1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vị Vua nào giỏi nhất trong chế độ Phong Kiến Việt Nam

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi boytk, 15/10/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Johnny_Walker

Johnny_Walker Thành viên quen thuộc

Quý vị đã quên mất một nhân vật rất nổi tiếng và toàn diện
    Đó là chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại
    Được spirou sửa vào 22:45 ngày 28/02/2004
  2. NguCong

NguCong Thành viên quen thuộc

Không thể coi bác là một vị vua được.
    Được NguCong sửa chữa / chuyển vào 17:27 ngày 17/10/2002
  3. pocoman

pocoman Thành viên quen thuộc

Ô bác đọc kĩ lại bài của em đi ,em chả nói đúng ý là gì?
    For the good of the game
  4. tinvitxauxa

tinvitxauxa Thành viên quen thuộc

Anh ơi, anh nói hộ em tại sao sai với, hay là sai với ý kiến của anh???
    Đúng rồi, Bác Hồ không phải là vua, nhưng cũng không nên không viết hoa chữ "Bác". Với lại chủ đề là "Các vị vua phong kiến" cơ mà, Bác Hồ không làm một ông vua phong kiến mà là *************.
    Salem maleiku
    Được tinvitxauxa sửa chữa / chuyển vào 18:56 ngày 17/10/2002
  5. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Viết hoa chữ "Bác" là để tỏ lòng tôn kính thôi, và để phân biệt "Bác Hồ" trong muôn ngàn các "bác" có họ "Hồ" khác. "Bác" cũng là từ thân yêu mà toàn quân toàn dân dành cho Chủ tịch Hồ Chí Minh. Các bác (lại "bác" nhở) cứ xem trong lịch sử các nước khác có thằng nào gọi Chủ tịch mình là "Bác" kô? TQ đâu có gọi "Bác Mao" hay "Bác Đặng".
    Si l'amour existe encore
  6. thaihonganh

thaihonganh Thành viên quen thuộc

Bác Kieuphong à! Theo thiển ý của tôi, sở dĩ nhân dân TQ không gọi "Bác Mao", "Bác Đặng" là vì hai "Bác" ấy không muốn như thế! Nhất là "Bác Mao", với quyền sinh quyền sát trong tay như "Bác", "Bác" muốn gì chả được. Nhiều chuyện tày trời
    mà "Bác" cũng còn có thể bắt người dân TQ bấm bụng nghe theo, huống chi ba cái lẻ tẻ ấy. Lời nói đâu mất tiền mua, tục ngữ Việt Nam nói như vậy mà!
    THÁI HỒNG ANH.
  7. phothuongdan

phothuongdan Thành viên quen thuộc

Ở TQ ngay thời Mao Trạch Đông còn sống, họ chỉ gọi là Mao Chủ Tịch (************* và Chủ tịch đảng). Cách gọi thế nào là tuỳ theo truyền thống văn hoá của từng nước. Không giống nhau được. Cái này còn phụ thuộc vào ngôn ngữ nữa. Hán văn về ngôi thứ kém tiếng Việt rất nhiều. Bác nào học Trung văn cho ý kiến nhé.
    Người TQ hay có tính thực dụng, cho nên hiện tại họ đánh giá
    Mao Trạch Đông 70% tốt , 30% xấu. Hiện tại còn có hiện tượng tôn thờ Mao như một vị thần bảo hộ về giao thông đi lại. Đọc sách thấy họ nói trong nhiều xe Taxi ở TQ, đều có treo ảnh Mao làm bùa hộ mạng. Có lẽ họ muốn nói đến sự kiện "Vạn lý trường chính" chăng ?
  8. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Tiếng Trung Quốc về phương diện xưng hô trực tiếp thì họ cũng giống như Anh văn, chỉ có "nị" với "ngộ" mà thôi, kô phải như tiếng Việt nhà mình, đầy đủ "chú, bác, cô, dì, cậu, mợ, anh, chị, em, v.v..." (cái này xem phim thấy nó xưng hô như thế, bác Phó đừng hiểu lầm là em biết tiếng Trung nhá).
    Có bác nào biết về "Vạn lí trường chinh" post lên đi nào. Cuộc "trường chinh" đó cũng xứng với 2 chữ "thần kì" đấy nhỉ. Quân CS của bác Mao bị bác Tưởng bao vây như thế mà vẫn thoát được, đi 10 chết 7-8, thế mà cuối cùng lại lật ngược thế cờ, đuổi Tưởng ra tận Đài Loan.
    Si l'amour existe encore
  9. mail2522002

mail2522002 Thành viên rất tích cực

Các bác cứ nói đến Quang Trung như một nhà quân sự đại tài , điều nầy em không zám phản bác .
    Nhưng trong đời sống tư và ngay cả trong cung cách làm vua của Quang Trung , giới sử học nói chung cũng còn nhiều vấn đề phải bản cãi kia mà .
    Ví dụ :
    Sách vở mà chúng ta học thì khẳng định rằng đó là một ông vua tuyệt vời . Nhưng các nhà sử học thì lại bảo rằng Quang Trung chỉ là một anh chân đất mà thôi ( sorry nếu có phỉ báng ) , và Quang Trung có làm vua thì cũng không thể lâu được .
    KAMEJOKO
  10. mail2522002

mail2522002 Thành viên rất tích cực

He...he...nếu coi Bác của chúng ta là Vua , kể cũng không oan đâu . Ai có quyền lực cao hơn Bác trong thời kì CM nào ???
    May cho chúng ta là dù sao , Bác thật xứng đáng là vị Vua của dân tộc vì đã có những cống hiến bất tử . Bác chính là một người dân tộc chủ nghĩa thực thụ đấy .
    KAMEJOKO
    Được cdtphuc sửa chữa / chuyển vào 10:55 ngày 26/10/2002