1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

vi phạm giao thông, CSGT yêu cầu nộp phạt (ở kho bạc) rồi quay lại chỗ đó lấy bằng lái, là đúng hay

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi giemmaTrolai, 09/11/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. giemmaTrolai

giemmaTrolai Thành viên mới

vi phạm giao thông, CSGT yêu cầu nộp phạt (ở kho bạc) rồi quay lại chỗ đó lấy bằng lái, là đúng hay sai ạ?

vợ em, hôm lâu rồi vượt đèn vàng, cá vàng jở sổ chỉ rõ ràng "vượt đèn đỏ, phạt 150k + giữ xe 30 ngày" ! xin xỏ mãi thành đi sai làn đường phạt 90k !

sáng nay ở chỗ BigC, vợ em, lúc rẽ sang Phạm Hùng, lại đi phi vào làn đường của xe thô sơ, cá vàng lại jở sổ chỉ rõ "đi vào đường cấm, phạt 150k + giữ xe 30 ngày", lại xin xỏ thành "đi sai làn đường, phạt 90k", ra kho bạc nộp tiền rồi "quay lại đây lấy bằng lái"

em k hiểu gì cả luôn.

(1) sao nhiều lỗi giữ xe 30 ngày vậy các bác? hay là cá vàng loè mình?

(2) trong cái biên bản hôm nay, em chỉ thấy ghi ra kho bạc nộp tiền, chứ không thấy hẹn giờ lên đội CSGT giải quyết !!! cá vàng bảo vợ em đi nộp phạt rồi "quay lại đây" (tức là chỗ cái thằng đấy đứng) để lấy bằng lái. (lúc nào cũng được không phải ngay lập tức)

em tưởng là: bị phạt >> bị giữ bằng lái >> đến trụ sở đội CSGT >> lấy biên bản nộp phạt >> ra kho bạc nộp phạt >> mang biên lai về đội CSGT >> lấy lại bằng lái chứ nhỉ ??????

(3) lỗi "đi vào đường cấm" và "đi sai làn đường" là khác nhau ạ ?

chú cá vàng kia làm có đúng k hay định làm khó dễ gì nữa đây hả các bác?

ps: trên biên bản hôm nay em thấy dấu đỏ của Đội 6
  2. peacenice

peacenice Thành viên rất tích cực

theo đúng quy tắc thì là đúng, phải qua kho bạc nộp phạt, cầm tờ biên lai đã nộp tiền của kho bạc rồi quay lại mới được lấy bằng và giấy tờ xe!!
  3. Aliyah

Aliyah Thành viên mới

Chuẩn ko cần chỉnh!
    Vote sao tớ nhé!
  4. giemmaTrolai

quay lại là quay lại đâu ạ? ngay chỗ mình bị phạt hay quay lại đội CSGT????
    trong trường hợp này nó bảo vợ em quay lại chỗ ngã tư BigC !!!
    mọi giấy tờ tạm giữ em tưởng fải chuyển về Đội ???
  5. peacenice

peacenice Thành viên rất tích cực

trả lời từ đầu nhé,
    (1) có khá nhiều lỗi bị giữ xe 30 ngày, nếu vợ bác được CAGT chỉ rõ trong sách luật thì đúng rồi, thường thì chỗ đó được giở ra nhiều thành nếp rồi, mở 1 phát ra luôn, đó là kiểu chọn lỗi để bắt ấy mà, các lỗi khác phạt ko đáng bao nhiêu nên mới ko hay bị bắt
    (2) theo nguyên tắc thì đúng là các giấy tờ thu giữ sẽ được chuyển hết về đội CSGT, như vậy thì trường hợp của vợ bác đã được linh động hơn một chút, nếu nộp phạt ngay trong ngày thì quay lại chỗ đó lấy luôn được giấy tờ và bằng lái, ko nộp kịp trong ngày thì ko loại trừ trường hợp hôm khác ra họ sẽ bảo đến địa chỉ này, địa chỉ kia để lấy giấy tờ chứ ko chắc lần sau họ có mang theo giấy tờ của vợ bác trong người đâu, mình nghĩ là vậy thôi
    (3) hai lỗi này hoàn toàn khác nhau rồi, đi sai làn đường là ví dụ như đường Láng Hoà Lạc có làn đường dành cho xe máy, làn đường dành cho ô tô, xe máy đi vào làn đường dành cho ô tô thì gọi là đi sai làn đường rồi!! còn đường cấm thì chắc bác cũng hiểu là cấm tiệt rồi , như trong trường hợp của vợ bác thì hiểu theo nghĩa nào cũng có thể đúng, có những trường hợp đi hẳn vào đường cấm thì sẽ hiểu rạch ròi hơn
  6. AvriLavigne

AvriLavigne Thành viên mới

Nếu quay lại ko thấy ai thì kiếm ở đâu ạ
  7. giemmaTrolai

cảm ơn bác peacenice reply rất chi tiết !
    đây cũng là điều em băn khoăn, làm việc thì fải làm ở văn phòng, trụ sở, ai lại trao qua trao lại giấy tờ ở ngoài đường như vậy chứ ??? nếu bận sau đến chú cá làm nhiệm vụ ở chốt khác mất rồi thì sao? biết tên chú ấy là gì mà tìm???
    nếu gặp được mà chú ấy lại bảo không mang, thất lạc, .... thì biết làm thế nào??? khi mà ở ngoài đường, chẳng có giấy tờ người làm chứng gì cả ????
    vả lại hôm nay thì là Chủ Nhật, em không rõ nhưng liệu kho bạc có làm việc không để mà đi nộp phạt ngay?
    em không hiểu sao lại có cái cách xử lý vi phạm thế này !!!!
    không biết mai vợ em có gặp rắc rối gì không đây !!!!
  8. AnhnhBank

AnhnhBank Thành viên mới

Nếu quay lại mà vẫn đi vào đường cấm thì CSGT họ có phạt tiếp không ạ?

9. canhbuomden

canhbuomden Thành viên quen thuộc

bác này giải thích theé là cũng tương đối chuẩn roài
    2_bác ko sợ thất lạc giấy tờ đâu, trên biên bản nộp phạt có ghi rõ họ tên của người phạt bác, trên đường Phạm Hùng do Đội cảnh sát Giao thông số 3 quản lý thì phải, giấy tờ sẽ đc chuyển về trụ sở của đội , bác phải qua đó lấy, thường nếu nộp phạt nhanh thì quay lại chỗ bị phạt , vẫn trong ca trực của họ thì lấy tại chỗ đó luôn cho tiện, họ sẽ lấy lại tờ phạt màu xanh, bác giữ màu đỏ.
    3_đi sai làn đường là khi mặt đường các phương tiện tham gia giao thông chỉ ngăn cách bằng vạch sơn , bác đi xe cơ giới lấn áng đưòng dành cho xe thô sơ như đường Đại cồ việt chẳng hạn
    đường ngăn cách bằng giải phân cách cứng khi bác đi sai làn đường thì nó sẽ thành đi vào đường cấm. ví dụ đường chùa bộc, bác đi ngược chiều của làn bên kia, ví dụ như đường Phạm hùng BIg C nó có đường dành riêng cho phương tiện thô sơ đc ngăn cách bằng dải vườn hoa, có biển tròn màu xanh in chiếc xe đạp và xe bò kéo, bác đi xe cơ giới là đi vào đường cấm.
  10. giemmaTrolai

thanks bác canhbuomden nhiều !
    vợ em vừa qua ngã 4 BigC k thấy mấy chú hôm qua.
    chạy qua đội 6 thì thấy bằng lái đang ở đấy ?!
    đi nộp tiền và quay lại đội 6 lấy bằng rồi.
    cảm ơn các bác nhiều