1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vào miền Tây lập nghiệp? Nên hay không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Anthony_Nguyen, 20/12/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Vấn đề 1. Có thể bay từ PQ về SG chỉ 1h nhưng lúc nào cũng có máy bay mà bay đấy. Ngày chỉ cũng có 2-3 chuyến. Vấn đề không khí trong lành hơn thì đúng nhưng mà thức ăn ngon, sạch sẽ hơn thì ko chắc. Thời gian vận chuyển ra đảo, thì lâu hơn bên cạnh đó thức ăn ko đa dạng.
    Vấn đề 2.. Đúng với số tiền mua nhà, đất ở HN nhưng đó chính là lý do tại sao đất HN lại đắt, khi mà mọi người có nhu cầu ở HN nhiều hơn. Đất đai chật chội thì tất nhiên là đắt rùi. Còn bảo thụ hưởng thì ở đó có gì đâu mà thụ hưởng. May ra hơn ở HN là hàng ngày ra biển tắm, tận hưởng không khí còn đâu chẳng có gì mà tận hưởng.
    Vấn đề 3. có cạnh tranh thì có phát triển, chứ chột làm vua xứ mù thì cũng làm gì.
    Vấn dề 4. Theo mình vấn đề này có lẽ là quan trọng vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến con cái chung ta, thế hệ tương lai của chúng ta. Đúng là thủ khoa có thể là những địa phương khác, thậm chí là người dân tộc nhuwgn bạn thử nghĩ xem tỉ lệ đỗ đại học ở HN cao hơn hay các địa phương khác cao hơn. Thủ khoa có thể là 1 cá nhân chịu khó học tập - không phải số đông. Bạn có đảm bảo con bạn, thậm chí là bạn có đủ sức học tập được như vậy ko. Còn ở môi trường học tập tốt thì các thành viên trong lớp đua tranh nhau học tập thì con của bạn cũng phải cố gắng theo. Không phải mọi người cứ đâm đầu vào các trường điểm là dơ hơi, phí công.
    Vấn đề 5. Đúng là moi trường thì có nhiều cơ hội phát triển hơn, ít bon chen hơn nhưng không phải là ko có. bạn có thể khẳng định tron 10 năm nữa bạn có 1 vị trí cao (có chức, có quyền hoặc có thu nhập cao) ở đó không.
    Mình đưa ví dụ 1 người bạn mình, cách đây hơn 10 năm, lúc đấy tỉnh ở Tây Nguyên được thành lập và cũng có nhiều chính sách đầu tư, phát triển lắm. Cậu ta cũng quyết định vào đó để lập nghiệm. Đến giờ là trưởng phòng 1 cơ quan cấp tỉnh. Nhưng đến giờ vẫn muốn ra HN làm, với một chức nhanh chuyên viên thôi. Với bạn mình đó chính là nước đi đường vong thôi chứ ko phải là quyết định ở luôn trong đấy.
    Ý kiến mình thế thôi. Còn quyết định thế nào do bạn và gia đình bạn quyết định. Chỉ có người trong cuộc mới hiểu. Nhưng với mình bạn đưa cả qia đình ra đó là quyết định dũng cảm đó. Khâm phục bạn đó.
  2. Astro

Astro Thành viên mới

Ví dụ: Trích "Chương trình Ra đi có Trật tự (Bách khoa toàn thư mở Wikipedia)

Chương trình Ra đi có Trật tự (tiếng Anh: Orderly Departure Program, viết tắt là ODP), là một chương trình cho phép người Việt Nam tỵ nạn nhập cảnh vào Hoa Kỳ sau cuộc chiến tranh Việt Nam kết thúc.
    Chương trình này được tiến hành từ năm 1979 dưới sự hỗ trợ của Cao ủy Liên Hiệp Quốc về người tị nạn. Sau khi quan hệ ngoại giao giữa Hoa Kỳ và Việt Nam được bình thường hóa, Hoa Kỳ trực tiếp đối thoại với chính phủ Việt Nam để tạo điều kiện thuận lợi cho người di cư từ Việt Nam theo chương trình đó. Chương trình ODP từ đó có tên là Chương trình Tái Định cư Nhân đạo (tiếng Anh: Humanitarian Resetlement Program, viết tắt là HR).
    Các văn phòng của Chương trình được thành lập đầu tiên tại Bangkok, Thái Lan vào tháng 1, 1980. Chương trình thực hiện trong ba diện nhắm vào ba nhóm đối tượng:

diện HO là các cựu tù nhân trại cải tạo,
    diện U11 là các cựu nhân viên chính phủ Hoa Kỳ,
    diện V11 là các cựu nhân viên của công ty tư nhân hoặc tổ chức của Hoa Kỳ."

Xem tiếp Chương trình Ra đi có Trật tự ...

-------------------------------------------------------------------------------------
    HiHi! Bác NguyensaigonXX "ra đi tìm đường cứu nước" theo diện nào vậy?
  3. Anthony_Nguyen

Anthony_Nguyen Thành viên quen thuộc

Kính các bác ghạch đá tiếp.
  4. nguyensaigon96

nguyensaigon96 Thành viên mới Đang bị khóa

Vấn đề ở chỗ em có cháu nhỏ nên khó tính
  5. Anthony_Nguyen

Cháu nhỏ hiện giờ sẽ cho về ở với bà nội, khi nào ổn định thì mới tính bác ạ. Cái em muốn ném đá là tương lai sau này thôi chứ còn hiện tại thì chả vấn đề gì hết: cháu nhỏ cần thì có người trông, có nhà, có nhà bé bé ở HN có thể bán để mua chỗ khác...
    Kính các bác cho thêm ý kiến.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Cháu nhỏ hiện giờ sẽ cho về ở với bà nội, khi nào ổn định thì mới tính bác ạ. Cái em muốn ném đá là tương lai sau này thôi chứ còn hiện tại thì chả vấn đề gì hết: cháu nhỏ cần thì có người trông, có nhà, có nhà bé bé ở HN có thể bán để mua chỗ khác...
    Kính các bác cho thêm ý kiến.
  6. trungcienco1

trungcienco1 Thành viên quen thuộc

Nên vào đó lập nghiệp, e mà k vướng gia đình thì cũng vào trong đó
  7. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Quan trọng là cái dòng đỏ đỏ, chứ đi 1 mình ko vướng bận gì thì đi thoải mái
  8. Anthony_Nguyen

Sắp hết năm cũ, không bác nào ném đá, góp ý tiếp cho em ạ.
  9. nguyensaigon97

nguyensaigon97 Thành viên mới Đang bị khóa

Đứa bé có người lo rồi thì anh nguyen ủng hộ cặp vợ chồng trẻ tụi em ra Phú Quốc
  10. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Nguyên Sờ Gà đã nói là ủng hộ cặp vợ chồng trẻ ra PQ thì chắc là sắp xin được tiền của Mẽo để ủng hộ cho PQ rồi. Yên tâm ra đi quá còn gì. Đứng dưới góc độ Vicodo Giáo mà nhận xét thì anh thấy Nguyên Sờ gà cũng có đủ khả năng để lừa gái đấy.