1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viêm gan B và cơ hội việc làm, tư vấn giúp em...!!!

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi DAIBANG2311, 11/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DAIBANG2311

DAIBANG2311 Thành viên mới

Viêm gan B và cơ hội việc làm, tư vấn giúp em...!!!

Kinh thưa các bác, cuộc sống sinh viên tươi đẹp của em đã chấm hết, tốt nghiệp ra trường với tấm bằng loại khá, chuyên môn vững chắc, khả năng ngoại ngữ pro, khả năng tin học all to use, cảm giác 5 năm đèn sách bây giờ đã được bay nhảy, được thể hiện ở những môi trường năng động nhất, và rồi quyết định thực hiện kế hoạch A.

=> Đầu tiên em applicant một công ty của Ytalia, quyết tâm đi làm việc ở nước ngoài vài năm về cưới vợ :D, thế là được gọi đi phong vấn, sau 2 tuần được báo trúng tuyển => vui sướng, tự hào, rồi công ty cũng đề nghị nộp hộ chiếu đi khám sức khoẻ, và các bác cũng biết em lại bị dương tính với VG B và được thông báo cancel hồ sơ của mình => thất vọng và có phần đau xót.

=> Rồi cũng qua đi, và cơ hội làm việc tại nước ngoài cũng dần biến mất trong suy nghĩ của em, vẫn phải tiếp tục xin việc, lần này là phỏng vấn hàng loạt công ty nước ngoài nhưng làm việc tại Việt Nam, cứ nghĩ đơn giản làm ở VN cái bệnh đó nó không có sao, rồi tin vui cũng đến, trúng tuyển vài ba công ty của Nhật, một công ty của hàn quốc, lương cũng khá, tưởng mọi chuyện cũng tốt đẹp, một ngày đen tối là đến, em quyết định chon công ty của nhật và hộ yêu cầu khám sức khoẻ đầu vào, tự tin đi khám sau 2h làm việc, được ông trưởng phong nhân sự kêu ra nói nhỏ: " Anh không đủ điều kiện sức khoẻ, vì bị HbsAg +", không thể nén nổi cảm xúc, uất hận và cay đắng, ngậm ngùi ra về...:((:((:((

=> Cảm giác như mất một cái gi đó không thể sống được, em quyết đinh đi kiểm tra toàn bộ sức khoẻ ở bệnh viện nhiệt đới-BV Bạch Mai, người ta bảo em bị bệnh này cũng khoang 1-2 năm rồi ma không biết, hồi trước nhà nghèo có được tiêm phòng gì đâu, siêu âm tình trạng Gan " nhu mo tang âm, men gan tăng nhẹ, gần như bình thường" xét nghiệm anti âm tính, HbeAg j đó dương tính" Bác sỹ bảo nếu cảm thấy mệt mỏi thì điều trị, không thì cư theo dõi" tinh trạng virut đang hoạt động mạnh, cơ thể chưa có kháng thể, bệnh này không thể đưa về HbsAg âm tính được, mà chỉ làm cho virut ko hoạt động. => nản luôn, thế là cơ hội việc làm của em đã mất đi 80% :((:((:((

=> Em viết dài cũng để tâm sự cùng các bác, chia sẽ sự khó khăn, oái oăm của một sinh viên mới ra trường mắc bệnh " đau lòng", em muốn nhờ các bác tư vấn xem liệu có cách nào giúp em không, chư kiểu này em chết dần chết mòn vì sự trớ trêu của mình mất, em muôn làm việc lăm rồi, liệu công y rong nước có chấp nhận minh không, hay phait tự thành lập công ty để làm ăn :D:D:D???

=> Mong cách bác mách nước cho em a..cảm ơn các bác!
  2. be-tin-hin

be-tin-hin Thành viên quen thuộc

Mình nghĩ là luật lao động không quy định viêm gan B thì không được đi làm, nếu quy định thế thì 20% người Việt Nam sẽ không có cơ hội đi làm à? Nếu nhiều người bị từ chối giống bạn, có lẽ nên tìm tư vấn pháp lý chăng?
    Bạn có thể hỏi BS xem liệu tình trạng hiện tại có nên điều trị chưa để đưa HBe(+) thành (-), đại khái là làm cho virus không hoạt động. Có thể chứng nhận "mang virus không hoạt động" sẽ là một bằng cứ với các công ty chăng.
  3. DAIBANG2311

Cam on bac da dộng viên em, em la một trong 20 triệu người bị bác a, bọn Nhật bản đâu có cần biết la HBe j đau, chúng chỉ thấy có virut la loại, em cũng được biết luật lao đông không cấm, nhưng bọn nó đâu có theo. Thế nên em mới cay cú và hoang mang lắm.., mong các bác giúp đỡ!
  4. hatvecaylua

hatvecaylua Thành viên mới

Cũng đau khổ bạn ạ ! Nhưng hãy cố lên, vì bạn đặt ra mục tiêu cao quá nên mới xuống tinh thần chăng ? Hãy bình tĩnh và tiếp tục cố gắng nhé !
  5. DAIBANG2311

Thanks, may hom cung thay thoai mai rui, chac phai nghi ngoi 1 thoi gian da, ma ko biet cai benh chet tiet nay co chua dc ko nhi?