1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về việc nộp tiền/chuyển tiền vào tài khoản du học Đức (Tất cả những gì liên quan đến Tài khoản - Gir

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi bigbang_xd, 19/07/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. bigbang_xd

bigbang_xd Thành viên mới

Về việc nộp tiền/chuyển tiền vào tài khoản du học Đức (Tất cả những gì liên quan đến Tài khoản - Girokonto, Sperrkonto,...)

Chào mọi người. Mình xin nêu kinh nghiệm của mình khi nộp tiền vào tài khoản du học Đức.
    Nếu bạn nào đã mở tài khoản của DB. Trong phần hướng dẫn của DB có 3 cách để nộp tiền vào tài khoản. Cách một là chuyển tiền thông qua dịch vụ của DB chi nhánh Tp HCM. Cách 2 là nộp tiền trực tiếp vào tài khoản đối với những bạn nào đã có tài khoản tại một ngân hàng ở Vn. Cách 3 là nhờ người thân ở Đức mở hộ.
    Trong quá trình đi chuyển tiền vào tài khoản của mình thì mình có một vài kinh nghiệm muốn chia xẻ với các bạn:
    Trong cách 1, thì DB hướng dẫn là hoặc là nộp trực tiếp tiền Vn tại chi nhánh DB ở thành phố HCM, hoặc lên Vietcombank 198 Trần Quang Khải để nộp tiền vào tài khoản của DB. Vấn đề là: trước khi mình lên 198 Trần Quang Khải nộp tiền, mình đã điện thoại vào DB ở Tp HCM, máy lẻ 223, có một chị bảo mình là cứ lên 198 Trần Quang Khải nộp tiền VND vào tài khoản của DB, khi mình lên tới đó, mình hỏi nhân viên ngân hàng, thì người ta bảo nộp tiền theo cách này thì lâu, và phiền hà lắm. Mình lại điện thoại vào DB ở Tp HCM, máy lẻ 223, thì một chị cũng lại bảo mình là cách này lâu lắm. Chị ý bảo mình nên nộp tiền trực tiếp vào tài khoản của mình ở Đức. Mình thấy rất bực mình, bởi vì trong phần hướng dẫn không có một dòng nào nói về việc này cả.
    Sau đó, mình hỏi nhân viên ngân hàng ở Vietcombank để mình nộp tiền trực tiếp vào tài khoản. Thì người ta bắt mình trình giấy gọi nhập học ( Zulassung) đã được dịch ra bản tiếng Việt có dấu của công ty dịch thuật. Lúc đó mình cũng chưa biết. Do đó mình phải về dịch Zu sang tiếng Việt để hôm sau đến nộp tiền.
    Mình thấy thái độ và trách nhiệm của nhân viên DB chi nhánh Tp HCM là quá tệ. Mấy lần mình gọi điện vào đó hỏi thì nhận được thái độ không mấy thiện cảm. Bản hướng dẫn mở tài khoản và nộp tiền vào tài khoản thì xa rời thực tế. Nếu trong phần hướng dẫn họ nói có trách nhiệm hơn thì sinh viên Vn mình đâu đến nỗi vất vả thế. Trong cách 2, hướng dẫn chuyển tiền trực tiếp vào tài khoản ở Đức, thì mình nghĩ phải bỏ từ: " đối với những bạn đã có tài khoản ở ngân hàng Việt Nam.." mà phải sửa là:" Cách 2, nộp tiền trực tiếp vào tài khoản ở Đức, các bạn ra ngân hàng, mang theo tờ giấy thông báo số tài khoản của DB. Nhưng lưu ý, các bạn phải hỏi thủ tục của từng ngân hàng, về việc chuyển tiền ra nước ngoài, vì mỗi ngân hàng có một thủ tục khác nhau để tránh mất thời gian đi lại nhiều lần: VD: Vietcombank yêu cầu phải dịch Zulassung ra tiếng Việt và phải có dấu của công ty dịch thuật ...
    Bởi vì, nếu có tài khoản ở một ngân hàng Việtnam thì vẫn không chuyển được tiền ra nước ngoài, mà vẫn phải làm theo các thủ tục của từng ngân hàng. Ngoài ra trong phần nộp tiền vào DB, có phần ghi chú là : để nộp tiền vào tài khoản thì cần phải: điền vào đơn xin chuyển tiền, cộng với giấy tờ của Đại sứ quán Đức về việc chứng minh tài chánh của sinh viên. ( Mình thấy họ chẳng hiểu gì cả: làm quái có cái giấy nào như vậy)
    Sau cách 1, thì gần bổ xung là: việc thực hiện theo cách 1 thì lâu hơn và phiền phức hơn cách 2. Và đa số các bạn đều làm theo cách 2.
    Trên đây, là một vài kinh nghiệm của mình muốn chia xẻ cùng mọi người. Chúc mọi người nhanh chóng mở được tài khoản và phỏng vấn thành công.
  2. mily2212

mily2212 Thành viên mới

Tớ muốn hỏi 1 chút là sau khi mọi người chuyển tiền vào tài khoản của mình, từ VCB hay từ các ngân hàng khác, bản thân tớ thì chuyển bằng ACB thì khoảng sau bao nhiêu lâu mọi người nhận được giấy chứng nhận có tiền trong tài khoản từ Ngân hàng Đức trong tp Hồ Chí Minh gửi ra thế. Hôm nay tớ nghe 1 bạn bảo là của bạn ý từ 2,5-3 tuần mới có làm tớ hốt hoảng quá
  3. your123

your123 Thành viên mới

thời gian không phụ thuộc vào 2,5 hay 3 tuần. mà phụ thuộc vào ngân hàng đức mở tài khoản cho bạn trong bao lâu. có thể trong 1 tuần/sớm hơn/ trễ hơn...
  4. mily2212

mily2212 Thành viên mới

Ko phải là mở tài khoản ấy ơi, ý tớ nói là mình đã có tài khoản rồi mà chuyển 7020e vào tài khoản để chứng minh tài chính ý, thì ko hiểu sau bao lâu mình sẽ nhận được giấy báo của bên ngân hàng Đức là mình đã có tiền trong tài khoản nhỉ
  5. 0mina0

0mina0 Thành viên mới

K lâu thế đâu bạn, cơ bản phụ thuộc vào ngân hàng mình chuyển sang DB ở bên Đức. Nhưng thường chỉ mất 2-5 ngày thôi, của tớ mất 2 ngày. Sau đó DB HCM họ quét số dư thấy có họ sẽ gửi cho mình ngay. Gửi từ trong tp HCM ra hà nội mất khoảng 1-2 ngày.
    Của tớ thứ 2 thì thứ 5 nhận được giấy chứng nhận số dư
  6. mily2212

mily2212 Thành viên mới

Ôi mọi người đừng bao giờ chuyển của ACB nhé, làm ăn chán ko chịu được. Đợt vừa rồi nhà tớ xa VCB ở Bà Triệu mà bạn mina nói, nhà đợt này lại chỉ có 2 mẹ con, papa đi công tác nên ngại chuyển luôn ở ACB gần nhà, tin tưởng năm ngoái bạn tớ chuyển rồi thấy làm ăn nghiêm chỉnh nên năm nay tớ lại chuyển, ai dè, thất vọng quá. Tớ đi nộp tiền từ thứ 4 tuần trước, tớ kiên nhẫn chờ đến hôm nay là thứ 3 gần 1 tuần mới ra hỏi thì nhận được câu trả lời tiền của chị nhân viên nhẹ tênh là tiền chuyển hôm t6, thế có điên ko, mình nộp tiền từ thứ 4 mà chả hiểu các ông bà ý làm gì đến t6 mới chuyển. Xong rồi hôm tớ nộp tiền thì nói chắc như đinh đóng cột là bây giờ nhanh lắm em ạ, chỉ ngày rưỡi, 2 ngày là đến, hnay mò ra hỏi lại trả lời thông thường từ 2 đến 3 ngày mới đến, mà hiện tại là cũng chả có ai biết tiền của tớ bây giờ đã đến nơi chưa hay còn lưu lạc ở đâu nữa, sốt ruột quá đi mất
    Lúc gọi điện vào trong ngân hàng Đức ở trong Nam nhờ check hộ tài khoản, thì tiền vẫn chưa thấy đâu, điên quá. Mà mọi người gọi điện vào trong ngân hàng Đức hay bấm số máy lẻ nào, tớ hay bấm số 221 gặp 1 bà chị có vẻ ko nhiệt tình và hơi cắm cảu, mà mình cũng làm dịch vụ cơ mà, có phải nhờ vả gì chị ý đâu. Bạn nào hay gọi số máy lẻ 223 cho tớ biết ý kiến về chị còn lại nhé, để có gì lần sau tớ đổi
    Được mily2212 sửa chữa / chuyển vào 14:56 ngày 24/07/2007
  7. 0mina0

0mina0 Thành viên mới

hihi, khổ thân mily, tớ gọi DB máy 223 một lần thì gặp ngay chị cạu cọ, là chị Bình. Gọi số 221 thì gặp chị Hương giọng ngọt lịm. Đúng là chả biết thế nào.
    Nhưng vụ tk này ai mở tk cho ấy, người đó sẽ phụ trách gửi số dư đó,. Bạn check lại tờ tk của mình xem ai là senior operations staff nhá. Của tớ chị Bình nên bắt buộc gọi 223, dù bị quạu cọ
  8. mily2212

mily2212 Thành viên mới

Ôi thôi, cùng chung cảnh ngộ rồi, hôm nay tớ cũng hân hạnh được gặp cái chị Bình đấy đấy, khó tính như ma. Hoá ra ko phải là mỗi chị phụ trách 1 máy, mà hôm nào hên có nghĩa là hôm đấy gọi ko gặp chị Bình. Ko biết bao giờ tiền của tớ mới đến nơi để tớ nhận được giấy nữa đâu. Mà mina ui, mình ko phải gọi vào trong kia để thông báo là minh đã chuyển tiền rùi mà người ta tự biết đúng ko
    Được mily2212 sửa chữa / chuyển vào 20:59 ngày 24/07/2007
  9. 0mina0

0mina0 Thành viên mới

chả qua là mình sốt ruột nên gọi thôi, chứ họ có chương trình quét hàng ngày, nhạy lắm, có cái họ gửi cho mình liền . Mỗi tội họ gửi thư thường, thường mất 2ngày nhưng tớ may rơi đúng chuyến hàng họ cất ra hà nội, nên chả khác gửi nhanh, buổi chiều hôm trc gửi, sáng sau tới luôn
  10. mily2212

mily2212 Thành viên mới

Thôi tớ lại ngoan ngoãn ngồi chờ đến cuối tuần vậy, sốt ruột quá