1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về những số báo HHT đặc biệt và phụ kiện

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi Nhu_Lai_Than_Chuong, 17/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Buồn cười bác xe tăng siêu nặng này nói HHT ca ngợi bọn trẻ kiếm tiền giỏi. Ok, việc đó là quý lắm. Có điều, ai mà điều tra được cái vụ bọn nó kiếm tiền giỏi đó có thực hay không? hoặc có hợp pháp hay không?
    Nhiều khi đọc cũng khâm phục lắm, như trường hợp cô bé gì làm Giám đốc công ty bảo vệ, rồi cái cậu 86 làm quản lý của Hiền Thục đưa ra chương trình PR cho bà chị,...phải nói là bọn trẻ rất hay; nhưng đằng sau những cái đó là gì, cần phải xét lại...
  2. Langbiang

Langbiang Thành viên tích cực

Ấy ơi, số lượng phát hành cao không có nghĩa là không phải báo lá cải đâu. Thường thì báo lá cải còn được nhiều ngơời đọc nữa đó, vì nó đơn giản, dễ đọc, dễ quên, chỉ nhằm mục đích giải trí... Làng báo VN bây giờ thiếu gì báo lá cải mà số phát hành tăng vèo vèo...
    Thực ra thì báo lá cải cũng chẳng có gì xấu, vì nó đáp ứng đựơc thị hiếu đọc "lá cải" của một số lượng rất đông người đọc...
    Nhưng nếu ai đó nói HHT bây giờ lá cải cũng không có gì là kỳ l đâu nhé...
    Bản thân tớ thỉnh thoảng cũng giở tờ 2!, và nhìn xem các bé mới lớn sành điệu bây giờ đang ở mốt nào á
  3. Langbiang

Langbiang Thành viên tích cực

Ấy ơi, số lượng phát hành cao không có nghĩa là không phải báo lá cải đâu. Thường thì báo lá cải còn được nhiều ngơời đọc nữa đó, vì nó đơn giản, dễ đọc, dễ quên, chỉ nhằm mục đích giải trí... Làng báo VN bây giờ thiếu gì báo lá cải mà số phát hành tăng vèo vèo...
    Thực ra thì báo lá cải cũng chẳng có gì xấu, vì nó đáp ứng đựơc thị hiếu đọc "lá cải" của một số lượng rất đông người đọc...
    Nhưng nếu ai đó nói HHT bây giờ lá cải cũng không có gì là kỳ l đâu nhé...
    Bản thân tớ thỉnh thoảng cũng giở tờ 2!, và nhìn xem các bé mới lớn sành điệu bây giờ đang ở mốt nào á
  4. vietanhthachthat

vietanhthachthat Thành viên mới

Chào tất cả các anh các chị !
    Thực sự thi không dễ dàng gì để tiếp nhận được ý kiến người khác. Em cũng đã có đọc qua và có một số nhận xét sau :
    + Sự "xuống dốc" của HHT ở một số mặt nào đó là có thật . dù rằng viện bất cứ lí do gì đi nữa thì một số chuyên mục trong Hoa Học Trò không còn được hay như trước. Nhất là mục Truyện ngắn.Ví dụ là số báo gần nhất HHT 608 câu chuyện không thể nuốt nổi. Mang một vẻ hào nhoáng giả tạo , có vẻ như đánh đổi ý nghĩa bằng sự loè bịp của từ ngữ, những tiếng lóng ngôn từ xa hoa. Mình không thất bài học nào qua câu chuyện.
    Nếu thực sự không có chuyện hay thì em đề nghĩ báo nhà nên cắt béng nó đi. Không nên kiếm một cái lấp chỗ trống.
    Không thể đổ lỗi cho "sự phát triển của nhân loại". Vẻ đẹp dù là ở bất cứ đâu đều được trân trọng. Mình thích đọc những số HHT cũ, cảm giác cuộc sống thật êm đềm
    Hic mình không có nhiều thời gian hôm khác post tiếp vậy
    @Xe tăng hạng nặng : Thực sự bác nên xem lại mình một chút, có cần phải cá nhân quá không vậy. Em kém tuổi bác, hiểu biết ít hơn bác, chắc có lẽ là vậy nhưng em vẫn muốn góp ý : Bác hãy tôn trọng ý kiến của người khác, đành rằng không phải lời nào cũng đúng nhưng dù sao đó cũng là tâm huyết của người ta.Mà bác thấy đấy đâu chi có một người.
    Chúng ta sẽ phê bình theo hướng xây dựng
    Tại sao HHT- Chính HHT lại không mở ra một cuộc thăm dò. Hay sợ "Vạch áo cho người xem lưng" --- Không đâu HHT ạ, nếu những ai đã yêu HHT thì cũng chỉ có mong muốn HHT ngày càng tốt hơn thôi.
    Theo mình nhớ thì hình như đã có một cuộc thăm dò thì phải tuy nhiên nó không mang ý ngiã của mọtt cuộc cách mạng thay đổi bộ mặt báo Hoa.
    Hi vọng báo hoa sẽ ngày càng gần gũi với giới trẻ !
  5. lucngac

lucngac Thành viên mới

Chất lượng bài viết HHT thì ko muốn nói, nhưng lượng ctv (thực hư ko rõ) của tờ này thì đông khủng khiếp. Tôi nhớ năm ngoái, đi phỏng vấn gặp mấy bé chíp chíp, tưởng fans, hỏi ra thì nói "em đang viết cho báo HHT". Nhìn mà phát hoảng.
  6. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Nhớ hồi xưa, báo kỷ niệm 9 hay 10 năm gì đó của HHT, có một bài viết đại ý là: chúng tôi cũng biết có những bạn không hài lòng, đại khái là cuộc sống thay đổi, chúng tôi thay đổi, phục vụ số đông,.. Chuối quá
    Xem trên tivi lại thấy anh Chánh nói chuyện: tờ báo thay đổi cho phù hợp thị hiếu bạn trẻ, rồi dần dần định hướng qua bài viết cho các bạn ấy về cái này cái kia,... Vẫn chưa thấy định hướng hẳn nhỉ, vẫn là theo thị hiếu,...
    Nói chung là báo chán lắm đến mức lâu cũng ko xem, mà cũng ko hợp nữa. Sáng qua, lên xe buýt thấy có 1 em trai cầm quyển HHT đặc biệt. Ngó trộm thì thấy toàn tin ca nhạc, phim ảnh gì đó, trình bày rối rắm.

Từ hồi mình học lớp 10 lớp 11 (1998) báo HHT đã bị ghét lắm rồi. Hồi đó, chúng mình đã làm một tờ báo cho các bạn chuyên ngữ và các bạn trường cấp 3, báo vui vui nhưng cũng được yêu quý và ủng hộ, bởi vì sao, bởi vì không đụng đến ca nhạc như kiểu kia. Nói chung là cũng phải có, nhưng mức độ vừa phải.
    Học trò nào thì vẫn có một thời gian lãng mạn, mơ mộng.Nên những cảm xúc trong trẻo như hồi xưa là rất hay, nhiều người yêu thích. Bây giờ thơ văn đi hết rồi. Lại nhớ tờ báo của mình, mình cũng ko yêu thơ lắm, chỉ cho 2 bài vô, nhưng mọi người muốn nhiều thơ hơn, nhiều truyện hơn nữa.
    Mình thích HHT xưa nhiều, có một đợt đi vô các hàng báo cũ để tìm đủ các kỳ của truyện "Cỏ ven đường" của Bùi Chí Vinh thì phải, rồi cũng rất thích "Đắc-ta-nhăng và tôi" của Đắc Ta Nhăng, rồi những mẩu chuyện của Tháng Giêng, Châu Giang,
    Thích đọc Hương Đầu Mùa, đặc biệt là tập "Phấn thông vàng", cả mấy số tết năm 1995 nữa.
    Để mai mình tìm một bài mình viết hồi lớp 10 về HHT post lên góp vui.
    Còn báo HHT có thay đổi hay không, hay như thế nào, thì kệ nó thôi. Bây giờ cũng nới luật rồi, có thể làm một tờ báo hẳn hoi mà. Cạnh tranh với HHT.
    Ứng cử viên: "Ngôi Sao Xanh" hihi
  7. phien_khuc_mua_dong

phien_khuc_mua_dong Thành viên mới

tớ ko đồng ý
    tớ vẫn đọc HHT chỉ dơn giản là 1 thói quen ,ko hề ham thích , tớ ko chịu nổi cái kiểu "băt kịp nhịp sống8X", thế nào là nhịp sống 8 X? là di động , là thời trang ? la mua bán?là yêu ? chia tay?
    có nguời bật cuời giễu cợt : VN còn nghèo
    đọc là thói quen muốn tìm lại 1 cái gì ngày xưa , nhưng mỗi lần đọc là 1 lần thất vọng
    mà tớ cũng chả dám gào lên : ko hay bằng hồi truớc , vì sao ? vì tớ gào 1 lần rồi đáp trả :" một só nguời không theo kịp nhịp sống trẻ hiện đại"-nguyên văn đấy
    tớ chả dám nói gì từ đó
    bác nào lập hội HHT từ năm 97 trở về trước đê< chứ 98 là khó chịu lắm rồi> tớ xin 1 chân
  8. The_worst_things

The_worst_things Thành viên quen thuộc

Nói chung thì trên diễn đàn này có không ít đồng chí kiếm tiền nhờ H2T đâu. Người của H2T trên này cũng không ít. Nên các đồng chí có phê phán gì thì nói nhẹ nhàng thôi chứ đừng có tẩy chay nhé. Tớ cũng muốn phê phán lắm, nhưng ko có thời gian cãi nhau với mấy cái chân gỗ ở đây.
    Xét cho cùng thì hiện giờ báo cho tuổi teens hình như có mỗi H2T với Mực Tím thì phải. Mà thằng nào làm báo chẳng muốn kiếm tiền nên H2T phải từ bỏ lối viết ban đầu chuyển sang lối viết "xì tin" hơn để câu quảng cáo mà sống chứ. Báo toàn thơ, văn với phóng sự thì công ty ma nó thèm đăng quảng cáo. Tình hình là H2T có tiếng là báo viết cho tuổi teens, chưa có báo nào cạnh tranh với H2T nên lá cải cũng được, bó cải cũng xong, có cải mà ăn vẫn tốt hơn nhịn đói. Topic này nên chuyển hướng hoài niệm về H2T ngày xưa đi.
  9. onggiachayratnhanh

onggiachayratnhanh Thành viên rất tích cực

Hồi những năm 99 , có cuộc thi : " thơ văn xuyên thế kỉ" . Những tác phẩm : " Dì Chuộc " , " Khi tôi sinh ra không giàu " ... của những Hồ Ngọc Đoan Khương , Tiểu Nhiên ... Giờ đây toàn những truyện vô vị , nhạt hếch .
    Tớ thấy HHT những số báo đặc biệt chỉ tập trung toàn vào các sao , thông tin học tập ... bị đẩu lùi xuống ... Nói chung là bỏ HHT lâu rồi ...
  10. bonghoa

bonghoa Thành viên mới

Đúng là HHT ngày càng bị thương mại hoá đi rồi ,toàn đưa tin về ca sĩ ,ngôi sao thôi ko à ..thế thì giống mấy tờ báo điện ảnh rồi ......Bây giờ ít những mục hay như ngày xưa .....
    Em đọc báo HHT từ năm lớp 7 thế mà được 7,8 năm rồi ...Các tờ báo cũ từ hồi đó vẫn thỉnh thoảng lôi ra đọc lại ...Hay hơn bây giờ thật
    Còn báo 2! thì thấy được mỗi nhịp sống 8x,truyện ngắn ......Còn đâu toàn thơi trang ......Nhưng thỉnh thoảng cung ngó qua ,học hỏi tí chút