1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viêm da cơ địa ở tay...huhu

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi summersnow, 23/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. summersnow

summersnow Thành viên mới

Viêm da cơ địa ở tay...huhu

Đầu ngón tay em bị tróc da, nứt nhưng chưa tới mức chảy máu. Đi khám bác sĩ bảo "Viêm da cơ địa" và cho thuốc uống + bôi Ultracomb. Thuốc bôi được 1 thời gian thì thấy khỏi. Em cũng kiêng các loại xà phòng, nước rửa bát,... Nhưng chỉ khỏi được mùa hè thôi, đến mùa này hanh khô lại bị lại. Giờ em tiếp tục bôi Ultracomb nhưng chưa thấy đỡ. Có ai bị như em không ạ? Có thuốc nào chữa được bệnh này không? Bảo em với, tay em đang đau lắm hu hu
    À, đứa bạn em bị nặng hơn em, chữa theo thuốc ở 102 Trần Hưng Đạo kỳ công lắm, nhưng lại bị lại. Chán thế.
  2. summersnow

Không ai giúp em với à?
  3. tuananh_zip

tuananh_zip Thành viên mới

hơ.. Ngày xưa tớ cũng bị bệnh này .. Ông bác đi pháp công tác về mua cho một tuýt thuốc như hộp kem đánh răng bôi khoảng 4 -5 lần là khỏi .. nhưng không nhớ tên là gì .. tôi vẫn còn giữ hộp thuốc đó định dùng sợ tái phát nhưng mấy năm rồi không làm sao, chắc hết hạn sử dụng rồi .. sáng mai tôi gửi cho tên thuốc nhé ...
  4. nguyen_andy

nguyen_andy Thành viên mới

Bệnh này khó chữa. Người nhà tôi bị.
    Đi khám nhiều nơi đủ loại thuốc cả tây lẫn ta cứ khỏi xong lại bị bị xong lại khỏi.
    Nhà thuốc 102 Trần Hưng Đạo không đáng tin (Theo quan điểm của tôi) nhà tôi mất nhiều tiền vào đấy mà chưa khỏi.
    Mấy thằng Trung Quốc ở trên đường giải phóng khám rồi nhưng không khỏi mà 120.000VNĐ/ ngày. mẹ bố nó uống 60ngày các bác nhân giúp em NHÉ . Thế mà vẫn không khỏi tức không chịu được. Khi khám nó nói tiếng tàu dịch ra tiếng việt (Nó nói thuốc tân dược ko chữa khỏi thế mới đau, "chỉ có thuốc của ngộ mới chữa khỏi thôi à" Pó tay với mấy bắc mao trạch đông).
    Bây giờ lại đang uống thuốc nam bạn a''.
    Mấy thằng bác sỹ trong viện da liễu thì nói bệnh này không khỏi. Tiên sư nhà chúng nó chứ bác sỹ mà nó thốt ra như thế thì chết em rồi. lại còn cho người ta đơn thuốc mua mất hơn 9 trăm thế mới đau.
    Thôi thì có bệnh thì cứ trường kỳ mai phục thôi. CỐ GẮNG MAI PHỤC ĐỢI THẦY ĐỢI THỢ VẬY
  5. summersnow

Khổ lắm, nhất là thời tiết này ngoài HN. Tay em chưa tới mức quá nặng như 1 số người. Bác Tuananh_zip nhớ mai gửi cho em tên thuốc với nhé. Tks bác trước. Mà thuốc ấy mua ở Pháp k biết ở VN có mà bán k nữa. Hic
  6. bthungvn

bthungvn Thành viên mới

Tôi biết sơ sơ về bệnh này vì cũng bị mà. Bệnh này không do vi khuẩn hay vi rút gì cả mà do cơ địa của mỗi người. Nó báo hiệu trục trạc của một số bộ phận liên quan đến da điển hình nhất là gan và thận. Tôi cũng đã chữa ơ Viện da liễu (làm cả sinh tiết) nhưng không ăn thua, sau đó tôi đến cả chỗ ở THĐ tốn kém khá nhiều mà không khỏi. Nhưng bây giờ thì ngon rồi. Có một số kinh nghiệm rất đơn giản ít tốn kém và đã thành công với bản thân và một số bạn bè người thân. Đây chỉ là kinh nghiệm mình học lỏm được thôi nhé thôi nhé. Cách này cũng không kỳ công lắm nhưng đòi hỏi phải chăm chỉ chịu khó.
    Đã nói ở trên bệnh này bắt nguồn chủ yếu tù gan và thận nên chúng ta tác động từ nó.
    - Hạn chế các đồ ăn, đồ uống gây hại cho gan thận sau đây:
    + Thuốc chữa bệnh: các loại thuốc sủi ( C sủi, cảm sủi...)
    + Thức ăn giàu đạm và gây nhiệt cho cơ thể (thịt chó, cua, ghẹ, ớt, hạt tiêu...)
    + Các chất kích thích: Rượu, bia, chuốc, lá, ma tuý...
    - Tăng cường các đồ ăn có tính hàn và giải nhiệt:
    + Tích cực ăn hoa quả tươi.
    + Uống nước hoa quả không pha đường.
    + Ăn các loại rau xanh.
    TRên đây mới là vấn đề về ăn uống bạn không nên quá hạn chế trong ăn uống để ảnh hưởng đến sức khoẻ. Giờ đến bài thuốc chính( gọi là bài thuốc nghe hơi kinh nhưng chẳng biết gọi thế nào).
    Bài thuốc này bao gồm 2 phần xử lý từ bên trong kết hợp với tấn công từ bên ngoài.
    + Đánh từ trong đánh ra : bạn mua đỗ đen loại ngon, mỗi ngày lấy 3 lạng rửa sạch sẽ cho vào nồi ninh kỹ với 1,5 lít nước. chú ý ninh cho nhừ đỗ nếu nước cạn đổ thêm vào sao cho đủ 1,5 lít nước. khi đỗ nhừ bạn là ok. bạn dùng 1,5 lít nước đỗ đen này uông thay nước lọc nếu có thể ăn được đỗ thì càng tốt ( mình không ăn được đỗ vì nó khó nuốt quá.) các bạn chú ý là chỉ ninh đỗ và nước thôi nhé không cho thêm gì vào cả. nước đỗ đen hơi khó uống nhưng thuốc đắng dã tật mà. Thỉnh thoảng các bạn có thể dùng thêm nước bột sắn, chè đỗ xanh...
    ===> Công dụng: Nước đỗ đen có tính hàn làm mát cơ thể, có tác dụng làm mát gan thông mật tăng khả năng bài tiết và hồi phục gan thận.
    ===> Phản Ứng phụ: Hay trung tiện và khi đã trung tiện thì kinh khủng, tiểu tiện ra nồng độ amoniac rất cao. CẢnh báo để các bác có ý khi sinh hoạt chỗ đông người.
    + Đánh từ ngoài đánh vào: Nụ vối khô ( là cái nụ mà các cụ hay đun nước để uống ấy) lấy 3 lạng cho vào nồi nước to hoặc ấm đun nước đun sôi kỹ ( để nụ vối nó mềm và ngấm ra nước như mình sắc trà ấy mà). Sau khi tắm rửa sạch sẽ bạn dùng khăn sạch nhúng vào nước vối và lau người đặc biệt lau kỹ những vùng da bị tổn thương do viêm da cơ địa. sau đó không tráng hay tắm lại bằng nước thường nhé, cứ để vậy lau khô người là mặc quần áo. Công đoạn này khoảng 15p. Một ngày các bạn tắm vậy một lần, hai lần thì càng tốt.
    ===> Công dụng: Nước vối mát thấm vào vùng da tổn thương và lỗ chân lông làm cho da mát mẻ thông thoáng, dễ bài tiết mồi hôi.
    ===> Tác dụng phụ: Người có mùi nước vối rất thơm nhưng sẽ mất đi mùi nước hoa nếu các bac hay dùng mỹ phẩm.
    Một chú ý cuối cùng đó là không hoặc hạn chế tối đa dùng hoà chất tẩy rửa như sữa tắm, dầu gội đầu, xà phòng nhất là những vùng da đã bị tổn thương do viêm da cơ địa.
    Các bạn thực hiện được thế này trong 3 tháng sẽ có kết quả ngay. nhưng nói thật là không khỏi hẳn được đâu cái quan trọng là kiêng không nên dùng những đồ ăn ảnh hưởng đến gan thận. mình áp dụng và khỏi cũng được 3 năm rồi. Một số bạn bè bị thi theo bài thuốc này khoảng 3 tháng cũng cho kết quả rất khả quan.
    Chúc các bạn thành công như mình!

7. 23xinchao

23xinchao Thành viên mới

em cũng bị đây này. bệnh của e mua đông hay bị hơn mùa hè các e cũng trường kỳ kháng chiến 1 năm nay rồi mà ko thấy gì cả. bệnh này chữa tây y ko khỏi đâu ra đông y thôi mà bác phải bình tĩnh làm gì mà cuống lên thế
  8. tvminhiso

tvminhiso Thành viên rất tích cực

Bác nào có địa chỉ nào chữa bệnh này không, giúp anh em cái, hình như thuốc tây không có hiệu quả với thằng này thì phải.
  9. tuligia

tuligia Thành viên mới

Bạn ơi mình đọc được bài này thì mừng quá, vì bé nhà mình mới hơn 4 tuổi thôi, đã bị viêm da cơ địa rồi, các ngócn tay cứ bong da ra, nhất là sau khi tắm thì trông sợ lắm. Tắm rất nhanh, nhưng hai bàn tay thì cứ móp méo nhăn nheo giống như mình ngâm nước quá lâu rồi ý.
    Mình thắc mắc là với bài thuốc như bạn nói thì bé nhà mình nên dùng liều lượng như thế nào cho phù hợp hả bạn? Đỗ đen có tính mát , uống cả ngày như vậy có làm bé bị đi ngoài ko?
  10. tuligia

tuligia Thành viên mới

Bạn có thể cho mình tên loại thuốc này được ko?