1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vì con yêu mẹ ( dành cho những chàng trai bị bố mẹ cấm yêu một cô gái )

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi NEVER_SAY_NEVER, 06/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NEVER_SAY_NEVER

NEVER_SAY_NEVER Thành viên quen thuộc

Không phải thiên vị cho bài viết của mình nhưng ... "bà mẹ" này có những lí do không thuyết phục lắm thì phải.
    Thứ nhất : ngay từ đầu mẹ nói mẹ tin con lựa chọn sáng suốt <-- nếu đã có câu này thì chẳng cần những câu ở dưới nữa , vô nghĩa .
    Thứ hai : Mẹ nói ai biết được rằng cuộc sống sau này có khó khăn gì và tình yêu có thể nhạt phai đi <== nếu thế thì yêu cô nào cũng có khả năng nhạt phai thôi mẹ ạ . Và có lẽ "mẹ" ở đây chưa đủ già để biết rằng phần lớn các cặp vợ chồng cưới nhau xong , có thể tình yêu sẽ giảm đi ko còn được như xưa , nhưng còn trách nhiệm với gia đình con cái , còn cái nghĩa với nhau , điều đó mới là quan trọng nhất.
    Thứ ba : Tất cả những điều mẹ nói về "đám mà mẹ ưng" cũng chỉ là dự đoán đúng ko . Ko có cái gì là chắc chắn 100% cả , không ai biết trước được tương lai cả, không ai dám khẳng định cô gái mẹ chọn sau này sẽ tốt hơn, đảm hơn cô gái con chọn . Nếu biết trước tương lai thì có lẽ đã giàu
    Thứ tư : Thực tế cũng chứng minh rằng rất nhiều người tuổi đẹp , mệnh đẹp , cưới vào ngày đẹp , năm đẹp vẫn bỏ nhau như thường .
    Thứ năm : con cũng ko dám khẳng định rằng chúng con sẽ sống với nhau cơm lành canh ngọt không xô bát xô đĩa cả đời , vợ chồng phải có lúc này lúc nọ , nhưng con tin rằng bọn con có thể vượt qua điều đó . Hôn nhân ít nhất phải bắt nguồn từ tình cảm thì mới có hạnh phúc được, chứ ngay từ đầu ko yêu mà cưới thì con đã chả thấy tý hạnh phúc nào rồi . Chả thế mà bây giờ ko còn chuyện cha mẹ đặt đâu con ngồi đó và ngồi mà ôm hận cả đời như xưa nữa .
    Chắc mẹ cũng biết , ép dầu ép mỡ ai nỡ ép duyên .
  2. honeyNclover

honeyNclover Thành viên rất tích cực

Uh thì đây cũng chỉ là những suy nghĩ mà bất cứ ng` mẹ nào cũng đang trải qua. Và ng` mẹ ấy vẫn chỉ nói là, cuộc sống của con là do con quyết định đấy thôi :)) Chỉ năn nỉ đứa con hãy suy nghĩ cho thật kỹ. Hãy hiểu cho họ, sống gần 7 chục năm trời, cha mẹ có quá thừa kinh nghiệm để biết rằng như thế nào mới là tốt nhất. Thực tế các trường hợp con cái hối hận nhiều hơn rất nhiều là cha mẹ hối hận :)) Tất nhiên ý kiến của ng` lớn cũng chỉ mang tính tham khảo, nhưng ko thể phủ định hoàn toàn những điều đó. Có ai đi xui dại con mình bao h ko? :)
    Ôi thôi, trời ko chịu đất thì đất phải chịu trời... Cái j cũng có giá của nó, và đã lựa chọn là chấp nhận trả với bất cứ giá nào thôi :) Đúng là yêu rồi mờ mắt thì có trời cản, thế nên muốn cản thì tốt nhất là cản... trước khi yêu :))
  3. L_hoangphihong88

L_hoangphihong88 Thành viên mới

em thấy bây giờ toàn con đặt đâu cha mẹ ngồi đấy ah..
    nhà em có bà chị họ, yêu 1 ông từ năm bà ấy 23t, trời ơi! mẹ bà ấy phản đối ghê lắm..còn bảo là mày mà yêu nó nữa thì từ mặt.. ko mẹ con gì nữa..
    bà ấy ậm ừ bảo đc rồi con bỏ...thế nhưng mà bà ấy đi làm trên hn, bà ấy bỏ hay ko có giời mới biết
    năm 27 tuổi bà ấy dẫn ông này về nhà..bảo năm nay mà mẹ ko cho con lấy chồng thì thôi..con ở vậy..
    hic con gái có thì mà..27 tuổi mà ko cho bà ấy lấy chồng thì ...chắc phải lập miếu tổ cô cho bà ấy mất...
    thế là tèn tén ten..... thui
    em thấy nếu 2 người mà yêu nhau quá, xác định nghiêm túc..mà bị cha mẹ phản đối ghê quá..thì cùng lắm " ăn kem trước cổng đc" hehee
    có cha mẹ nào bỏ đc con cái đâu..
    đến hồng kông sau bao năm còn về với TQ thì thôi..huống gì con cái với cha mẹ
  4. NEVER_SAY_NEVER

Đấy lại nói đến chuyện "ăn kem trước cổng".Bên cạnh nhà em có 2 ông bà yêu nhau 7 năm mà bên nhà zai ko đồng ý,bảo là nếu mà cưới về thì ông bố sẽ tự tử mà chết (vụ này căng).Kêu là vì tuổi ko hợp nhau.Ông bà ấy cũng làm quả ăm kem ấy , bây giờ đẻ thằng ku ra được 1 tháng rồi mà cũng ko thấy đến nhận cháu nhận con chi hết.Đùa chứ làm người mà mất hết cả tình người.Đứa trẻ nó cũng có tội gì đâu.Giờ 2 ông bà thuê nhà ở riêng,nhìn tội nghiệp lắm.
    Thiết nghĩ sau này mà hai ông bà kia có nghĩ lại đến nhận con nhận cháu,em mà là bà kia thì ko bao giờ chấp nhận.Có thì có chả có thì thôi chứ ông bà nội kiểu đó ko duyệt đc.Nên cũng phải cân nhắc kĩ khi "ăn kem" không là sún răng... Thiệt thòi nhất là phụ nữ
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Có 3 người: ng mẹ, cô ng yêu, anh con trai.
    Cô ng yêu muốn chăm sóc anh con trai cả đời.
    Bà mẹ muốn lựa đc ng tốt sẽ chăm sóc anh con trai cả đời.
    Mục đích 2 bên giống nhau, nhưng phương tiện thì khác nhau.
    Cô ng yêu muốn mình lấy anh kia rồi chăm sóc cho anh kia.
    Bà mẹ muốn anh kia lấy cô khác cho anh kia chăm sóc.
    Cái anh con trai này hưởng phúc ở đâu để mà 2 ng phụ nữ yêu thương anh ta đâm ra bất đồng trong việc lựa chọn ng chăm sóc cho anh ta vậy?
    Yêu nhau không phải là nhìn vào mắt nhau, mà cùng nhìn về 1 hướng. Nếu cái hướng mà 2 ng phụ nữ cùng nhìn đều là hạnh phúc tương lai của anh kia, thì sao họ lại không yêu thương nhau?
    Họ muốn làm gì? Muốn thêm 1 lần nữa chứng tỏ rằng họ thắng trong cuộc sống, rằng họ đúng đắn hơn trong việc chọn lựa (cho người...khác!)? Nhu cầu khẳng định bản thân núp dưới cái vỏ bọc là quan tâm đến hạnh phúc ng khác chăng?
    Hạnh phúc của ai ở đây quan trọng hơn? Của anh con trai khi có vợ tốt, hòa thuận với mẹ? Của bà mẹ khi hài lòng thấy mình quyết định đúng? Của cô gái khi hài lòng thấy mình thay đổi đc tình thế?
    Có nhiều cách để biểu lộ tình yêu thương với nhau. Và cũng có nhiều cách để biểu lộ sự ích kỷ: đòi hỏi ng khác sống cuộc đời của họ theo ý mình cũng là một sự ích kỷ.
    Mình đã sống cuộc đời mình và đã khôn lớn từ những sai lầm, nhưng mình lại muốn ng khác không đc sống cuộc đời của họ mà vẫn thành công vượt trội mình. Mình không thành công với chính cuộc sống mình nhưng nhân danh tình yêu thương để đặt gánh nặng phải luôn luôn đúng/trúng/thành công lên vai người khác.
    *****​
    Có một lần mẹ tôi lại bắt tôi phải tìm cty thế này thế kia để đi làm đúng ngành nghề, để phát triển sự nghiệp, để có tiền và để hạnh phúc (4 mục tiêu nhé!), tôi nói:
    Nếu mẹ muốn con làm như vậy, mẹ hãy tìm và đặt vào tay con 1 cty đúng như mẹ muốn và đảm bảo rằng cty đó trả lương cho con cao, và con sẽ làm, theo đúng ý mẹ. Nhưng có một chuyện không có ai có thể kiểm soát đc, có là liệu con có hạnh phúc hay không. Con chấp nhận làm những hành động theo ý mẹ muốn, nhưng con không thể đảm bảo sự hạnh phúc sẽ xuất hiện trong lòng con. Bây giờ mẹ muốn gì? Cứ nói, và con sẽ làm.
    Không ai trong đời kiểm soát đc sự hạnh phúc, và đừng vì lòng muốn chắc chắn 1 điều trong tương lai mà chắc chắn từ bỏ hạnh phúc trong hiện tại. Một chiếc xe tải tình cờ có thể cán qua niềm hạnh phúc trong tương lai mà 10 ng suốt ngày lo chăm chút trong suốt 30 năm.
    Cuộc sống là hiện tại này. Và khi nó tệ, chúng ta sẽ sửa chữa. Còn thì, thay đổi quá khứ còn chưa thể chỉnh sửa tương lai nữa là thay đổi hiện tại...
    Đừng để cho ai quyền sống cuộc đời mình. Họ có 60 năm sống của họ, và mình có 60 năm của mình.
    Được Anxiety sửa chữa / chuyển vào 23:57 ngày 07/09/2009
  6. matzay

matzay Thành viên mới Đang bị khóa

Bé Anx, cơ bạn bé nói không dở lắm. Nhưng anh phản đối cái đoạn 60 năm.
    Cuộc đời con người đâu thể giới hạn bằng 60 năm?
    Để chỉ một kiếp người, các cụ vẫn dùng từ " trăm năm ", vd " Trăm năm trong cõi người ta/ Chữ tài chữ mệnh khéo là ghét nhau" ( Ng.Du).
    Vì bé hay bẻ người khác, nên có cơ hội anh cũng sẽ bẻ lại em cho vui...
  7. NEVER_SAY_NEVER

híc nhưng phải nói là ít bố mẹ nào nghĩ được như thế , toàn chủ quan mà phán quyết thôi . Chỉ khổ cho đôi trẻ
  8. ElLula

ElLula Thành viên mới

bạn gì ơi.???Thích thì cứ nhích thôi...Bố mẹ cần mình chứ mình có 0 cần bố mẹ đâu mà sợ.???
    dọn ra ở riêng,chỉ 2 người thôi...sau đó đẻ 1 lũ nhóc,rồi đem về quẳng trước nhà ông bà nội nó,,,cho lũ nhóc khóc thé lên xem ông bà có bỏ được cháu của ông bà ko.???
    Chẹp,,,cơ mà mình nói hay quá,,,còn bản thân mình nữa,,,thui,thân mình chưa lo nổi thì lo sao được cho người khác nữa...hức hức...
    .........
    P/s: đi ăn lẩu đê
  9. lgmphuong

lgmphuong Thành viên mới

Đọc cách dùng từ của bạn
    sau đó đẻ 1 lũ nhóc,rồi đem về quẳng trước nhà ông bà nội nó,,,cho lũ nhóc khóc thé lên xem ông bà có bỏ được cháu của ông bà ko.???
    Trẻ con ko có tội nên tớ nghĩ đó ko phải là cách hay ,dứt ruột đẻ con ra mẹ nào chẳng xót con ,chẳng cần biết họ có xót cháu nội họ ko nhưng bạn có cam lòng thấy con bạn khóc như thế ko
  10. NEVER_SAY_NEVER

Ông khuyên hộ ông đồng nghiệp của ông ý , hộ tôi cái . Gương to như cái đình đấy