1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về cách phát âm một số chữ cái của người miền Nam

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi QuyNhon, 15/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. QuyNhon

QuyNhon Thành viên mới

Về cách phát âm một số chữ cái của người miền Nam

Lần trước tình cờ xem chương trình "Chiếc nón kỳ diệu" trên VTV3 thấy có chuyện bực mình. Anh chàng người Miền Nam nói : " Tôi đoán chữ Rê (G)". Long Vũ hỏi: " Chữ Rê là chữ gì". Bây giờ mặc nhiên người ta chấp nhận lấy cách đánh vần của chữ G làm tên chữ rồi.

Được Le_Professionnel sửa chữa / chuyển vào 09:49 ngày 12/09/2003
  2. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

Sau 24 giờ kể từ lúc bạn gửi chủ đề này lên, nếu các bạn không đưa ra được hướng đi rõ ràng và nghiêm túc cho chủ đề thì tôi sẽ chuyển topic này sang 1 trong các Box sau theo thứ tự ưu tiên:
    1/ Public - f_73 : cho mọi người cùng đọc
    2/ Tiếng Việt - f_339: cho phù hợp với vấn đề phát âm, đánh vần
    Cám ơn bạn.

I am a poor lonesome cowboy
    I have a long long way from home
    And this poor lonesome cowboy
    Has got a long long way to home

[/quote]
    Được lonesome sửa chữa / chuyển vào 16:49 ngày 15/08/2003
  3. Peace_do

Peace_do Thành viên rất tích cực

bác cô đơn có chuyển bài đi thì cho em spam một câu nhé. Cái ông bạn này lấy nick là QuyNhon có phải dân Bình Định không nhỉ. Nếu là dân Bình Định thì phát âm còn sai trầm trọng ở đó mà chê người khác. Đừng có vạch áo cho người xem lưng nữa
    Người ta gọi tôi là lái buôn, còn tôi thì thích buôn....
    Thương vợ nhớ con thèm thịt chó
    Vợ thì chưa có, chó chưa nuôi
  4. baphicr

baphicr Thành viên mới

Dân Bình định dẫu có phát âm sai cũng chỉ là cách phát âm địa phương. Còn đã phát âm "a, bê, xê" vv... mà lại gờ là chuyện ngớ ngẩn vì ai cũng biết rằng người miền Bắc hoàn toàn có thể phát âm âm "gê", cũng tương tự như việc họ không có khó khăn gì khi phát âm âm "gi".
    Thậm chí khi đọc tiếng Anh họ cũng phát âm là " pi vi gờ xi" cho các chữ cái PVGC (tên tắt của công ty PetroVietnam Gas Co). Không phải là một hiện tượng cá nhân, mà là đồng loạt, thậm chí trong số họ có nhiều người học từ Mỹ về ????
    Xanh kia thăm thẳm từng trên
    Vì ai gây dựng cho nên nỗi này
  5. Sunflower83

Sunflower83 Thành viên mới

hồi bọn em học lớp 1 vẫn học bảng chữ cái là a, bê, cê ,dê ,đê ,e ,gờ ... đấy chứ ạ .
    còn âm "ghê "thì lần đầu tiên em nghe thấy đấy bác ạ , với lại "ghê " phải dùng "gh "cơ .
    Hoa thơm thì không đỏ , hoa đỏ thì không thơm ,Chỉ có hoa hồng là vừa thơm vừa đỏ.    
  6. baphicr

baphicr Thành viên mới

Tui đồng ý là các bạn học a bê xê ... gờ từ bé, nhưng khi lớn lên thấy sai thì nên sửa (đâu phải cái gì hồi nhỏ mình học cũng đúng hết đâu)
    Tui không bảo đọc là "ghê" (như ghê tởm) mà là "gê" (hay giê). Bạn nên nhớ rằng "gi" và ''''ghi'''' đọc khác nhau đấy nhé.
  7. Sunflower83

Sunflower83 Thành viên mới

vâng ạ , sai thì nên sửa nhưng mà sửa theo cái gì mới đúng trong khi ngôn ngữ chỉ có tính ước lệ ạ va sách giáo khoa nay 1 kiểu , mai 1 kiểu , ngày kia chưa biết sẽ sửa thành gì nữa .
    cái này cũng không sai ạ , nhưng mà "gi " và "gê" thì lại khác nhau ạ . trong " gi " thì " i " có vai trò tương đương " h " trong "gh " còn " ê " lại giống " a " trong " gà " , theo nguyên tắc " ê " chỉ đi được với " gh " thôi ạ .
    Hoa thơm thì không đỏ , hoa đỏ thì không thơm ,Chỉ có hoa hồng là vừa thơm vừa đỏ.    
  8. ha_ma_beo_u_nu

ha_ma_beo_u_nu Thành viên quen thuộc

Mệt mấy bé wá, như thế lày lày:
    a bờ cờ dờ đờ...gờ mờ nờ
    a bê cê dê đê e éph giê
    ây bi ci đi e ép gi
    Thiên hạ đệ nhất ăn uống........ Hà Mã Béo Nu?,,Y-,??はまべS?ぬ??でT?,
  9. haythapanhsang

haythapanhsang Thành viên rất tích cực

Em thấy mấy ấy ngoài Bắc phát âm như thế này!!!
    xe Nam( xe lam mới đúng)
    Hà Lội ( Hà Nội)
    Thế có vui không??
    Lắm núc em thấy ló cứ nàm sao ấy!!
    heheheeh
    BẮC THANG LÊN HỎI ÔNG TRỜI,
    LẤY TIỀN CHO GÁI CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?
    ÔNG TRỜI:TAO CÒN BỊ GẠT( LỪA)
    HUỐNG CHI LÀ MÀY!!!
  10. Jihad_vn

Jihad_vn Thành viên rất tích cực

xin lỗi bác đấy là chỉ người Hp và Quảng Ninh thôi ạ, bác đừng mang người Bắc vào, thế là vơ đũa cả nắm đấy ạ... theo em được biết họ nói như vậy la do lẫn âm thôi ạ.....
    Nhưng các bác nghe vẫn hiểu họ nói gì chứ ạ, bác nói thế thực ra cũng chẳng hay ho gì đâu, em thì thấy kô nên cười những cái đó, còn thực ra nhìn nơi ở của bác ỡ mãi Nâm Đồng(chả biết đúng hay ko), còn chẳng hiểu bác làm Mốt ở phò rum nào thi em chẳng biết, nhưng cách bác nói. Chẳng để em tôn trọng bác mốt cái đếch gì cả.
    còn thú thực với bác QuyNhơn thằng nào nói G la Rê thì cụ em cũng chẳng hiểu được, bởi trong chương trình em học đánh vần chẳng có chữ cái nào đọc la Rê cả, chỉ có , Đê
    Được jihad_vn sửa chữa / chuyển vào 05:04 ngày 16/08/2003