1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vẻ đẹp răng miệng - chia xẻ kinh nghiệm chăm sóc làm đẹp răng

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi netwalker, 02/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. netwalker

netwalker Thành viên mới

Vẻ đẹp răng miệng - chia xẻ kinh nghiệm chăm sóc làm đẹp răng

"Cái răng, cái tóc là góc con người"

Răng được ưu tiên đứng đầu nhưng trên thực tế người Việt Nam chưa quan tâm đúng mức đến vẻ đẹp của hàm răng. Có thể nói phần lớn hoa hậu, người mẫu Việt nam ít người có hàm răng đẹp.

Phần lớn mọi người chưa biết chăm sóc sức khoẻ cho hàm răng, không mấy người biết đánh răng cho đúng cách. Một phần vì đất nước mới phát triển sau hàng thế kỷ chiến tranh, chúng ta mới bước qua thời kỳ "ăn no-mặc ấm" (chỉ cách đây hơn chục năm dân ta chỉ hy vọng có đủ ăn đủ mặc) để bước vào thời kỳ "ăn ngon -mặc đẹp" ( ăn phải ngon, mặc phải đẹp). Hơn nữa, cộng thêm văn hoá ăn uống của chúng ta cũng ảnh hưởng rất nhiều đến sức khoẻ hàm răng. Người châu Âu dùng dao dĩa cắt nhỏ thức ăn mới cho vào miệng, như vậy họ đã dùng dao dĩa gánh bớt một phần công việc của thức ăn và dạ dày, cho nên răng của họ đỡ phải làm những công việc như cắn, xé và đỡ bị lệch, mẻ, vỡ, nứt hơn. Nhiều người Việt còn có thói quen chẻ mía, dóc mía bằng răng, dùng răng mở nắp chai bia rượu, dùng răng để gỡ thắt nút dây dợ, cắn đứt, mở nắp chai lọ, v...v. Vô tình đã biến răng thành cái mở nắp chai, cái kìm, cái kéo, v....v. Các vật dụng kia bằng sắt thép mà còn có lúc mòn, mẻ nữa là hàm răng con người.

Nhiều bậc cha mẹ không quan tâm đến vẻ đẹp hàm răng, không biết chăm sóc răng đúng cách cho nên cũng không có gì để truyền cho con cái. Có chăng chỉ cung cấp tài chính, tạo điều kiện cho con cái ăn ngon mặc đẹp mà thôi, chưa đủ khả năng làm đẹp, tư vấn cho con cái trên nhiều lĩnh vực khác. Đây không phải lỗi của họ. Phải công nhận một điều là thế hệ càng sau này càng có vẻ đẹp hình thể tốt hơn thế hệ trước, cao to hơn, có số đo các vòng tốt hơn, thậm chí đã bắt đầu xuật hiện hiện tượng béo phì ( overweight). Hy vọng rằng những thế hệ sau này của nước Việt sẽ càng ngày càng đẹp, tiêu chuẩn cái đẹp sẽ càng ngày càng được nâng cao. Kiến thức càng ngày càng được mở rộng.

Tôi mở chủ đề này để các bạn có thể chia xẻ cách chăm sóc cho hàm răng sao cho khoẻ mạnh, đẹp đẽ, tránh được các bệnh về răng lợi, khoang miệng, hiểu biết hơn và sẽ càng ngày càng đẹp hơn. Nếu các bạn có thắc mắc có thể nêu câu hỏi, nếu ai có kinh nghiệm gì hãy chia xẻ. Tôi cũng sẽ nhờ một số chuyên gia về nha khoa như bác @DENTIST sang đây cố vấn cho các bạn. Hy vọng là bác DENTIST sẽ nhận lời.

Chúc các bạn càng ngày càng trẻ đẹp!

Được netwalker sửa chữa / chuyển vào 22:17 ngày 02/03/2004
  2. bysomeone

bysomeone Thành viên mới

tớ thích cái topic này quá
    rất tốt cho một số người hay ăn kẹo mà răng thì..........
    tớ cũng có vấn đề về răng muốn hỏi
    Mấy tuần trước , đang ngồi ăn lạc tự dưng cộp.. tưởng làm sao hoá ra bị vỡ mất một mẩu răng hàm . Bạn tớ bảo là đem ngâm mẩu răng đó vào sữa tươi lạnh ,rồi đem đến bác sĩ hàn lại .
    Nhưng tớ làm mất cái mẩu răng đấy rồi ,không biết bây giờ đi đến họ hàn có được không ?hay là phải nhổ cái răng đấy đi . sợ để bị mẻ như vậy rồi đến một lúc nào đó nó lại vỡ tiếp .

3. caheo_

caheo_ Thành viên rất tích cực

Em nữa ạ... Cách đây khoảng 5 năm, hàm răng của em ko xấu. Trắng, đều và khít. Nhưng không hiểu sao em chăm sóc răng kỹ lắm (đánh răng sáng, tối,t rước & sau khi ăn, xỉa răng, xúc miệng..) thế mà càng ngày nó càng vàng.. Ko biết có phải do nước máy ko ạ/? Có cách nào làm cho răng trắn ko ạ? EM nghe nói thuốc làm trắng răng làm mòn răng có đúng ko ạ? Còn nữa, xúc miệng bằng Listerin có gây hại gì ko ạ/?

Cái tình là cái chi chi
    Dẫu chi chi cũng chi chi với tình
  4. vietfat

vietfat Thành viên quen thuộc

Bạn đánh răng rất nhiều nhưng bạn có đánh kĩ không hay chỉ lều ngều vài ba cái cho xong , nếu như thế thì răng bạn vàng là phải , hoặc nước bạn đang dùng cũng có thể làm răng bạn vàng đi. Hoặc do men răng bạn bất đầu xuống cấp nên bị vàng hoá hehe.
    Muốn làm trắng răng bạn có thể đến các phòng khám răng hoặc bệnh viện để trà lại răng . Nhưng cách này không tốt lắm vì nó có hại cho răng về sau này. Hoặc có thể lấy vở cau khô mỗi ngày đánh 2 lần .... sau 1 thời gian răng bạn có thể trắng lại . Còn uống literin thì không có hại cho răng mà có ích đó là có thể diệt bỏ 1 số vi khuẩn gây sâu răng và hôi miệng ... súc cái đó tốt cho răng và tốt cho bạn .
    Híc nhắc đến răng lợi tết vừa rồi về nghỉ tết mà em phải chia tay 1 cái răng hàm đó ... vì nó bị hỏng hết rồi , đắn đo lắm mới dám đi nhổ đó hihihhuhuhuh da man lắm các bác ạ ... em thề không bao giờ đi nhổ răng và sẽ chăm chỉ đánh răng hơn nữa
    TRAIXAU
  5. Myself

Myself Thành viên mới

Tớ xin phép trả lời mặc dù không có chuyên môn gì cả, chỉ dựa vào kinh nghiệm thực tế thôi, có gì sai sót mong các bác đại xá.
    Bác này giống mẹ tớ, cũng đang nhai M&M thì vỡ mất 1 mẩu răng hàm. Tớ đưa mẹ tớ đến nha sỹ, người ta dùng 1 hợp chất đắp theem vào phần răng bị sứt rồi chiếu laser 1 phát cho phần vừa đắp vào gắn chặt với phần còn lại, xong. Mẹ tớ vui mừng hớn hở ra về, đúng 1 tuần sau thì cái mẩu ấy lại bị long ra, thế là công cốc. Bác sỹ nói giờ làm thêm cái đai bao quanh răng thì ok nhưng mẹ tớ bao: đồ tư bản gì mà dởm, không thèm nữa, tao cứ răng sứt tao dùng vậy.
    Còn tớ cũng bị sứt 1 mẩu răng cửa, bác sỹ làm hệt như mẹ tớ. Cả nửa năm nay tớ gặm thịt gà ầm ầm mà chả thấy nó mẻ đi tí nào
  6. giotnuocmat_muathu

giotnuocmat_muathu Thành viên mới

uh` hồi xưa chỉ nghĩ là mình đánh răng cẩn thận là yên tâm , mới lại hay ăn kẹo lắm , cứ nghĩ là ko sao , đi lấy cao răng , bác sĩ bảo là bị chớm sâu 13 cái han` lại hết gần 500k , , sau lần này thì cạch , ko ăn kẹo buổi tối nữa , may ma` răng chưa bị vàng
    Đi thì cứ đi thôi , đến đâu thì đến vậy..............
  7. phaohoa

phaohoa Thành viên mới

Hihi, đang đi lơ ngơ thế nào lại gặp chủ đề rất hay ho của bác netwalker. Xin góp một chân.
    Số là ở bất cứ phòng mạch nha sỹ nào cũng thế, đã có @DENTIST, nha sỹ, thì bắt buộc phải có dental assistant, phụ tá nha sỹ hị hị. Vậy xin góp một chân là xin cái chân đấy đấy ạ.
    Và bây giờ trong lúc chờ đợi bác nha sỹ tới, vip thường đi trễ làm cao, xin phép các bác tớ xin tua lại ngay cái bài mà ngày nào tớ cũng phải nói nhiều chục lần về vệ sinh răng miệng cho bệnh nhân.
    Bài 1_Đánh răng.
    _Bàn chải sốp mềm, tay cầm dẻo, người lớn dùng cỡ người lớn, trẻ con dùng cỡ trẻ con, trẻ con không nên đánh bàn chải của người lớn. Không bao giờ đánh bàn chải lông cứng.
    _Bắt đầu từ răng hàm trên trước, để bàn chải nghiêng cỡ 45 độ về phía dưới, ép vào mặt răng, đầu lông bàn chải chấm đúng tới lợi.
    _Đánh từ 2 cho đến 3 răng một lúc, không đánh nhiều, bắt đầu xoay vòng tròn đếm 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, xong. À, quên, theo đúng bài thì còn phải kéo bàn chải đánh xoẹt một cái xuống dưới nữa, cho các thức ăn bửn giữa 2 cái răng bị chải ra hết.
    _Đi từ hàm trên bên phải, ra đến cửa, sang bên trái, rồi quay vào mặt trong, làm y như mặt ngoài. Hàm dưới làm tương tự.
    _Mặt sau của răng cửa thì chải theo cách là kéo bắn nó ra ngoài, nó muốn văng đi đâu thì văng cứ kéo bắn nó ra cái đã.
    _Mặt nhai dễ nhất, các bác cứ làm xoẹt xoẹt 5, 6 cái mỗi mặt cho em.
    _Không quên đánh lưỡi và đánh phần vòm miệng trên nhé.
    Các bạn thân mến, bài đánh răng hôm nay tạm dừng, tớ phải đi đánh răng để đi ngủ rồi. Hêhê, thực ra thì nói vậy mà đến lúc làm tớ cũng chả có hơi đâu mà đếm từ 1--->10, rồi lại còn ke cho đúng 45 độ đâu các bác ạ. Tuỳ tiện mà đánh, gần giống phương pháp chuẩn là ok rồi, thêm nữa, ngày đánh đủ 2 lần là quá chăm đối với tôi rồi đấy. Hồi bé đánh răng xong còn phải vào để mẹ ngửi mồm xem có đánh thuốc không cơ.
    Chuyện cô nàng Nokia
  8. phaohoa

phaohoa Thành viên mới

Chắc là răng bạn chỉ cần trám thôi, răng phía sau thì trám bạc cho nó chắc răng. Còn mẩu răng kia tớ nghĩ là vứt nó đi bạn ạ, đừng giữ lại, và cũng đừng ngâm nó vào sữa tươi lạnh.
    Tẩy trắng đi bạn, còn xúc miệng bằng Listerin là tốt quá chứ hại gì.
    Dẫn mẹ ấy đến chỗ ông bác sỹ đấy, trám lại cho đến khi nào nó không rơi ra nữa thì thôi ấy ạ. Tội gì mà để sứt.
    À, đây chỉ là theo kinh nghiệm cá nhân tớ thôi nhá, có lẽ còn nhiều cách khác mà tớ không biết ấy ạ. Tốt nhất là đợi bác dentist về, bác ý có licence hành nghề đàng hoàng chứ không như tớ đâu.
    Chuyện cô nàng Nokia
  9. FBK

FBK Thành viên mới

Em nưã ạ,
    Em thì đánh răng rất kỹ lương & cũng dùng Litéin mỗi ngày 3 lần lun đó...Vì thế kg bị cái nào sâu hết á Mà khổ nỗi răng em lại bị vàng .Đi khám thì ngươì ta cứ noí do lúc nhỏ uống tetra(???) nhưng về hỏi Mámì thì Mámì khẳng định là hoàn toàn kg có...Mámì là BSĩ mừ cho nên em nghĩ kg fải do uống cái thuốc í.
    Bi giờ em mún tâỷ trắng răng thì kg biết có được kg nhi?Ở HCM chỗ nào an tâm & chi phí khoảng bi nhiêu nhỉ?Ngoaì ra nếu tẩy trắng thì vấn đề thuốc tẩy như thế nào?Có ảnh hưởng gì sau này kg nhi?nếu đi d6én dentist mà họ mang ra vài loaị thuốc cho mình chọn thì biết dùng cái nào....
    Khi tẩy thì duy trì được khoảng bao lâu (nếu ta chăm sóc rang đúng!)hay là sẽ được vĩnh viễn lun
    Mong các bạn tư vấn giúp !

Đã bao giờ em dám khóc trước anhĐể chứng minh mình chỉ là con gái
  10. vietfat

vietfat Thành viên quen thuộc

Híc bác phaohoa chuyên gia răng miệng cũng có mặt rồi đấy ạ , hôm qua em định gửi sms cho bác để bác vào tham dự cho vui , thế mà chưa kịp gửi đã thấy bác đến rồi .
    ( nói riêng với bác phaohoa nhé : tết về em vừa nhổ 1 cái răng hàm đấy , đau da man đến giờ nghĩ lại vẫn thấy kinh hoàng đó,tìm bác để hỏi ý kiến cái mà khó quá cơ )
    TRAIXAU