1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về vấn đề TỰ HỌC KHÍ CÔNG

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi muoi_mot, 08/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Về vấn đề TỰ HỌC KHÍ CÔNG

Đầu tháng 2 tớ nhận được thông điệp từ bạn ISKC có nội dung:
    ....................................................................................................................
    Mình cũng đang dự định học khí công, ban đầu chỉ tập các hít thở thông thường như bác TKA đã chỉ giáo.Vì mình không có điều kiện học theo sách hay theo thầy, nên cũng rất lo lắng.Biết bạn cũng phần lớn là tự học, nên mình muốn hỏi là :Theo bạn, tự học thì có vấn đề gì nguy hiểm hay quan trọng không ?Và bạn có thể chia sẻ một ít kinh nghiệm của mình không !
    Chân thành cảm ơn.
    Thân chào ! ISKC
    ....................................................................................................................

Mình đã có hồi âm cho cậu ấy... Đại khái thì mình thì cho các quy tắc khi tập khí công là căn bản nhất. Và nhận được thư có nội dung:

..................................................................................................................
    Cảm ơn bạn rất nhiều về những kinh nghiệm trên...Mình cũng muốn hỏi các cao thủ như TienKyAnh lắm, chỉ có điều bác ấy bận rộn quá nên cũng ngại...hì hì...Trước đây, mình tập hít thở đơn giản theo cách của bác TKA post lên Box và qua lời hướng dẫn của một người bạn, nhưng người này cũng học chưa lâu nên nhiều khi thắc mắc mà không biết hỏi ai.Mình tập hít thở khoảng một tháng thì người thấy mệt, trong người có vẻ không ổn định, nên ko dám tập tiếp.Nhưng mình hiện giờ ko chơi môn thể thao nào khác nên sợ không đủ sức học tập.Vì vậy mình có ý định tập lại, cũng chỉ là tập hít thở thông thường thôi ...Cái khó của mình hiện giờ là mình vẫn chưa rõ về tư thế ngồi như bán kiết hay bán kiết già, ngồi như thế nào cho đúng các, đúng tư thế...Hơn nữa lại không rành về các huyệt đạo trên người...Mình cũng cố gắng tìm thêm một ít tài liệu như hình ảnh, VCD để hỗ trợ thêm.Vì mình cũng có điều kiện xài mạng mà...Vài điều thắc mắc, mong không làm phiền bạn.Thân.
    ...................................................................................................................

Đến nay mình "nhận ra" rằng trên Trái đất này không chỉ có mỗi mình mình là tự học Khí công, những vấn đề bạn ISKC đưa ra là rất hay - có thể đưa ra để trao đổi và bàn luận với mọi người.

Trước hết, có 3 vấn đề đưa ra:
    1. Tự học Khí công có nguy hiểm không và nguy hiểm như thế nào???
    2. Những vấn đề quan trọng (quan trọng nhất) đối với người tự tập (nói riêng)???
    3. Kinh nghiệm bản thân thông qua việc tập Khí công (trước hết, chỉ cần những điều ở mức độ thấp, đơn giản)???

Mình cũng có những chính kiến của bản thân!!! Tuy thế do là tự học và thời gian chưa lâu (khoảng hơn 1 năm trời) nên tự biết chỗ sở đắc của mình còn thấp. Do đó, xin được nhường lời trước cho các bạn có trình độ hơn. Và mình sẽ là một supporter.

Trước hết, xin nhấn vào đây để tham khảo cuộc trò chuyện của mình với Tiền Kỳ Anh về vấn đề này:

http://ttvnol.com/forum/t_123328/5

Muoi_mot
  2. hieuyen

hieuyen Thành viên tích cực

Tôi xin trả lời hai câu hỏi đầu của bạn.
    _ Khí công cũng như bất kì một môn thể dục thể thao nào cũng đều có những nguy hại của nó , nhưng đối với khí công mức độ nguy hại lớn hơn rất nhiều. Nó tác động trực tiếp lên nguồn sinh lực của con người. Các bệnh tật phát sinh là do khí huyết ngưng trệ hay loạn động làm cho không những làm tổn hại cục bộ mà còn gây ra ảnh hưởng đối với các tạng phủ liên quan ( tôi đã có bài nói về chuyện này) . Khi người tự học bắt đầu luyện tập thì cần xác định con đường tu luyện của mình, bạn phải lựa chon công pháp phù hợp với bản thân , tuân theo một chiều hướng phát triển tâm thức xác định. Nếu chưa xác định được mình hợp với loại hình khí công nào thì thành thật khuyên bạn không nên " thử" . Ở đây xin phân tích một chút cho bạn dễ nắm rõ lợi hại. Giữa khí công Yoga và khí công Đạo gia có những sự khác biệt mang tính chất cực kì quan trọng đối với hành giả . Với Yoga , bạn sẽ dốc toàn tâm toàn ý cho việc khai mở các luân xa và đánh thức hoả xà . Việc này rất nguy hiểm ( nhất là đối với người tự học) vì hoả xà mang một năng lượng cực lớn , nó đánh thức tiềm năng của cơ thể đột ngột. Bạn sẽ tiếp xúc với một nguồn năng lượng mãnh liệt mà trong khi đó bản thân chưa đủ diều kiện để tiếp nhận nó. Và kết quả là bao nhiêu tinh hoa sẽ tuôn ra ào ạt không thể kìm giữ , và hẳn là đọc dến đây các bạn sẽ phải rùng mình ớn lạnh. Có thể ví như lúc này bạn như một ngôi nhà bị sét đánh mà không có cột thu lôi vậy. Hiển nhiên là một sự biến đổi dữ dội như vậy sẽ tác động không nhỏ đến tinh thần của người tập , giống như bạn là người chưa từng hút thuốc lại chơi Heroin liều cao vậy ( cái ví dụ này có hơi....nhưng mà rất có tính hình tượng , các bác bỏ qua cho nhé! he he...) , nếu không đủ bản lĩnh thì bạn sẽ sa vào con đường mà người ta gọi là " Ma đạo " nó sẽ đưa bạn đến trạng thái mà những người luyện khí công đều sợ đến xanh mắt.
    Đối với khí công kiểu Đạo gia , các bạn tiến từng bước vững chắc cùng với sự song hành của tâm thức và khí lực.Tuy nhiên , nó vẫn còn đầy dẫy hiểm nguy. Chỉ riêng bước đầu nhập thiền nếu không cẩn thận cũng đủ để bạn hoang mang hay thậm chí người bạn ba tôi có đứa con chỉ vì hành thiền không cẩn thận mà dẫn đến điên loạn. Đến giai đoạn dẫn khí đi , chỉ một chút sơ sẩy là khí có thể chạy vào các kinh lạc nằm cạnh hai mạch , tệ hại vô cùng , vì chúng sẽ nằm ở đó gây bệnh( thảm hoạ là khi chúng ở gần Bách Hội )mà bạn hoàn toàn không đủ trình độ để trục xuất chúng. Sự thủ khiếu quá mức có thể gây ung , nhọt ở khiếu.
    Trên đây chỉ là những điều cảnh báo " Sơ sơ " thôi. Chưa kể trường hợp bạn bị thất công vô ích thì không có gì đáng buồn bằng. Thất công có thể có nhiều lý do , do bạn tập sai phương pháp , điều này ngoài việc bạn bị phí thời gian và công sức thì tác hại không nhiều. Do bạn để thoát khí , trước giai đoạn dẫn khí đi bao giờ cũng phải tụ khí cho thật sung túc để chờ " cơ" đến thì dẫn khí đi. Lúc này khí sẽ chạy lung tung để tìm chỗ thoát ra , nó sẽ có thể thoát ra qua " Cốc đạo" hay " Dương quan" ( chắc các bạn hiểu hai thuật ngữ này) . Bạn phải đóng chặt hai cửa đó lại và nhẹ nhàng dẫn nó theo đúng lộ trình Tiểu Chu Thiên là xuống Hội Âm , Trương Cường ( Hải Để ) lên Mệnh Môn, Thần Đạo , Thân trụ , Đại Truy , Á Môn , Phong Phủ , Não Hộ........Đó là con đường tươi đẹp. Thảm hoạ là ở chỗ bạn để nó thoát ra lúc chưa dẫn đi, không chỉ thời gian , công sức mà muốn phục hồi nguyên khí e rằng cũng....đuối!
    Những điều trên đây nhắc nhở bạn cẩn thận hơn thôi , chứ tập theo đúng phương pháp và với một tinh thần tràn đầy tính Đạo , không cấp cầu , không câu chấp thì bạn vẫn có thể thành công như thường.
    Quan trọng nhất là phải có một chỗ dựa đáng tin cậy , tức là nơi mà mình có thể tìm đến khi xảy ra tai biến , nói rõ hơn là một bậc thầy. Nếu không chuẩn bị sẵn sàng đường lui cho mọi trường hợp thì tốt hơn là bạn nên ...đi đá banh cho vui! Ha ha ha...
    À , quên mất! Còn một điều nữa quan trọng đối với người tự luyện là các thuật ngữ. Nếu trong tiến trình tập luyện ( bạn nên nghiên cứu kĩ trước khi bắt tay vào tập ) có những chỗ mà bạn không hiểu , hay còn mù mờ thì phải tìm người có trình độ mà tham khảo. Như bạn thấy đó, chỉ nội việc gọi tên huyệt cũng đã có 3 , 4 phách rồi!
    AHS
    Chuc Canh Duong thích bài này.
  3. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

Chào bạn Hiểu Yến!
    (Tại sao Kỳ Anh ISKC và chưa vào đây nhỉ?). Mình có một số điểm muốn trao đổi với bạn:
    ..................................................................................
    Tôi xin trả lời hai câu hỏi đầu của bạn.
    ..................................................................................
    Cảm ơn bạn rất nhiều. Và mình mong đợi câu trả lời câu hỏi thứ 3 của bạn (kinh nghiệm bản thân) (hơn hai câu đầu)!!!!
    .................................................................................................................
    Khi người tự học bắt đầu luyện tập thì cần xác định con đường tu luyện của mình, bạn phải lựa chon công pháp phù hợp với bản thân , tuân theo một chiều hướng phát triển tâm thức xác định. Nếu chưa xác định được mình hợp với loại hình khí công nào thì thành thật khuyên bạn không nên " thử" .
    ...................................................................................................................
    Theo bạn, làm thế nào để biết được công pháp nào là phù hợp với bản thân? "Chiều hướng phát triển tâm thức xác định" là cái gì, hướng đó như thế nào; làm sao để biết được "hướng xác định". Không ..."thử" thì làm sao mà biết được phù hợp hay ko phù hợp??? (bạn có hiểu chữ "thử" theo ý mình không?).
    ..................................................................................................................
    Ở đây xin phân tích một chút cho bạn dễ nắm rõ lợi hại. Giữa khí công Yoga và khí công Đạo gia có những sự khác biệt mang tính chất cực kì quan trọng đối với hành giả . Với Yoga , bạn sẽ dốc toàn tâm toàn ý cho việc khai mở các luân xa và đánh thức hoả xà . Việc này rất nguy hiểm ( nhất là đối với người tự học) vì hoả xà mang một năng lượng cực lớn , nó đánh thức tiềm năng của cơ thể đột ngột.... Đối với khí công kiểu Đạo gia , các bạn tiến từng bước vững chắc cùng với sự song hành của tâm thức và khí lực.Tuy nhiên , nó vẫn còn đầy dẫy hiểm nguy.
    Thế còn Khí công... Thiếu Lâm Tự (Phật gia) và Thiền (thiền Chỉ)thì khác 2 loại trên như thế nào??? Nếu Yoga nguy hiểm như thế thì ai có thể tập nó? Sao không tập Khí công cho nó an toàn hơn có phải ko?
    Chỉ riêng bước đầu nhập thiền nếu không cẩn thận cũng đủ để bạn hoang mang hay thậm chí người bạn ba tôi có đứa con chỉ vì hành thiền không cẩn thận mà dẫn đến điên loạn.
    Đó là lỗi nằm ở chính người con đó! Có lẽ bạn ấy chỉ biết đến thiền với 1 góc độ: thiền trong khi ngồi (toạ thiền). Oan ức cho Thiền quá!!!
    Đến giai đoạn dẫn khí đi , chỉ một chút sơ sẩy là khí có thể chạy vào các kinh lạc nằm cạnh hai mạch , tệ hại vô cùng , vì chúng sẽ nằm ở đó gây bệnh( thảm hoạ là khi chúng ở gần Bách Hội )mà bạn hoàn toàn không đủ trình độ để trục xuất chúng. Sự thủ khiếu quá mức có thể gây ung , nhọt ở khiếu.
    Chính vì thế mà phải tập THỞ thật nhuần nhuyễn, gạt bỏ được tạp niệm, vọng tưởng... sống tuân thủ các quy tắc của người tập Khí công trước rồi mới được chuyển sang giai đoạn DẪN KHÍ nói riêng và kỹ thuật (tư thế khi tập và hướng khi ngủ, giờ tập,...) nói chung!!!
    .............................................................................................................
    Do bạn để thoát khí , trước giai đoạn dẫn khí đi bao giờ cũng phải tụ khí cho thật sung túc để chờ " cơ" đến thì dẫn khí đi. Lúc này khí sẽ chạy lung tung để tìm chỗ thoát ra , nó sẽ có thể thoát ra qua " Cốc đạo" hay " Dương quan" ( chắc các bạn hiểu hai thuật ngữ này) .
    Tụ khí cho "thật sung túc" ở ...nơi nào? Biết lúc nào là "cơ" "đến"??? Cốc đạo, dương quan là gì? So sánh: Hiện tượng bị thoát khí (ko chủ động, do tập sai phương pháp) và hiện tượng khí quá dư thừa, cần phải xả bớt ra?
    ....................................................................................................................Những điều trên đây nhắc nhở bạn cẩn thận hơn thôi , chứ tập theo đúng phương pháp và với một tinh thần tràn đầy tính Đạo , không cấp cầu , không câu chấp thì bạn vẫn có thể thành công như thường.
    MÌnh hoàn toàn đồng ý với bạn về điểm này! Phủ nhận tuyệt đối là cực đoan.
    Quan trọng nhất là phải có một chỗ dựa đáng tin cậy , tức là nơi mà mình có thể tìm đến khi xảy ra tai biến , nói rõ hơn là một bậc thầy. Nếu không chuẩn bị sẵn sàng đường lui cho mọi trường hợp thì tốt hơn là bạn nên ...đi đá banh cho vui! Ha ha ha...
    Tớ biết chứ! Thứ nhất: tớ có hoàn toàn chỉ theo sách đâu! Thứ hai: Chỉ tự học trong ngắn và trung hạn thôi. Về mặt Dài hạn thì tất nhiên phải có thầy giỏi!
    ........................................................................................................
    À , quên mất! Còn một điều nữa quan trọng đối với người tự luyện là các thuật ngữ. Nếu trong tiến trình tập luyện ( bạn nên nghiên cứu kĩ trước khi bắt tay vào tập ) có những chỗ mà bạn không hiểu , hay còn mù mờ thì phải tìm người có trình độ mà tham khảo. Như bạn thấy đó, chỉ nội việc gọi tên huyệt cũng đã có 3 , 4 phách rồi!
    Các đại huyệt trong mạch Nhâm-Đốc là (theo thứ tự từ dưới lên phía trước: Hội Âm-Quan Nguyên-Thần Khuyết-Đản Trung-Thiên Đột-Ấn Đường-Bách hội-Não Hộ-Đại Chuỳ-Linh Đài-mệnh môn-Trường cường. Ngoài ra còn một số huyệt quan trọng trong mạch Nhâm Đốc như: Hải đế, Thần đao, thâu trụ, a môn, phong phú...(Nhâm mạch ở phía trước-Âm). Lúc đầu mới tập thì phải xác định bằng tay cho chính xác, nhưng sau một thời gian thì vận khí đến huyệt nào thì huyệt đó nóng lên hoặc thỉnh thoảng các đại huyệt đều tự nóng lên...
    Sắp xếp theo cặp đối xứng, và tương ứng vị trí các luân xa của Yoga từ LX1 đến LX7: Hội âm(Quẻ Phục), Quan Nguyên-Trường cường (Q.Khôn-Q.Lâm), Thần Khuyết-Mệnh môn-Thần Khuyết (Q.Thái-Q.Bác), Linh Đài-Đản Trung (Q. Đại Tráng-Q.Quán), Đại chuỳ-Thiên Đột (Quải-Bĩ), Não bộ-ấn đường (Càn-Độn) và Bách Hội (Quẻ Cấu).
    Một số thuật ngữ giống nhau: Quan Nguyên hay Đan điền, Thiên đột ( Yết hầu, Liêm Tuyền), Mệnh môn (giáp tích), Trường cường (vĩ lư), Não hộ (ngọc chẩm),....
    Trên đó là một vài lời của mình. Mong Hiểu Yến và các bạn tiếp tục đóng góp và ủng hộ!!!

Muoi_mot
  4. hieuyen

Ha ha ha ....có vẻ như tôi tự chuốc lấy rắc rối rồi! Nhưng không thể phụ lòng của bác được , tôi sẽ trả lời lại cho phần trả lời của tôi ( Ôiiiii....)
    _ Công pháp phù hợp với bản thân thì tức là tuỳ vào điều kiện sức khoẻ của bản thân, có bệnh gì không? ( huyết áp cao, tim mạch....) để xác định mức độ luyện tập và phải theo 1 lộ trình nhất định để cơ thể có thể theo kịp mà không gây ra tệ hại. Bạn có biết hiện nay về khí công có biết bao nhiêu loại công pháp không? Do đó , nếu " thử " mà dẫn tới tai biến thì bác tha hồ mà sửa nhé! Con đường tâm thức tức là bác sẽ để tâm hồn mình phát triển theo con đường nào, hướng theo các tư tưởng nào. Bởi vì việc luyện tập khí công bây giờ không còn phụ thuộc nhiều vào tôn giáo như trước đây nữa , người tập không nhất thiết phải ăn chay chẳng hạn, do đó bạn cần một cái neo để không lẫn lộn sau này. Vấn đề này đối với những người học với thầy thì đơn giản hơn nhiều, thầy sẽ hướng bạn đi đúng đường.
    _ Vấn đề này là lỗi ở tôi, tôi không nói rõ. Như bạn biết , hiện giờ Yoga đang trở nên mode trên thế giới. Nhưng người ta chỉ dùng những tư thế của nó là chủ yếu ( động công của Trung Quốc cũng có nguồn gốc từ đây) , các tư thế này thì đã được rất nhiều các nhà chuyên môn trên khắp thế giới công nhận . Cái tôi nói đến là việc khai mở Luân xa và đánh thức Hoả Xà. Nó thật sự nguy hiểm. Còn kiểu Phật gia với kiểu Đạo gia thì sau này tôi sẽ nói rõ hơn. Riêng Thiền thì nó riêng biệt với Khí công , trong khí công , người ta mượn tiếng "thiền" để diễn tả hành động buông lỏng cơ thể và tập trung tâm trí ở một nơi dần dần quên đi hơi thở; như vậy nó chỉ là một phần trong biển Thiền mà thôi. Thiền trong Khí công khác với Thiền trong Thiền.
    _ Không phải chỉ nắm rõ các nguyên lý là đủ đâu. Các tác nhân bên ngoài có thể đem thảm hoạ tới cho bạn một cách dễ dàng. Khi mà trường năng lực đang lên cao thì chỉ cần có 1 người chạm vào người bạn hay xô cửa phòng hơi mạnh thôi cũng đủ để bạn mất tập trung rồi.
    _ Đã là tập Tiểu Chu Thiên thì khí phải tụ ở Đan Điền rồi! Cốc đạo là Hậu môn còn Dương qua là " cái ấy" đấy! Bác yên tâm vì người ta chỉ lo không đủ chứ còn sợ dư khí thì....
    Chừng đó có lẽ là tạm đủ chứ. Có gì bác vào cái Topic Khí công mà xem thêm nhá!
    À, không phải Hiểu Yến mà là Hiếu Yến bác nhé! Nhưng cũng chẳng sao , tôi sắp đổi nó rồi.
    AHS
  5. hieuyen

Còn về kinh nghiệm thì tôi xin nhường lại cho các cao thủ. Tôi chỉ nghiên cứu về lý thuyết , tôi chỉ thu thập kinh nghiệm của các bậc tiền nhân rồi đúc kết lại. Tuy nhiên, những lời phát ngôn của tôi về Khí công cũng như Võ thuật đều nghiêm túc cả .
    AHS
  6. ISKC

ISKC Thành viên mới

Xin lỗi vì mình vào trả lời hơi trễ...Mình rất cảm ơn sự nhiệt tình của Muoi_mot@ và của bác HiếuYến@!
    Những điều mà Muoi_mot hỏi cũng là những điều mà mình đang rất thắc mắc, và những gì mà bác HiếuYến trả lời thì lại làm mình...hoang mang.Mục đích của việc tập luyện của mình là rèn luyện sức khoẻ, và trí lực.Bởi vì thể trạng của mình không khoẻ, trí tuệ lại...chậm, lại đang sống trong một môi trường sinh hoạt khá căng thẳng.Nên mình muốn đảm bảo sức khoẻ để có thể sống tốt hơn.Mình không có tham vọng gì lớn lao, nhưng cũng không có nghĩa là chỉ "tập cho vui" mà đây là ý định hoàn toàn nghiêm túc.Từ khi vào Box Võ Thuật tới bây giờ, mình đọc không sót một bài nào cả, và nhận thấy rằng ở đây có rất nhiều người có tài.Và ở Topic Cổ Kim Bí Uyển của bác TienKyAnh cũng có nhắc đến phương pháp hít thở để chống bệnh viêm xoang, hay cách hít thở để tăng khả năng tập trung tư tưởng.Mình nghĩ những bài tập như vậy là tốt, không quá phức tạp, và có hiệu quả...Mình đề xuất một ý kiến, có thể là mạo muội, các cao thủ có thể tập hợp một số bài tập đơn giản, dễ hiểu như trên, có tác dụng tăng cường sức mạnh, cho các bạn yêu thích(như mình chẳng hạn) và mình nghĩ điều đó không quá khó khăn, hay có hậu quả gì nghiêm trọng sau này...Đây mới chỉ là ý tưởng, và cũng gần giống như mục đích của topi này của Muoi_mot, mong các cao thủ cho ý kiến...
    Cảm ơn !

Không có em còn trăm ngàn người khác
    Mất em rồi anh vẫn có người yêu
  7. VXDTA

VXDTA Thành viên quen thuộc

To ISKC:
    1. Nói chung không nên sa đà vào ngón tay quên mất mặt trăng.
    2. Nếu mục đích của bạn tập nâng cao sức khoẻ với thể trạng tương đối yếu tôi nghĩ bạn nên tập những bài tập theo phương pháp động công, trường vận động nhỏ, không quá rộng, quá thấp. Ví dụ như Dương thức thái cực hay Vĩnh Xuân khí công quyền.
  8. muoi_mot

muoi_mot Thành viên mới

--------------------------------------------------------------------------------------
    Ha ha ha ....có vẻ như tôi tự chuốc lấy rắc rối rồi! Nhưng không thể phụ lòng của bác được , tôi sẽ trả lời lại cho phần trả lời của tôi ( Ôiiiii....)
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    Cảm ơn Hiếu Yến rất nhiều! Thông qua trao đổi mà chúng ta hiểu về nhau hơn, kiểm tra lại kiến thức, kinh nghiệm của mình? Có gì mà « tự chuốc lấy rắc rối » ??? Bạn ?nghĩ thế nào mà « phát biểu » vậy ??? Tôi Xin lỗi nếu đã làm phiền bạn.
    Công pháp phù hợp với bản thân thì tức là tuỳ vào điều kiện sức khoẻ của bản thân kịp mà không gây ra tệ hại. Bạn có biết hiện nay về khí công có biết bao nhiêu loại công pháp không? Do đó , nếu " thử " mà dẫn tới tai biến thì bác tha hồ mà sửa nhé! Con đường tâm thức tức là bác sẽ để tâm hồn mình phát triển theo con đường nào, hướng theo các tư tưởng nào. Bởi vì việc luyện tập khí công bây giờ không còn phụ thuộc nhiều vào tôn giáo như trước đây nữa , người tập không nhất thiết phải ăn chay chẳng hạn, do đó bạn cần một cái neo để không lẫn lộn sau này. Vấn đề này đối với những người học với thầy thì đơn giản hơn nhiều, thầy sẽ hướng bạn đi đúng đường.
    Bạn nói thế phải lắm ! Song về khía cạnh khác: dù có nghĩ được như thế đi nữa thì khó mà có thể làm được. Tìm được sách hay, Tìm được thầy giỏi, tìm được công pháp phù hợp phụ thuộc rất lớn vào chữ DUYÊN. Mình làm sao mà biết được hết tất cả các loại và Giả sử biết, làm sao có thể mạo hiểm thử từng loại một!!! Tớ không nói chữ "thử" theo ý đó!!!
    ...Thực ra tôi hỏi câu đó là có mục đích ngoài mục đích tìm thông tin.
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    Còn kiểu Phật gia với kiểu Đạo gia thì sau này tôi sẽ nói rõ hơn. Riêng Thiền thì nó riêng biệt với Khí công , trong khí công , người ta mượn tiếng "thiền" để diễn tả hành động buông lỏng cơ thể và tập trung tâm trí ở một nơi dần dần quên đi hơi thở; như vậy nó chỉ là một phần trong biển Thiền mà thôi. Thiền trong Khí công khác với Thiền trong Thiền
    Bạn phải nói như thế thì người đọc (nói chung) mới HIỂU ! Cảm ơn lắm, tớ hiểu thiền trong Khí công khác như thế nào rồi.
    Không phải chỉ nắm rõ các nguyên lý là đủ đâu. Các tác nhân bên ngoài có thể đem thảm hoạ tới cho bạn một cách dễ dàng. Khi mà trường năng lực đang lên cao thì chỉ cần có 1 người chạm vào người bạn hay xô cửa phòng hơi mạnh thôi cũng đủ để bạn mất tập trung rồi.
    Chừng đó có lẽ là tạm đủ chứ. Có gì bác vào cái Topic Khí công mà xem thêm nhá!
    Tôi muốn hỏi lại để cho ISKC, cho mọi người mới tập biết: phải tụ khí ở đâu. Tôi đã và đang tập theo cả Tiểu lẫn Đại chu thiên song bây giờ mới biết đến thuật ngữ Cốc đạo, Dương qua!!!
    ---------------------------------------------------------------------------------------À, không phải Hiểu Yến mà là Hiếu Yến bác nhé! Nhưng cũng chẳng sao , tôi sắp đổi nó rồi.
    ---------------------------------------------------------------------------------------Cho tôi xin lỗi nhé! Tại vì đọc được tên bác ở mục nào đó mà nhớ sai!
    Còn về kinh nghiệm thì tôi xin nhường lại cho các cao thủ. Tôi chỉ nghiên cứu về lý thuyết , tôi chỉ thu thập kinh nghiệm của các bậc tiền nhân rồi đúc kết lại. Tuy nhiên, những lời phát ngôn của tôi về Khí công cũng như Võ thuật đều nghiêm túc cả .
    Bạn khiêm tốn thật đấy ! Nhưng cho tôi hỏi 1 câu: bạn đã tập Khí công bao lâu rồi ? Đọc hết Topic KC của bạn rồi - tổng hợp được rất nhiều kiến thức bổ ích đó! Song, Bỏ quá cho tôi nhé vì không biết trình độ bạn đến đâu: chỉ nghiên cứu về lý thuyết là PHIẾN DIỆN lắm !
    --------------------------------------------------------------------------------------
    Những điều mà Muoi_mot hỏi cũng là những điều mà mình đang rất thắc mắc, và những gì mà bác HiếuYến trả lời thì lại làm mình...hoang mang.Mục đích của việc tập luyện của mình là rèn luyện sức khoẻ, và trí lực.Bởi vì thể trạng của mình không khoẻ, trí tuệ lại...chậm , lại đang sống trong một môi trường sinh hoạt khá căng thẳng.Nên mình muốn đảm bảo sức khoẻ để có thể sống tốt hơn.Mình không có tham vọng gì lớn lao, nhưng cũng không có nghĩa là chỉ "tập cho vui" mà đây là ý định hoàn toàn nghiêm túc.
    Bạn hãy chờ ý kiến của nhi ều người đã, và hãy trải qua một thời gian tập rồi hãy kết luận nhé!!! Còn sau một thời gian tập mà đúng cách thì tự khắc thấy đầu óc Minh mẫn hẳn lên, sức khoẻ có bước vọt tiến? Tuy thế, việc sống trong môi trường căng thẳng thì cũng hơi khó cho việc khi mới tập đó!
    Mình đề xuất một ý kiến, có thể là mạo muội, các cao thủ có thể tập hợp một số bài tập đơn giản, dễ hiểu như trên, có tác dụng tăng cường sức mạnh, cho các bạn yêu thích(như mình chẳng hạn) và mình nghĩ điều đó không quá khó khăn, hay có hậu quả gì nghiêm trọng sau này...Đây mới chỉ là ý tưởng, và cũng gần giống như mục đích của topi này của Muoi_mot, mong các cao thủ cho ý kiến...
    Bạn nói phải lắm! Bá nha gặp Trương Tử Kỳ rồi!

Muoi_mot
  9. hieuyen

Thì ra mục đích chính của các bạn là như vậy. Vậy thì tôi khuyên các bạn nên tập động công. Với điều kiện của bạn thì nên tập các bài khí công động vì nó sẽ giúp bạn giải toả căng thẳng lại đáp ứng được yêu cầu tăng cường sức khoẻ, trí lực,khí lực.Cụ thể là hiện nay tôi đang có khá nhiều bản động công phù hợp với bạn , trong đó có 1 bản rất chi tiết về Bát Đoạn Cẩm , đây là một công pháp rất tốt có công dụng đả thông kinh mạch, bao gồm cả luyện gân và luyện khí. Bạn cần chứ?
    Nếu các bác nói rõ mục đích từ đầu thì đã không có chuyện mà bác gọi là " hoang mang". Nếu những gì tôi đã nói không ổn tôi sẽ xoá nó đi. Ok? Các bác không cần bận tâm vì tôi và các bạn trong box sẽ giúp đỡ các bác tìm được những gì các bác cần.Nếu không như vậy thì lập box Võ thuật để làm gì?
    AHS
  10. ISKC

ISKC Thành viên mới

Bạn VXDTA@ nói câu 1 mình không hiểu, mong bạn giải thích kĩ hơn.
    To bác HiếuYến : Cảm ơn bác vì đã hiểu được tình cảnh của mình.Những gì bác viết, không cần phải e*** đâu, bởi vì nếu bác coi những điều đó là tri thức là tâm huyết của mình thì không lo gì việc không có ai hiểu cả.Ngay cả như mình, mình cũng tin rằng một ngày nào đó mình sẽ hiểu được những gì bác viết ở trên.
    Về trình độ ở lĩnh vực này của mình thì hoàn toàn là số 0, không được vững vàng như muoimot hay hiểu rộng như bác Hiếu Yến.Mình cũng hiểu được những khó khăn của các bác khi chỉ bảo trong điều kiện online như thế này.Mục đích tập luyện của mình là tăng khả năng về trí lực và sức lực, nên không có tham vọng, mà như các bác nói, cũng phải có DUYÊN nữaHơn nữa, ngay cả việc khép mình vào tập luyện hàng ngày, cũng đã là một bài tập rất tốt cho tính kiên nhẫn, và sinh hoạt điều độ.
    Nếu xét thấy khả năng để cho mình và các bạn có thể học hỏi được động công Bát Đoạn Cẩm, thì mình cảm ơn rất nhiều.Mà mình nghĩ, mới bắt đầu, hy vọng là môn này phù hợp với chúng ta.
    Nếu các bạn khác có vào đọc và có ý kiến thì mong các bạn thẳng thắn đóng góp.

Không có em còn trăm ngàn người khác
    Mất em rồi anh vẫn có người yêu