của cái nút đó là DỪNG TẤT CẢ HOẠT ĐỘNG CỦA MÁY nó thường đc áp dụng trong trườn hợp bạn nói cái máy làm bậy bạ, nghe đồn xắp có cái máy có chức năng là mỗi khi bạn ấn nút emergency stop thì có 1 cái bàn tay thò ra tắt vào mặt bạn và nói đồ ngu hihihi
    bài học thứ 2 về vận hành máy cnc là tìm cái nút màu xanh có chữa cycle star, nó dùng đề cho máy chạy
    bài học thứ 3 là ... bấm nút ăn tiền hihihi
    còn bi giờ bạn vận hành loại máy nào phải nói ra để ai biết thì nói nữa chứ, nhưng theo tui thấy thì vận hành máy cnc nó có cả trăm ngàn thứ, cần fải chỉ trên máy hcứ noi ở đây chảng thấm thía đâu, mặc dù nó lặt vặt thôi, ở đây tui chỉ thấy là nếu bạn nào có rắc rồi muh kô tìm ra đc hường giải quyết thỉ post lên ai biết thì chỉ thui.
    have fun
  5. annyway

annyway Thành viên mới

Chào các bác!
    Em chính là dân cơ khí chính gốc đấy ạ, máy CNC cũng đã từng được học trong nhà trường nhưng cũng chỉ dừng lại ở phần lý thuyết thôi còn phần thực hành thì " mơ về nơi xa lắm"
    Với máy này mong nhận được chỉ giáo của các bác để em và mọi người có thể học tập.
    Máy phay: SINUMERIK 802 DSL
    Cảm ơn các bác
  6. CNC_madeViet

CNC_madeViet Thành viên mới

bài học đầu tiên về vận hành máy cnc muh một người thợ cơ khí nào củng phải học là biết được cái nút to nhất và có màu đỏ trên cái bàng điều khiến máy nằm ở đâu, àh nó có tên là EMERGENCY STOP BUTTON hihihi kô đùa đâu nhiều khi veteran mấy chục năm trong nghề rùi vẫn quên cái nút đó đấy, còn chức năng của cái nút đó là DỪNG TẤT CẢ HOẠT ĐỘNG CỦA MÁY nó thường đc áp dụng trong trườn hợp bạn nói cái máy làm bậy bạ, nghe đồn xắp có cái máy có chức năng là mỗi khi bạn ấn nút emergency stop thì có 1 cái bàn tay thò ra tắt vào mặt bạn và nói đồ ngu hihihi
    bài học thứ 2 về vận hành máy cnc là tìm cái nút màu xanh có chữa cycle star, nó dùng đề cho máy chạy
    bài học thứ 3 là ... bấm nút ăn tiền hihihi
    còn bi giờ bạn vận hành loại máy nào phải nói ra để ai biết thì nói nữa chứ, nhưng theo tui thấy thì vận hành máy cnc nó có cả trăm ngàn thứ, cần fải chỉ trên máy hcứ noi ở đây chảng thấm thía đâu, mặc dù nó lặt vặt thôi, ở đây tui chỉ thấy là nếu bạn nào có rắc rồi muh kô tìm ra đc hường giải quyết thỉ post lên ai biết thì chỉ thui.
    have fun
    ---------------------------------------------------------------------
    Không ông nào là veteran mà lại quên đc nút đó.
    Không ai làm việc với máy CNC mà lúc nào cũng nhăm nhe ấn vào nút đó, nhất là người có kinh nghiệm.
    Không có cái máy CNC nào lại thò bàn tay ra để đánh người xử dụng máy, nếu có tớ sẽ làm cho nó không hoạt động đc nữa hoậc sẽ từ chối làm việc.
    Không có chuyện ấn nút START là ăn tiền nhé.
  7. CNC_madeViet

Nút đầu tiên cần biết là nút bật cho máy chạy chứ nhỉ?
    Ngoài ra còn 1số bài học cơ bản xử dụng máy nưa chứ.
  8. kutithichrock

kutithichrock Thành viên mới

to: cnc_madeviet
    -vẫn có nhiều veteran quên cái nút đó đấy bạn ạh, cứ tưởng mình anh hùng, ấn star song nghe éo .... ầm máy nó húc vào vật tiện rùi hoảng lên kô biết nút stop ở đâu muh ấn nữa bạn ah.
    -khi bạn làm việc với G32 bạn cho máy nó chạy, bạn chảng có cách nào stop nó bằng reset hoặc emergency. đừng bao giờ nghĩ mình kinh nghiệm đầy mình muh luôn offset đúng, có nhiều thứ bạn không lường trước được đâu. lỗi program, lỗi lưỡi cắt, lỗi vật tiện .... all kind **** bạn ạh.
    -thì tớ nói là nghe đồn muh, chứ tớ có nói có cái máy thò tay ra tắt vaò mặt khi điều khiễn sai đâu
    -bạn củng biết đâu fải cứ bấm nút là ăn tiền muh hehehe
    to anyway: cái máy bạn dieu khien tui chưa gặp, con kinh nghiệmm thật sự để vận hành máy cnc là NHẪN NẠI VÀ BÌNH TĨNH. chúc bạn thành công
  9. CNC_madeViet

Chào các bác!
    Em chính là dân cơ khí chính gốc đấy ạ, máy CNC cũng đã từng được học trong nhà trường nhưng cũng chỉ dừng lại ở phần lý thuyết thôi còn phần thực hành thì " mơ về nơi xa lắm"
    Với máy này mong nhận được chỉ giáo của các bác để em và mọi người có thể học tập.
    Máy phay: SINUMERIK 802 DSL
    Cảm ơn các bác
    --------------------------------------------------------------------
    Chắc người ta chỉ dậy bác cách lập trình và làm démo ở trên máy vi tính. Trong nghành này học ly thuyết mà không đc thử nghiệm, thực hành ngay thì vứt. Nhưng đùng bi quan. Lúc đầu đi làm ai cũng lo lắng như vậy, nhưng vài tháng nữa bác sẽ tự tin hơn.
    Còn các bác đừng bắt bẻ làm gì cả, tớ thấy mấy câu hỏi của các bác về máy nào, COMMAND nào nó hơi thừa đấy, tớ đố các bác biết hết những điều lệnh G trong cái máy mà các bác đang xử dụng đấy, chưa cần nói đến máy nào, hệ diều khiển nào nhé các bác.
  10. CNC_madeViet

to: cnc_madeviet
    -vẫn có nhiều veteran quên cái nút đó đấy bạn ạh, cứ tưởng mình anh hùng, ấn star song nghe éo .... ầm máy nó húc vào vật tiện rùi hoảng lên kô biết nút stop ở đâu muh ấn nữa bạn ah.
    -khi bạn làm việc với G32 bạn cho máy nó chạy, bạn chảng có cách nào stop nó bằng reset hoặc emergency. đừng bao giờ nghĩ mình kinh nghiệm đầy mình muh luôn offset đúng, có nhiều thứ bạn không lường trước được đâu. lỗi program, lỗi lưỡi cắt, lỗi vật tiện .... all kind **** bạn ạh.
    -thì tớ nói là nghe đồn muh, chứ tớ có nói có cái máy thò tay ra tắt vaò mặt khi điều khiễn sai đâu
    -bạn củng biết đâu fải cứ bấm nút là ăn tiền muh hehehe
    to anyway: cái máy bạn dieu khien tui chưa gặp, con kinh nghiệmm thật sự để vận hành máy cnc là NHẪN NẠI VÀ BÌNH TĨNH. chúc bạn thành công
    ---------------------------------------------------------------
    Không ông bạn ah. Người có kinh nghiệm không bao giờ ấn vào nút đó vì sao? Vì ấn vào nút đó khi máy đang có vấn đề có thể nảy sinh vấn đề khác, ví dụ...khi dụng cụ phay, tiện cùn mà ông bạn phải thay ngay lập tức mà bấm vào nút đó thì cái dụng cụ đó se gãy ngay lập tức, bấm vào nút đó là trường hợp hãn hữu. Nếu không ông bạn quay cái nút ANVANCE về số 0 là đủ và nếu có vấn đề nghiêm trọng hơn thì ấn thêm vào RESET.
    Đây là 1chủ đề hay, mong các bác cùng góp ý kiến. Máy CNC đối với chúng ta còn mới mẻ nên chia sẻ kinh nghiệm là rất tốt.