1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vào đây share hình food & drink và bình luận ^^ !

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi triplethursday, 14/10/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. alicela

alicela Thành viên rất tích cực

chào cả nhà hì hì, tớ ở paris, muốn hỏi mọi ng tí tẹo, tớ đi chợ tàu nhưng ko biết mua cái loại xì dầu nào thì ngon, cả cái tương đen mà ng ta hay ăn phở nữa, ko bít là loại nào. Bạn nào bít chỉ cho tớ nhé, sorry tớ hỏi lạc đề hì hì, merci các bạn nhìu
  2. triplethursday

triplethursday Thành viên mới

dễ lắm ấy à, chỉ cần mua mussle về luộc, xong rồi fi tỏi cho thơm bỏ mussle vào xào chừng 3 fút khi sắp bắt ra cho sweet chilli sauce (chai sauce làm sẵn mua trong siêu thị ấy) xào chung với mussle thêm chừng 30 giây nữa rồi đổ ra dĩa, cắt cà chua và để thêm giá vào ăn thôi. (giá tớ mua là alfalfa sprouts)
    bơ tỏi thì bạn có thể mua sẵn hộp garlic butter trong siêu thị hoặc nếu muốn ngon hơn thì tự fi tỏi rồi lúc tỏi sắp vàng bỏ thêm bơ vào bắt ra lẹ tay k thì sẽ khét. bánh mì thì bánh mì gì cũng dc, miễn là giòn.
    tớ lười nên nấu toàn món gì lẹ, món này làm cực kỳ nhanh lun ấy ấy làm thử đi
  3. quehuong75

quehuong75 Thành viên mới

Chè Đậu đõ bánh Lọt đê....y... ! ngon cực kỳ , béo ngậy . Đặc biệt là bánh lọt do tớ tự làm luôn , thơm đáo đễ

Trong ly chè gồm có : đậu đõ, bánh lọt, đậu xanh đánh và đặc biệt phãi có nước cốt dừa đặc béo ngậy , mới là ngon tuyệt ,mời mọi người nhé !
  4. triplethursday

bánh lọt nếu k tự làm dc thì mua dc k quehuong? nếu mua bên nước ngoài thì tên tiếng anh của nó là gì vậy? quehuong chỉ trip làm đậu xanh đánh và nước đường với.
  5. quehuong75

Bạn Triplethursday đang ỡ nước nào đấy ??? mình cũng không có ỡ trong VN nên mấy món ăn VN thèm lắm và tự phãi làm , bánh Lọt thì không có bán sẵn ỡ chợ , mình có dụng cụ đễ làm bánh lọt và nó cũng làm bánh canh luôn,tiện lợi đôi đường , mình hõi bạn ỡ đâu đễ chĩ cho bạn mua dụng cụ í mà , rẽ lắm ! loại mình xài vừa sữ dụng cho trang trí bánh kem và làm cookies luôn , bạn có thễ mua cái cookie Gun cũng làm bánh lọt được ,nhưng mắc tiền hơn và tớ thấy cũng vậy thôi,chĩ là cookie Gun có nhiều đầu gắn vào đễ làm nhiều loại cookies hơn thôi . Bạn xem cái dầu dài dài là đễ làm bánh canh và bánh lọt đấy , làm nhà ăn ngon lắm ! Rất là mau nhé , khoãng 10'' là tớ thụt hết bột
    - cũng với công thức bột như thế bạn khấy với nước làm ra bánh Canh nấu bánh canh Tôm cua ăn ngon tuyệt , quãng cáo với bạn luôn đấy thữ đi !
    http://www7.ttvnol.com/uploaded2/quehuong75/picture 160.jpg[/img

- Bánh lọt thì bạn làm khoãng 1 cup bột gồm : 2/3 bột gạo +1/3 bột năng trộn lẫn với nhau + 4 cups nước + 1 thìa nhõ tinh dầu mùi lá dứa + 3 giọt màu xanh lá cây và 2 giọt màu vàng foods color ,khuấy đều cho vào nồi lữa nhõ quậy từ từ cho bột chín và mịn ( như bột bánh giò í ) , xong cho bột vào cái dụng cụ làm bánh lọt ,thế là bánh lọt ra đời , nếu bạn dùng lá dứa tươi ( lá nếp ) thì bánh rất là thơm nhé ! ( đây là bánh lọt màu xanh , nếu bạn thích thêm bánh lọt màu trắng cho đẹp thì 1/2 bột bạn dùng nước cốt dừa khuấy với bột thay cho nước lã + vanilla , thế thôi ! ) khi bạn cho bột vào cookie tool thì bạn chuẫn bị thau nước đá sẵn sàng và khi bánh lọt ra đời thì cứ cho vào thau nước đá lạnh cho khõi dính chùm và bột dai hơn .
    - đậu xanh thì bạn dùng đậu đãi võ sẵn , cho chút nước vào nấu như nấu cơm , nêm chút xíu muối + đường cho đậm đà , xong tán nhuyễn khi đậu còn nóng ( cho vào chè 1 muỗng cà phê đậu xanh khi ăn )
    - mình không nấu nước đường mất công , mình chì nấu đậu đõ với bangking soda cho mau mềm , xong cho nhiều đường vào đậu với nước vừa phãi xâm xấp + vanilla cho thơm ( chè đậu đõ phãi thật ngọt nhé ! vì không phãi nấu nước đường mà )
    - khi ăn bạn cho vào ly đậu đõ + đậu xanh đánh 1tsp + bánh lọt + 1/2 thìa nhõ lạc rang giã bễ đôi + nước cốt dừa đậm đặc vào hoặc nếu bạn thích thì có thễ cho whipping cream dạng hộp chưa đánh thành kem tươi í , vào ăn còn ngon hơn nước cốt dừa nhiều gấp mấy lần ,cho đá đập vụn vào ăn ngon không thễ tã , mình nói thật đấy bạn làm cho cã nhà hoặc bạn bè ăn thữ ,bão đãm ai cũng khen cho mà xem

Được quehuong75 sửa chữa / chuyển vào 00:42 ngày 27/11/2006
    Được quehuong75 sửa chữa / chuyển vào 10:28 ngày 27/11/2006
  6. banhbaochiennong

banhbaochiennong Thành viên quen thuộc

Bàn ui, bàn mua 'ược cài khuĂn ơ? 'Ău thẮ. Tớ ơ? Paris, kiẮm thì? chì? cò cài khuĂn èp bành lòt hì?nh giẮng cài èp tò?i ơ? nhà? mì?nh thĂi . Tớ nhì?n cài khuĂn cù?a bàn mà? thìch quà !
  7. quehuong75

CĂi khuĂn như bạn nĂi cĂ nhiều size l- khĂc nhau rất lĂ ti?n, bạn lĂm bĂnh Lọt hay bĂnh canh thĂ nhanh hơn cũa t> nhiều 'ấy , chĩ cĂ cĂi lĂ dụng cụ cũa t> sữ dụng 'ược nhiều cĂi khĂc hơn thế thĂi , t> 'ang ỡ US vĂ t> mua cĂi nĂy ỡ ALCO store , chĩ cĂ 3.99 tĂ rẽ chĂn ! cĂn cĂi Cookie Gun thĂ khoĂng 20 tĂ lận ,nhưng cĂ nhiều 'ầu gắn vĂo thay '-i '. lĂm nhiều loại cookies khĂc nhau , bạn cĂ th. kiếm mua bĂn bạn cũng cĂ 'ấy .
  8. triplethursday

hôm nay tớ mới làm món này, thịt bò rump steak, bên ngoài chín bên trong hơi tái, mấy miếng xung quanh là khoai lang nướng, có độn thêm xà lách và cà chua cho thêm vitamin
    còn đây là mì nhật đi ăn chung với bạn mấy hôm trước
  9. triplethursday

quehuong ơi t> Y NZ, k bĂt mua cĂi khuĂn Y 'Ău nữa
  10. tunphuong

tunphuong Thành viên rất tích cực

May quá, gặp được bạn, cho tớ hỏi tí tẹo về công đoạn khuấy bột cái. Tớ đã làm thử theo công thức của cô Cẩm Tuyết ở trang Người viễn xứ nhưng đến công đoạn khuấy bột thì cứ thế nào ý. Tớ khuấy thử nếu mà quấy chín thì bột nó cứ dai nhanh nhách, dính vào thành 1 cục, không thể nào ép được, còn nếu khuấy nửa sống nửa chín (vì còn phải trộn thêm 1 phần bột nữa) thì lại phải luộc lại chứ không thể ép bột thành con lọt rồi là xong đâu. Tớ chẳng hiểu tại sao nữa? Hay tại tớ lấy nhầm bột gạo? Tại nhà tớ chỉ có bột gạo lọc. Không biết nó có giống bột gạo thường không hay khác?
    Ngoài ra tớ thấy dùng lá dứa tươi cho ngon, tớ đã dùng thử tinh dầu dứa rồi, mùi kinh lắm, toàn mùi hoá chất thôi. Làm lá dứa tươi thì hơi vất vả 1 chút vì phải giã, phải ép nhưng mà ăn ngon lắm lắm...

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa