1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về hay ở

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi phuongvi07, 26/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongvi07

phuongvi07 Thành viên mới

Về hay ở

Chào các bạn,
    Để khỏi phải ân hận trong đời, tôi đang tìm 1 hướng đi, hiện nay tôi đang học ở Đức, 30 tuổi, học về ngành Kinh tế kỹ thuật ( kinh tế và cơ khí), và thời gian ngắn nữa là tốt nghiệp, vì tôi học tự túc nên mất 1 số tiền lớn cho việc học , bảng điểm cũng ko tốt lắm do vừa học vừa làm.
    Tôi đang đắn đo giữa việc ở lại Đ hoặc về lại VN tìm cơ hội, người nhà tôi muốn tôi ở lại đây, tôi ko biết phải làm sao, các bạn thử phân tích cùng tôi, lợi và hại ở 2 nơi nhé:
    Lợi khi ở lại Đ:.....
    Ở Vn: ....
    ........
    Cảm ơn các bạn trước !
  2. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Tớ không biết cơ hội làm việc ở VN ngày nay như thế nào nhưng phỏng đoán là do VN gia nhập WTO nên ở trong nước sắp tới sẽ có nhiều cơ hội và tương lai của bạn trong nước có lẽ cũng sáng sủa nhưng cứ nên ở lại làm việc vài năm lấy kinh nghiệm; nếu các Cty không ký hợp đồng dài hạn thì cũng nên chấp nhận hợp đồng ngắn hạn, như 6 tháng hay 1 năm hoặc hơn thì càng tốt
    Có dịp đi ra nước ngoài là tốt lắm rồi, tớ thấy bạn nên lợi dụng cơ hội này học hỏi càng nhiều càng tốt, nếu có cơ cực lúc ban đầu thì bạn xem đây là chuyện thường tình, và nếu bạn là nam thì đừng ngại lao động chân tay
    Chúc bạn may mắn nhé, lạc quan lên
  3. ntcbk

ntcbk Thành viên mới

Về thì khó khăn trong việc bạn phải bắt đầu làm quen với môi trường làm việc mới !
    Bạn có lòng với Tổ quốc khi tự đặt ra câu hỏi này ! Chúng tôi hiểu !
    Chỉ cần bạn luôn tâm niệm mình là người Việt Nam và mong muốn mang mọi khả năng của mình đóng góp cho đất nước thì việc bạn làm ở đâu không quan trọng ,đều là phục vụ Tổ quốc cả !
    Chúc lựa chọn đúng đắn !
  4. baoson1969

baoson1969 Thành viên mới

Câu trả lời thực tế là hãy ở Đức , cố vào quốc tịch . 5 năm nữa hãy tính chuyện về cũng chưa muộn .
    Về là hối hận ngay ( không tiện nói )
  5. phuongvi07

Cảm ơn các bạn đã trả lời, 3 ý kiến đều khuyên nên ở lại.
    Hình dung ra tương lai giả sử được làm 1 hãng nào đó, tối ngày ở xưởng, về thì chui ra chui vào cái căn hộ thuê nào đó, còn đâu cái thú vị tối tối sách xe máy đi vòng vòng hoặc đi đâu đó ở VN nữa.
    Mong các bạn phân tích kỹ hơn, cảm ơn 1 lần nữa.
  6. holinh

holinh Thành viên tích cực

Mình cũng ở vào hoàn cảnh như bạn, và mình đã chọn con đường "về" sau gần nữa đời người ở nước ngoài. Nhưng mình cũng không dám khuyên bạn điều gì, vì mỗi người mỗi khác, mỗi người một hoàn cảnh riêng, mỗi người môt thang giá trị khác nhau... Mình biết cảnh sống ở nước ngoài buồn như thế nào, nếu bạn một mình, không có sự nghiệp bắt bạn phải dồn hết tâm trí cho nó. Nếu để sống vui thì ở Vn mình vui hơn bên đó, nếu bạn là người sống nhiều tình cảm, muốn cảm thấy mình đi ra đường giống hệt mọi người xung quanh, muốn được ngồi làm vài ly với bạn bè thoải mái với vài con mực khô...Ở nước ngoài có nhiều cái hay mà khi bạn về VN không có, sẽ thấy thiếu chúng, nói vậy để bạn biết rằng không phải ở VN bạn sẽ hài lòng với tất cả. Nói ngắn vậy thôi vì chắc bạn cũng đã có sự so sánh giữa hai nơi rồi.
    Mình biết là bạn đang sợ về VN sẽ không có việc làm, hoặc việc làm không vưa ý. Chuyện đó thì không ai có thể trả lời thay bạn, chỉ có mất thời gian đi tìm việc, đi thử việc thì mới biết được. Bọn mình nhiều người về nước phải mất 1-2 năm cho giai đoạn đó, cũng có người đến bây giờ vẫn chưa qua, nhưng mình chưa gặp ai nói là hối hận quyết định "về" của mình cả. Nhiều người cũng thành đạt, bạn bè còn ở lại bên kia ít người sánh bằng.
    Nếu bạn có khả năng ở lại rồi vào quôc tịch thì cũng là một khả năng hay. Nhưng trong thời gian đó thì phải tích luỹ kinh nghiệm trong công việc, nếu kiếm tiền thì kiếm cho nhiều . CÒn nếu ở lại hẳn thì phải quyết định luôn để định hướng từ bây giờ, chứ sống mà đứng giữa hai con đường mãi thì cũng chán lắm. Bây giờ đi lại cũng dễ dàng, bạn sau này mà có sự nghiệp ở bên đó thì bạn cũng mau quên là có lúc bạn đã phân vân là đi hay ở cho mà coi.
    Mấy lời viết vội, lộn xộn muốn sửa mà cái ttvnol này sao khó sửa thế. Hay về "thử" một đến hai năm xem sao? Nếu không được thì vù thẳng vậy!
    Chúc bạn dừng bao giờ hối hận vì quyết định của mình
  7. phuongvi07

Cảm ơn anh đã cho lời khuyên, trường hợp em nếu về VN chắc cũng xin được việc làm ở đâu đó thôi, vì em cũng có tiếng anh rồi, nhưng người nhà em thì cứ lý luận rằng xin được vào 1 hãng của Đ nào đó ở đây, rồi sau đó hãng này mở chi nhánh ở VN thì theo họ về nước, để đạt được cái đó cũng mất vài năm, thế thì lâu quá....
    ............
  8. hongson1952

hongson1952 Thành viên mới

Chào ban Phưongvi07 !
    Sự phân vân về hay ở của bạn là cả một bước ngoặt lớn của cuộc đời. Mà quyết định về cuộcđời mình , phải do chinh ban lựa chọn. Tôi rất đồng cảm với bạn và xin góp một chút suy nghĩ của mình để bạn tham khảo
    1/Thứ nhất : Hiện nay VN đã vào WTO, cả thế giới đã là một mái nhà chung, Miễn nói chuyện chính trị chỉ nói riêng lĩnh vực kỹ thuật, kinh tế thì sân chơi khá gần gũi và bình đẳng . Nhưng nếu bạn có thời gian tu nghiệp và kinh nghiệm làm việc ở nước ngoài thì khi về Việt nam bạn sẽ có nhiều khả năng vượt trội hơn so với các Kỹ sư được tu nghiệp trong nước .Các cụ ta thường nói : "Xứ mù thằng chột làm vua " mà
    2/ Thứ hai : Về mặt thu nhập thì có thể làm ở nước ngoài lương cao hơn ( ....USD/ tháng ) nhưng chi phí cho sinh hoạt cũng cao hơn và nhất là thiếu thốn rất nhiều về tình cảm
    3/ Thứ ba : Hiện nay, ở ta đã chuyển biến nhiều về cách nghĩ, cách làm, biết tôn trọng người "Tài " hơn và trả lương cũng xứng đáng hơn. Tuy nhiên vê mồi trường làm việc, lê lối và tác phong công nghiệp còn thua xa nước ngoài, nhưng vấn đề này có thể dàn dần tháo gỡ được nếu có nhiều người như bạn về nước làm việc và góp sức vào công cuộc " công nghiệp hoá, hiện đại hoá " đất nước !
    Rất mong được sự hợp tác của bạn !
  9. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Bạn đang học ở Đức à ? Tớ thường xuyên sang công tác bên ấy, tớ chạy xe theo trục Basel-Karsruhe-Stuttgart-München, nếu bạn sống không xa trục ấy thì cho tớ biết, bữa nào có dịp tớ ghé thăm . Xắp tới tớ cũng đi Frankfurt nữa ...
  10. PEMFC

PEMFC Thành viên mới

Những lợi hại các bác đã phân tích rồi. Về Vn chán ở khoản làm việc, nói vào WTO hay đang đà phát triển chứ về thấy cái XH nó chậm chạp, con người thì không tôn trọng pháp luật, thủ tục hành chính thì lằng nhằng, làm ăn thì quan liêu, kiểu gì cũng phải đi cửa sau, tham nhũng tràn lan khó chữa, đụng chạm tới quyền lợi của quan chức thì chẳng có pháp luật nào cứu mình ... nếu bác ở nước ngoài quen về thấy những điều này khó chịu lắm.
    Tất nhiên, về chẳng lo đói khi có cái bằng ở nước ngoài, lại có gia đình, bè bạn, lắm thú tiêu khiển như ăn uống, chơi bời ...
    Cái gì cũng có mặt lợi hại, nên xem xét theo hoàn cảnh của mình.