1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vị mặn của biển

Chủ đề trong 'Thanh Hoá' bởi kesaudoi, 18/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kesaudoi

kesaudoi Thành viên quen thuộc

Vị mặn của biển

Một lần nữa xóm chài nghèo lại mất đi những ngư dân, một lần nữa những đứa trẻ lại phải quấn vành khăn tang, và những bà mẹ một lần nữa khóc thầm trong đêm. Dẫu biết rằng sinh tử là cái vòng luân hồi của kiếp con người, nhưng rời khỏi cuộc đời giữa đại dương mênh mông, dời khỏi cuộc đời vì những hằn thu nhỏ nhen bảo sao biển không mặn thêm...
    Trong những ngày qua bạn bè tôi thường bàn tán về thảm hoạ sóng thần ở ĐNA, về những vụ đánh bom ở Irac, nhưng có ai nói gì đâu đến cái làng chài Hoà Lộc đó. Phải chăng họ không cập nhật thông tin hay họ không quan tâm đến điều nhỏ nhoi này ? Một lần nữa biển lại mặn thêm vì nó không được hoà với vị mặn của nước mắt.
    Sóng đã cài then đêm sập cửa
    Đoàn thuyền đánh cá lại ra khơi
    Câu hát căng buồm cùng gió khơi.
    Lần đầu tiên tôi đọc bài thơ "Đoàn thuyền đánh cá" của Huy Cận cách đây cũng phải gần chục năm rồi. Vâng, một bài thơ ca ngợi những con người lao động mới, ca ngợi sự giàu có dịu hiền của biển " Biển cho ta ca như lòng mẹ. Nuôi lớn đời ta tự thưỏ nào". Lòng mẹ dịu hiền và bao la vậy nhưng không thể che chở cho những đứa con của mình khỏi những hằn thu ti tiện...
    Chiều chiều bên cửa biển Lạch Trường vẫn có một cô gái khóc trông người yêu trở về, vẫn có những đứa trẻ mắt u buồn nhìn vào cõi xa xăm...

* Dẫu không phải người Thanh Hoá, nhưng cho phép tôi được bày tỏ lời chia buồn đến người dân làngHoà Phú - Thanh Hoá. Mong rằng các lãnh đạo Thanh Hoá có biện pháp hỗ trợ về cả vật chất và tinh thần cho những gia đình có nạn nhân của tai nạn vừa qua
  2. ruoi_trau_th

ruoi_trau_th Thành viên mới

Hầu hết ai trong chúng ta cũng thích biển, cũng mong muốn đc gần biển, đc nhìn thấy bình minh trên biển. Liệu đã có ai thử đặt mình vào vị trí của những người gần biển chưa nhỉ?
    Tôi cũng đã có thời gian sống gần biển, cũng ko nhiều, nhưng có lẽ là cũng cảm nhận đc cái vị mặn và đắng của biển với mỗi con người đang từng ngày phải nến trải nó. Nhưng là chỉ cảm nhận đc thôi, chứ còn để nến trải nó thì tôi ko thể, bởi vì tôi ko có cơ hội và cả lòng can đảm. Vẫn biết rằng biển đẹp là thế, huy hoàng là thế. Chúng ta nhìn thấy biển rực rỡ ở buổi bình minh và hoàng hôn, nhưng chúng ta đâu có nhìn thấy hoàng hôn ở mỗi con người gắn bó với biển? biển đâu cho họ báo trước điều gì, số phận của họ, và cả niềm đam mê, tự hào có thể sẽ bị biển cướp đi bất cứ lúc nào.
    Chúng ta, những người chỉ đc chứng kiến cái đẹp của biển, thưởng thức quà tặng của biển, hi vọng rằng một ngày nào đó biển ko còn bất công với từng người. Biển ơi, hi vọng hoàng hôn của biển sẽ là màu vàng rực rỡ chứ ko phải là màu vàng của sự chết chóc biển nhé!
  3. Jean_Paul_II

Jean_Paul_II Thành viên mới

Cái chết mang màu Đen , màu Xám , hay màu trắng dã (màu tang ) chứ làm dek gì có màu vàng !hèm
  4. gungland

gungland Thành viên mới

Bên Thảo Luận của TTVN hay bên Vnn2 của Vietnamnet người ta kêu gọi giúp đỡ các nạn nhân bị bọn Tàu Khựa bắn chêtvá làm bị thương ầm ầm, bên này toàn dân Thanh Hoá mà im hơi lặng tiếng quá. Người ta bảo dân Thanh Hoá khi xa quê không đoàn kết cũng đúng, chỉ giỏi hô hào khi ở tỉnh nhà thôi.
  5. theanh_bacgiang2000

theanh_bacgiang2000 Thành viên mới

Tôi xúc động và thương cảm những gia đình có người thân bị Trung Quốc bắn chết vừa rồi. Qua một số thông tin tôi thấy phía Trung Quốc đã vu cáo họ là cướp biển.Tôi thật sự bàng hoàng và thấy họ quá trắng trợn khi vu cáo như vậy. Mỗi cá nhân chúng ta chắc khó có thể làm gì hơn là thông cảm và có sự ủng hộ thiết thực đến gia đình các nạn nhân, song về danh dự của những ngưòi đã mất và danh dự của đất nước ta thì cá nhân mỗi người khó có thể làm gì được. Tôi thiết nghĩ Nhà nước ta cần phải làm rõ vấn đề này. Nếu thật sự họ là cướp biển thì cũng phải chỉ rõ để dân chúng biết, ngược lại nếu phía Trung quốc vu cáo thì họ phải xin lỗi chúng ta trên các phương tiện thông tin đại chúng trong nước cũng như trên thế giới. Tôi va bạn hãy dang rộng cánh tay của mình để chia sẻ nối đau này như chính nỗi đau của mình vậy
  6. ruoi_trau_th

ruoi_trau_th Thành viên mới

Chào gungland, đầu tiên là tớ cảm ơn lời góp ý của cậu. Tuy nhiên bên bọn tớ tự thấy làm đc những gì và ko làm đc những gì, tớ nói thật nhá, cậu đã bao giờ tham gia với bọn tớ một trương trình nào chưa mà cậu có phát biểu như vậy? tớ ko biết cậu nghe ai nói nhưng tớ nghe thấy cậu nói rồi đấy. Tớ cũng ko biết cậu lấy tư cách gì mà phát ngôn đc những câu như thế? trong khi bên box tớ mọi người còn post bài về những thảm hoạ này thì bên nghẹ tĩnh thế nào nhỉ? có lẽ cậu là một thành viên của box nghệ tĩnh cậu phải hiểu hơn ai hết chứ. Cậu có thấy cậu thật nực cười ko?
    gungland ạ, các diễn đàn lập ra là để mọi người giao lưu với nhau, chứ ko phải để cho những kẻ vô công vào để nói kháy nhau. Tớ hi vọng rằng lần sau khi câu vào post bài trong box tớ cậu hãy đọc hết các topic và cố gắng hiểu nó chứ đừng vì tiết kiệm một chút thời gian vào NET mà phải như thế. Thanks!
  7. gungland

gungland Thành viên mới

Trước tiên, cám ơn bạn vì đã có lời hồi đáp, sau nữa tớ vẫn nói rằng tớ thực sự ngạc nhiên về thái độ của các bạn với đồng bào của mình.
    Tớ không kêu gào chính trị hay một mục đích nào khác, tớ muốn nói đến vấn đề nhân đạo, tớ cũng đã tham gia một số Box kể cả Box Nghệ và một số Diễn đàn khác nữa; "máu chảy ruột mềm" và mọi người rất cảm thông với những đau thương mất mát của người dân nghèo Thanh Hoá nhưng ở đây có vẻ các bạn lãnh đạm quá. Tớ vào đây vì đứa bạn kêu là "Sao người Thanh Hoá vô tâm quá, bên Box TH không một lời chia sẻ với đồng bào mình, lướt qua chỉ thấy các bài viết bàn chuyện nhậu nhẹt ngày tết Nguyên Đán". Các bạn thấy thế nào khi người ngoài đánh giá về mình như thế?
    Tớ không giúp được gì nhiều nhưng cũng đã xúc tiến cho một chuyến hàng cứu trợ vào tận Hậu Lộc cho bà con nghèo gặp hoạn nạn nguôi ngoai phần nào với những tai ương khi Tết sắp đến gần. Vật chất không nhiều, tới cũng không nói đến người Nghệ hay người Thanh nhưng cùng là "con Lạc, chá Rồng", tớ không cầm lòng được với những mất mát của đồng bào mình và thực sự thất vọng về các bạn.
    Thôi, năm mới đến rồi, chuyện gì đã qua thì đã thực sự qua dù dư âm của nó không dễ ngày một ngày hai mà dễ phai mờ. Chúc các bạn ăn Tết vui vẻ!
  8. ke_tron_tu

ke_tron_tu Thành viên rất tích cực

ừ công nhận ... box mình cũng vô tâm thật ... tết nhất chỉ lo đàn đúm nhậu nhẹt ... mọi người chấn chỉnh lại đê, đừng để cho người ngoài hiểu quá sai về mình.
    Nhân tiện đây nhắc nhở luôn : mai là mùng 4 tết rồi ... chưa quá muộn đâu ... hãy làm cái gì đó đi ... mai hẹn nhà tuấn đần ( hoặc nhà KTT ) ... chúng ta họp gấp để bàn về cái vụ ... đàn đúm nhậu nhẹt nhé .
    to gungland : có thể bọn tớ chưa nghĩ được nhiều hoặc 1 cái gì đó sâu sắc như kậu nhưng nói chung bọn tớ ko thích nói đến những vấn đề đó ở đây, bọn tớ thích làm cơ. Nếu có thể thì off cùng bọn tớ 1 lần, kậu sẽ hiểu thôi. Cảm ơn về những ý kiến đóng góp nhiệt tình của kậu ... nhân tiện chúng các kậu và gia đình " đưa " 1 cái tết thật nhiều ý nghĩa và chuẩn bị đón cái tết năm sau
  9. tchyp

tchyp Thành viên rất tích cực

gungland à ...tchyp đã đọc bài viết của bạn viết về cái chết thương tâm của 9 người con đất Hoằng Lộc , Hoằng Hoá ..nhưng chyp không trả lời ..không phải vì vô tình đâu gungland à ...mà mỗi con người có một cách nghĩ và cách hành động khác nhau ...chúng tôi cũng biết cảm nhận nỗi đau khi những người con của quê hương mình bị bắn chết ngoài khơi xa và những người còn sống bị bắt đi chứ bạn ...ttvnol là một diễn đàn phi tôn giáo, phi chính trị ...mà những gì xảy ra trong câu chuyện ấy ...thực hư chúng ta còn chưa rõ ràng kia mà ...nếu chúng tôi đưa vấn đề này lên thì có thể khó tránh khỏi sự luận bàn về chính trị sẽ bùng lên ? ...Bạn có biết rằng những người con của Thanh Hoá sống ở HN là những người đầu tiên đi quyên góp và trở về với bà con làng chài xã Hoằng Lộc không bạn ...bạn có biết trên bbc.net.uk ..những người con đất Thanh Hoá đã kêu gọi mọi người VN ở khắp nên trên thế giới cùng lên tiếng yêu cầu người Trung Quốc lý giải về sự việc ...bạn có biết một nhóm người Thanh Hoá sống tại Mỹ đã lên tiếng và còn đến lãnh sự quán Trung Quốc ở Mỹ để yêu cầu giải trình về vấn đề này không? ....tôi nêu lên để bạn được biết rằng...chúng tôi cũng nói , chúng tôi cũng làm ...nhưng cha ông ta đã nói " ăn tuỳ nơi , chơi tuỳ chốn " ...chúng tôi lên tiếng ...nhưng chúng tôi thiết nghĩ tiếng nói đó đặt ở nơi nào là đúng ..phải không bạn?