1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vì sao ở Vnam nhạc Trance chưa thực sự thu hút được nhiều người nghe? ++++Bạn willwins raise a ques

Chủ đề trong 'Electronic Dance Music - Nhạc điện tử (EDM)' bởi lucky_cat, 14/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deejayz-x

deejayz-x Thành viên rất tích cực

Bài viết dưới đây được viết bởi nick willwins là một người bạn của mình và cũng mới đến với nhạc Trance nên ngại ko muốn post vào diễn đàn mà đã PM cho mình vì cảm thấy còn non nớt trong kiến thức nhưng mình nghĩ box lập ra cho mọi người và ai ai cũng như ai đều có quyền đóng góp ý kiến và quan điểm của mình. Vậy nên mình xin phép paste ra đây những gì bạn Tâm aka willwins đã viết (và có sửa đổi tý ty nhưng ko hề thay đổi nội dung chính-cái này bạn Tâm phải vào đây để chứng thực nhé) để cho topic thêm phần sinh động:
    Đây là một câu hỏi cực kỳ hay và với những câu trả lời mang tính chất xây dựng, chia sẻ sẽ rất có hiệu quả trong việc phát triển thể loại âm nhạc này. Tớ ko post ở Box vì tớ nhận thấy kiến thức của mình về mảng nhạc này rất non nớt nên e là "cảm tính" hoặc :chủ quan". Cũng chưa nghe được hết tất cả các loại Trance nên chưa thể hình thành cảm nhận trọn vẹn. Cậu hãy cố gắng để topic này càng lâu trên Forum+ cùng cả Box xây dựng kế hoạch "phản hồi". Hoặc là set một topic: "Đề án " phổ biến nhạc Trance, hihihi''''''''
    Theo chủ quan của tớ thì thế này, Xét về tính phổ biến thì có một số yếu tố liên quan như sau:
    Đối tượng người nghe
    Đặc tính của thể loại nhạc
    Môi trường phát triển thể loại này.
    Về mặt âm thanh thì nhạc Trance ko thể phong phú được như các thể loại nhạc khác vì nó giới hạn ở các âm thanh điện tử, Với sự phong phú về trí tưởng tượng của con người, thì nhạc Trance chỉ thoả mãn trí tưởng tượng về Vũ trụ. Có thể người ngoài cho rằng Nhạc Trance là một trào lưu, Cái này cần thời gian chứng minh cũng như sự lao động ko mệt mỏi của các DJ và cả sự thưởng thức của người nghe. Chính vì sự hạn chế về âm thanh, Cho nên sản phẩm của DJ/...Số lượng DJ tiếng tăm rất hạn chế. Không thể kịp thoả mãn nhu cầu nghe nhạc TRance nếu như nó phát triển quá nhanh như các thể loại nhạc khác. Chính vì đây là một thể loại khó, không phải cứ mix linh tinh là nghe ra nên việc đó đòi hỏi thời gian cũng như sự lao động rất chọn lọc, nghiêm túc và ấn tượng thì mới tạo thành một bản Mix /Trance ra hồn= Số lượng nhạc TRance ko thể so với được sự phong phú các thể loại kia.
    Tớ nghĩ rằng yếu tố ctrị, hay là chính sách phổ biến VH ko mang tính quyết định. Cậu đã chứng minh điều đó, cậu vẫn có thể tìm hiểu và thưởng thức nhạc Trance qua Internet. Giả sử như VN mình được như nước ngoài, thì thực tế nhạc Trance vẫn là một phần nhỏ+ chiếm tỷ lệ người nghe nhỏ so với các thể loại kia. Cái này cậu kiểm chứng+ đính chính hộ tớ nhé nếu ko đúng. Không biết ở nước ngoài Trong nhạc viện có các khoa/ trường đào tạo DJ chuyên nghiệp hoặc ít nhất cũng là về các kỹ thuật liên quan không nhỉ? Chính vì đa phần các DJ toàn tự tìm tòi, và ko biết họ có nghĩ đến việc truyền lại cho thế hệ sau không nhỉ? Hay là vì cái này chỉ những người có năng khiếu mới chơi được + ko thể dạy lại được. Uhm, khó đấy! Nói thế, cái gì cũng phải có lý thuyết và kỹ thuật chứ.
    Tớ công nhận là thanh niên VIệt Nam thiệt thòi rất nhiều so với thanh niên các nước khác về khoản Ẹnoy life, thiệt thòi về âm nhạc, về các kỹ năng sống....Sự tiếp cận với các loại hình văn hoá để tăng chất lượng cuộc sống còn hạn chế. Thêm vào đó là sự phát triển tràn lan của dòng nhạc thị trường rẻ tiền cũng góp phần ko nhỏ vào định hướng gu âm nhạc "banana" của một số bộ phận thanh niên trong đó có cả Sinh viên (không phải là nhỏ đâu nhé!). Tuy nhiên, Let''''''''s take it easy, mỗi người có một tâm hồn và một gu riêng, họ thích và thấy yêu cuộc sống là được! Vả lại cái đó còn tuỳ thuộc nhiều yếu tố lắm, giáo dục+ môi trường sống... Tuy nhiên, nếu các Bác làm ở Đoàn trường ĐH mà tích cực hơn nữa, tự thành lập các CLB tổ chức các hoạt động văn hoá cho SV thì khác. Đằng này, Các Bác làm đoàn chỉ quan tâm đến Ctrị chính em thôi (Thôi, ko nói Ctrị, nhạy cảm lắm).
    Bởi thế, cho nên... hi hi hi. Các Sàn nhảy là nơi duy nhất mà Nhạc Trance được biết đến phổ biến, Mà vé vào Sàn+ Đồ trong đấy nghe nói là đắt lắm, Thanh niên VN còn nghèo lắm, SV thì càng nghèo, làm sao afford được kể cả thích. Ngay cả muốn tự tìm hiểu thì cũng phải có máy tính nối mạng, ít ra thì cũng phải có money để vào nét 3000VND/tiếng để đọc thông tin và load cái gì tìm được. Trong khi thông tin trong INternet thì ôi thôi, họ còn nhiều cái để khám phá+ học hỏi+ tìm hiểu lắm. Cái này lại liên quan đến định hướng sử dụng INternet. (Làm sao mà định hướng được? ).Uhm, khó đấy! Cái này là rất khách quan đấy nhé! Thế nên tớ kêu gọi các cậu mở một cửa hàng CD nhạc Trance đi, hay là contact với một số CD shop, hợp tác với họ để cậu là Provider thì có khi sẽ phổ biến hơn.
    Những người nghe nhạc Trance cũng hay nghĩ rằng khó có ai có thể đồng cảm+ hợp với gu của mình+ nghĩ rằng họ không hiểu được+ Họ có khả năng mô tả trí tưởng tượng rất tốt (nghĩa là rất thông minh)+ hiểu biết+ đã ghiền rồi thì không thích thú gì các loại khác nữa-->Chính điều đó tự khiến họ tách ra một thế giới riêng biệt, xa hơn nữa là ở trong Vũ trụ--> Lonely :)Let''''''''s take it easy, again. Đó là một thể loại thưởng thức để cuộc sống thêm phong phú mà, chia sẻ và chia sẻ....
    Đặc tính của nhạc Trance (bao gồm cả hạn chế về cả số lượng âm thanh+sáng tác- mà cái này đã khiến cậu trở thành một "anh lớn" về bộ sưu tập CDs+ tracks đấy nhé)+ môi trường chơi và thưởng thức nhạc Trance+ Đối tượng thưởng thức nhạc Trance riêng biệt và tách biệt như thế--> Thật khó để nhạc Trance phổ biến!
    Được deejayz-x sửa chữa / chuyển vào 22:58 ngày 15/11/2004
  2. deejayz-x

Và đây là bài trả lời của mình cho willwins và đóng góp thêm cho topic
    Về mặt âm thanh ư, nhạc Trance mới gọi là phong phú, bạn khó có thể thấy sự trùng lặp giữa các âm thanh làm giai điệu cho các bài đấy, chính vì là điện tử nên mình nghĩ nó còn phong phú hơn cả nhạc cụ mộc nữa kìa.Thử nghĩ mà xem, với một đĩa CD sampler đã cho ta hàng ngàn tiếng khác nhau mà trong đó có lẽ bao gồm tất cả các tiếng nhạc mộc và các tiếng khác thì thật khó biết là tiếng do cái gì tạo ra cả. Số lượng nhạc Trance nói riêng và EM nói chung thì phải gọi là khổng lồ, đấy là bạn chưa đi sâu vào nó thôi, mình mởi chỉ gói gọn trong vài nước như Holland, Poland, Russia, England, Germany, Belgium, US mà đã muốn phát ngất vì lựa chọn rồi, huống chi các nước Âu - Mỹ khác nữa, thậm chí cả Á, nhất là Nhật Bản, có lẽ Nhật Bản mà nước Châu Á duy nhất mình cảm thấy nhạc Trance cực khá và chất lượng cao. So với tất cả các thể loại kia thì không bằng nhưng tách bạn ra so Trance với một dòng nào đó cụ thể thì cũng khó biết mèo nào cắn mỉu nào lăm ý :).Mà thôi, sự so sánh giữa các thể loại nhạc khác hay gây ra những tranh cãi chẳng đi đến đâu cả.
    Tiếp nữa, cái yếu tố văn hóa mà mình nói đến không phải sự phổ biến chính sách văn hóa hay tính đại chúng của nó mà là cái văn hóa đi clubbing của dân mình, như bạn đã đọc đấy, thằng dùng nick nthl4e nó đã nói: đi clubbing với dân ta là showing-off, nghe nhạc chỉ là cái cuối cùng mà ng ta cần thôi, vào để ra oai , khoe mẽ, chứng tỏ sự sành điệu là chính chứ mấy ai quan tâm đến vấn đề nhạc nhẽo nó thế nào, đấy là với dân ko hay đi clubbing. Còn với dân chuyên thì có khác hơn chút là họ cũng nhạc nhẽo này nọ nhưng DJ ta đầu độc họ bằng những thứ họ tưởng như đó là nghệ thuật của electronic nên dẫn đến sự lệch lạc về nhận thức đối với EM. Bạn nói giả sử như ở nước ngòai thì thực tế nhạc Trance vẫn là một phần nhỏ, cái này chỉ đúng khi bạn chỉ rõ ra là ở nước nào thôi, bạn chưa biết dân Europe mê nhạc này đến thế nào đâu, bạn phải chứng kiến cảnh ng ta người tranh nhau xếp hàng mua vé để vào xem dance event và đến show time thì vài chục ngàn người đi xem là chuyện chả có gì lạ lắm thì bạn mới hiểu được họ thích thú thế nào với thể loại này. Có những CD mình nhờ bạn mình mua tại The Netherlands (ko phải order online mà ra record store đàng hoàng), chỉ cần chậm chân vài ngày thôi là đã sold out và phải backorder rồi. Thêm nữa cái văn hóa clubbing của dân Âu - Mỹ khác hẳn ở ta, họ không bán rượu tràn lan năm ba chai bầy đầy bàn như ở ta đâu mà bán theo cốc, cữ, mỗi thằng một cốc cầm tay hết lại mua cốc khác, đung đưa theo điệu nhạc chứ dân ta thì phải ngồi soi nhau xem thằng nào nhiều rượu hơn thằng nào thì tâm hồn đâu mà nhạc với nhẽo nữa chứ. Tiếp dance event, nó không còn là một nơi chỉ để nghe nhạc nữa rồi mà nó đã trở thành một nơi để phô diễn về công nghệ ánh sáng, âm thanh hiện đại. Bạn chưa xem nhiều dance event bạn chưa biết chứ xem ánh sáng của nó mê hồn lắm, nhạc này thiếu ánh sáng đẹp thì coi như cũng chưa phải là trọn vẹn. Mỗi dance event nó thông báo trước hàng 2-3 tháng, khâu quảng cáo rất được chúng nó coi trọng: làm video commercial, băng rôn khắp nơi, trên Internet thì thông tin tràn ngập, có thể mua vé online, giới thiệu trước các DJ sẽ chơi trong buổi đó.... tóm lại là ng ta sẽ biết trước thông tin đó trong vòng vài tháng trước khi mà nó diễn ra.Dân tình nào chậm chân thì mua vé chợ đen đắt gấp 3-4 lần là chuyện bt, thậm chí thằng nào mua được còn hoan hỉ lắm lắm, nên được tham dự vào một dance event cho dù với tư cách là ai thì cũng cảm thấy sung sướng mê tơi ấy chứ.
    Các DJ tự tìm tòi là chỉ số ít nhỏ lẻ thôi, có lẽ ở ta thì thế chứ ở Âu Mỹ thì trường đào tạo DJ và Music Industry đầy rẫy, sách báo băng đĩa dậy dỗ tử tế đến nơi đến chốn, nhất là UK, Germany, Holland, US ... những nước mà nhạc E phát triển mạnh mẽ. Đào tạo chuyên nghiệp lắm, đại học hẳn hoi, bằng cấp nghiêm chỉnh, mời luôn các DJ nổi tiếng về chấm điểm và đào tạo cơ bản. Ở đây năng khiếu thì rõ ràng phải có, phải có tai thẩm thấu tốt, sức khỏe dồi dào để mà còn chịu đựng, nhưng điều cốt yếu nhất là phải biết sáng tạo, phát triển và kiên trì luyện tập, cái này đọc lý thuyết thì dễ đến khi đụng chạm vào để mà mix mới thấy nó khó đến mức nào, chỉ cần chậm vài nhịp thôi là sai lệch hết cả là bị dân tình kêu ỏm tỏi lên rồi, dĩ nhiên dân tình ở đây phải là người tinh tường.
    Đúng là theo đuổi cái này cũng tốn kém thật, nhất là đầu tư một cách có hệ thống và nghiêm túc.Riêng phần đầu tư cho nghe đã lắm thứ lỉnh kỉnh và tốn kha khá rồi ấy chứ :) Cho DJ nhé, một set ngon lành cho dân chuyên bét nhất cúng phải 2000 USD đổ lên, dân chuyên Âu - Mỹ chả thèm mix bằng CD turntable mấy đâu, mấy cái đấy chúng nó chỉ để chống cháy hoặc cho đẹp hoặc mục đích riêng mà ta chưa biết thôi chứ đúng nghĩa ra là phải vinyl turntable, mà vinyl ở đây thì làm gì có bán, đến CD nhạc mix bt đã khó kiếm rồi, CD singles còn khó hơn mà vinyl thì đúng là phải có anh em bạn bè ở nước ngòai gửi về thôi.Đấy là mấy chú lắm tiền chịu chơi vì vinyl đâu có rẻ, new releases nhé, 10-15$, rẻ mạt sale-off cũng 5-7$ một cái, mà hàng tuần hàng tháng có vài chục cái vinyl nó ra lò, phải cóp nhặt những cái đúng gu mình mà thôi, đấy, thê đấy, chịu sao thấu so với income của dân ta.
    Những người nghe nhạc Trance rất muốn chia sẻ vì nếu không thì box này và một số topic download kia tồn tại để làm gì đây, vài chú thích thú vào nói chuyện với nhau thôi sao, hmmz. Còn đúng là nghe TRance xong thấy thể loại khác thật khó hợp thì cũng đúng đấy,ít nhất là với mình :)
    p/s: thích
    Được deejayz-x sửa chữa / chuyển vào 23:11 ngày 15/11/2004
  3. willwins

willwins Thành viên mới

Hi all, Có lẽ do đặc trưng của EDM (tạm dịch là Nhạc nhảy- nhạc điện tử) nên vào trong box này đọc bài mọi người thấy không khí sôi nổi hẳn, mặc dù số lượng thành viên vẫn còn rất khiêm tốn. :) Tớ (xin mạn phép các bác hơn tuổi ạ) xin có một vài ý kiến với mọi người và đặc biệt là các đồng chí nào chia sẻ sở thích ý kiến, ý cáu, buôn dưa lê... hihihi. Nghĩ đi nghĩ lại, Đăng bài vào chủ đề này là hợp lý nhất!
    Vào hầu hết các chủ đề ở đây đều thấy những người ít nhiều đã hiểu biết về EDM cũng như hiểu các thuật ngữ, Vì nó khá mới và đặc tính cũng khá là phong phú nên chắc chắn có rất nhiều khái niệm mới và có ngôn ngữ riêng. NHưng tớ cũng cho rằng có lẽ miêu tả âm nhạc thì ko có ngôn ngữ nào miêu tả hết được. Vấn đề là tớ thấy hầu hết những người trên box đều tiếp xúc với EDM và việc sử dụng những thuật ngữ + từ ngữ tiếng Anh là cách ngắn gọn nhất và cũng tiện lợi nhất, đầy đủ nghĩa nhất và chỉ nghe cái từ đó thôi có lẽ trí tưởng tượng về cảm nhận sẽ được phát huy tối đa thay vì bị hạn chế ở từ tạm dịch, nghĩa tạm dịch. Nhưng mà dù sao đi nữa, những từ đó cũng có thể đã được chấp dận rộng rãi trên toàn cầu rồi, như Hip-hop chẳng hạn.
    Vậy thì vấn đề là gì đây? Từ nãy tới giờ rào trước đón sau mãi, bây giờ đi thẳng vào vấn đề nhé, không rào nữa: Chả biết có cần thiết hay không vì các đồng chí không biết về EDM vào đây thì ko hiểu mô tê gì được, còn các đồng chí hiểu rồi thì lại chỉ có dùng từ đấy mới diễn đạt hết được cho nó tiện. Vậy làm thế nào dung hoà và đáp ứng được cả nhu cầu của người không biết, chưa biết, muốn biết mà vẫn đảm bảo sự phong phú sinh động và hấp dẫn trong ngôn từ sử dụng riêng cho thể loại này? Và việc này có cần thiết không? Có khả thi không?
    Tớ ko biết nên gọi nó là topic gì, vì trong các topic cũng đã có phần hỏi đáp, đại khái là "Lexicon" (Đấy, lại ***g tiếng Anh vào rồi :)) về EDM, hỏi đáp các khái niệm, thể loại nhạc. Ít ra thì họ cũng cần biết về khái niệm nó là cái gì.
    Nhưng mà nguyên nhân sâu xa của vấn đề mà tớ đưa ra ở đây là xuất phát từ một suy nghĩ. Nhưng trước tiên, tớ muốn lắng nghe ý kiến của mọi người. Rất mong mọi người phát biểu chia sẻ và góp ý. Có rất nhiều câu hỏi khác đi kèm nhưng tớ không hỏi ở đây vì tin tưởng rằng trong câu trả lời của các bạn, ý kiến của các bạn sẽ là giải đáp cho những câu hỏi đó.
  4. bravery

bravery Thành viên rất tích cực

Càm ơn bàn willwils vĂ? cĂu hò?i rẮt thù vì lĂ?n thứ 2 cù?a bàn, cĂu hò?i trước tớ 'àf 'ược 'òc trong topic [topic]446111[/topic] nhưng vì? thơ?i gian 'ò khà là? bẶn nĂn ko thĂ? và?o 'òng gòp ỳ kiẮn 'ược. Tớ cò ỳ kiẮn ngf́n gòn thẮ nà?y, vẮn 'Ă? vĂ? càc thuẶt ngưf tớ cùfng 'àf nghìf tới rẮt nhiĂ?u lĂ?n...vì? nhiĂ?u khi tớ cùfng 'ùng phà?i rẮt nhiĂ?u tư? tiẮng Anh cù?a EDM mà? chà? biẮt dìch nghìfa thẮ nà?o cho chình xàc cà?....cò khi chì? hiĂ?u lơ? mơ? 'ài khài nò là? như thẮ thĂi...như bàn 'àf nòi Ăm nhàc thì? ko thĂ? nà?o dù?ng ngĂn ngưf 'Ă? mĂ tà? 'ược mà? chì? cò thẮ bf?ng cà?m nhẶn cù?a chình chùng ta mới thẮy 'ược cài nà?o hay cài nà?o dơ?, bà?i hàt nà?o thìch và? bà?i hàt nà?o ko thìch. Tuy nhiĂn khi chùng ta bf́t 'Ă?u nghe, cà?m nhẶn, bf́t 'Ă?u cò hứng thù vĂ? nò hof̣c chì? là? tò? mò?...chùng ta sèf dĂ?n dĂ?n muẮn tì?m hiĂ?u sĂu thĂm, VD: EDM nò là? cài gì?, tài sao lài gòi nò là? EDM và? trong 'ò thì? cò nhưfng thĂ? loài gì?...và? trong quà trì?nh tì?m hiĂ?u chùng ta bf́t 'Ă?u sèf phà?i 'ùng chàm 'Ắn càc thuẶt ngưf , và? vẮn 'Ă? nà?y sinh. Do 'ò tớ cho rf?ng viẶc hiĂ?u ròf càc thuẶt ngưf cùfng như càc khài niẶm là? mẶt 'iĂ?u rẮt cĂ?n thiẮt.
    Thực ra thì? vẮn 'Ă? nà?y cùfng 'àf 'ược nhf́c tới trong 1 cài topic 'àf sticky ơ? trĂn, 'ò là? topic [topic]219582[/topic], nhưng ngay bà?n thĂn tớ thẮy rf?ng nò rẮt lẶn xẶn, thĂng tin ko 'ược sf́p xẮp mẶt càch quy cù? cho nĂn sèf rẮt khò cho ngươ?i nà?o muẮn tì?m hiĂ?u. Do vẶy tớ rẮt muẮn cù?ng mòi ngươ?i là?m thà?nh mẶt cài topic "EDM for dummies" nĂm na là? "EDM cho ngươ?i mới bf́t 'Ă?u" trong 'ò sèf già?i thìch cơ bà?n vĂ? EDM và? nhưfng thĂ? loài thuẶc vĂ? nò, cùfng như càc thuẶt ngưf cù?a DJ và? sèf 'ược phĂn loài sf́p xẮp theo Alpha B 'Ă? tiẶn cho viẶc tra cứu...nhưng cĂng viẶc nà?y 'ò?i hò?i khà nhiĂ?u thơ?i gian và? cĂng sức...phà?i là?m dĂ?n dĂ?n và? cù?ng cò sự 'òng gòp cù?a càc bàn am hiĂ?u, chứ ko thĂ? mẶt sớm mẶt chiĂ?u là? xong 'ược...nòi chung là? tìch tiĂ?u thà?nh 'ài thì? mới hoà?n thà?nh 'ược, cò thĂ? thu thẶp hof̣c copy tư? nhưfng cài 'àf cò sffn....phĂn loài theo thứ tự...'ài khài thẮ. Đò là? ỳ kiẮn cù?a tớ.
    Ko biẮt cĂu hò?i cù?a willwins chuyĂ?n sang topic [topic]446111[/topic] cò hợp ko nhì?, vì? tớ thẮy trong 'ò vĂfn cò?n khà nhiĂ?u 'iĂ?u cĂ?n 'ược mĂ? xè?, thĂi cứ tàm thơ?i ơ? 'Ăy 'àf...cò gì? tình sau.
  5. deejayz-x

Sorry các đồng chí vì không trả lời sớm được với chủ đề hay ho này, cuối năm nên công việc nó cũng ko được nhàn hạ cho lắm cộng thêm mạng TTVNol suốt ngày báo too bu zi
    Điều dễ nhận thấy là hầu hết các thuật ngữ đã được giải thích ở trên topic như mod Bravery đã nói đến ở trên kia nhưng chỉ phải cái do đó là cái ai biết gì viết nấy nên nó chưa được quy củ cho lắm và thật sự là không thuận tiện cho việc tra cứu nếu như những người hứng thú muốn tìm hiểu. Vậy nên chăng ta sẽ hệ thống và sắp xếp chúng lại theo một tiêu chí nào đó và những lời giải thích phải thật súc tích, ngắn gọn và dễ hiểu cho mọi người. Theo ý kiến chủ quan của bản thân tôi thì điều đó hoàn toàn dễ dàng và có thể làm được nhưng sẽ không nhanh được thôi.
    Còn về kế hoạch phát triển EDM cũng như phổ biến ra công chúng như bạn willwins mong muốn thì là điều bất cứ ai nghe nhạc này đều muốn thế. Vậy nên nếu có bất cứ ý kiến nào bạn có thể post ngay tại đây mà không cần thiết phải PM riêng cho Mods để tất cả mọi người chúng ta đều có thể đóng góp ý kiến , mặc dù chúng ta - những người đang tham gia box này - hiểu rằng số lượng người đóng góp ý kiến cũng sẽ không nhiều, nhưng dù muốn dù không thì nó cũng sẽ mang lại khá nhiều điều mà đôi lúc chúng ta không ngờ tới :)
    Okay, tạm thời cứ thế đã, chúng ta sẽ có nhiều điều để nói.
  6. willwins

willwins Thành viên mới

Cám ơn ý kiến của DJ, thời gian này hầu như tất cả mọi người đều rất bận, và tất cả đều rất tâm huyết và nhiệt tình. Cũng chính vì thế nên trước khi đưa ra ý kiến này tớ cũng muốn nó có thời gian trao đổi và thảo luận trên box, cần thời gian để hình thành một cái gì đó có hệ thống và luôn keep in mind. Hy vọng các bạn khác hãy đóng góp ý kiến. Mình nghĩ công việc này không đơn giản (Sắp xếp tất cả các từ vựng liên quan đến EDM, giải thích khái niệm...), chính các bạn là những người mới sẽ phát biểu ý kiến chính xác nhất về tính dễ hiểu, dễ theo dõi và hiểu biết thêm về những gì được trình bày trên box và cần phải trình bày như thế nào để đáp ứng được nhu cầu muốn tìm hiểu của các bạn. Việc khuyến khích sự cùng tham gia của những người mới thông qua lắng nghe, tham khảo ý kiến của họ trong việc xây dựng một ý tưởng mới thành hiện thực là cách hiệu quả để sản phẩm của chúng ta được ủng hộ tối đa. Vì mục đích là phục vụ nhu cầu tìm hiểu của những bạn chưa biết và muốn biết và cả sự ủng hộ của những bạn đã biết. Nếu họ được tham gia ngay từ đầu những vấn đề phục vụ cho lợi ích và nhu cầu của họ, đội ngũ ủng hộ sẽ càng nhiều hơn. Cần phải clarify một lần nữa với DJ là việc phổ biến và tiếp cận được với EDM như tớ đã nói- chỉ ở phạm vi của box, forum. Tớ chưa nghĩ đến tham vọng vươn tới công chúng (tại sao không? vì nếu đã nghĩ đến thì phải có kế hoạch và ý tưởng rõ ràng- và phải thực tế- tớ chưa có ý tưởng + kế hoạch cho việc này). Chính vì thế, tớ cũng muốn biết rõ mục đích của box cũng như mục đích của các Mods và họ sẽ làm gì để respond? Bản thân tớ ko quan niệm tham gia vào forum là phải luôn mang tính chất xây dựng, chia sẻ và Yes! ENJOY! . Công việc của các Mods cũng là công sức rất nghiêm túc. Tớ nghĩ thời gian này tất cả đều rất bận, cuối năm mà. Cá nhân tớ thì vẫn nghĩ, trước khi đưa ra một cái gì đó, cần xem xét kỹ lưỡng một chút, để tránh sự loãng và nhàm, những ý kiến nhiều chiều khác nhau, không có một định hướng cụ thể. Vì thế tớ hy vọng được lắng nghe ý kiến của tất cả mọi người trước về ý tưởng ban đầu trước khi launch một cái gì đó được chuẩn bị kỹ lưỡng. Tớ muốn gửi cho Mr. Bravery để có thể có inputs trước, Một phần cũng vì Bravery đã nói cũng đã consider vấn đề này, chia sẻ mối quan tâm đến cùng một vấn đề. Tất cả mọi người trong forum đều có thể provide inputs, feedback hay comments, và nó sẽ là bản final. Tớ cũng muốn tránh sự "lãng quên" những ý tưởng, và cũng muốn có thời gian để củng cố những ý tưởng đó và có nhận xét của những nhà "chuyên môn" + key speakers trước. Và tớ cũng biết tình trạng chung của các diễn đàn là dễ bị loãng và các topic ào ạt xuất hiện vào thời điểm đầu. Cũng có nhiều thực tế mà chúng ta hoàn toàn phải accept.
    Rất mong ý kiến của các bạn, đặc biệt cảm ơn 2 Mods. .
  7. bravery

bravery Thành viên rất tích cực

Mục đích của box khi được thành lập, thứ nhất là tạo ra một sân chơi cho các bạn yêu thích EDM có thể thảo luận trao đổi các thông tin liên quan, qua đó dần dần để tiến đến mục đích thứ 2 là đưa đối tượng EDM tiến gần hơn và tiếp cận với người nghe nhạc.
    Rất cám ơn willwins đã nhiệt tình với box, nếu bạn đã có out line cái project về thuật ngữ EDM bạn có thể gửi cho mình hoặc thằng Đi jầy.
    Email của mình: tranvdung@gmail.com
    còn của thằng Vịt là phlip_phlops@yahoo.co.uk
    Thân,
    Bravery
  8. deejayz-x

Hôm nay rảnh rảnh ngồi đọc lại bài này thấy đây là một chủ đề cực hay mà lại ít người tham gia quá, mạn phép spam đôi dòng để kéo nó lên page 1 cho mọi người mới vào và ngại tìm kiếm có thể đọc và đóng góp ý kiến. Tuần này rảnh, mình sẽ nghĩ ra xem là còn nguyên nhân nào nữa mà Trance ở VN lại ít người nghe đến thế.
  9. angelica

angelica Thành viên quen thuộc

xoá
  10. angelica

angelica Thành viên quen thuộc

xoá