1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vienna trong mắt tôi

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi rec, 05/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Thôi bác để em thư thư vài ngày, em sẽ tự giác ạ... đỡ hơn là bị phát giác
  2. rec

rec Thành viên mới

Anh nói đùa thôi, mấy vụ ảnh iếc anh không dám post khi chưa được cấp "bản quyền" mặc dù anh biết trên TTVN này chú đã public 1 số hình (ở đâu đó ). Tóm lại, hình nào có dính anh vào thì chú nhặt ra trước khi post giúp anh nhé [​IMG] [​IMG] [​IMG]
  3. toeooc

toeooc Thành viên mới

Vâng, thưa các anh các chị cu?a em (dạ, cho em lại trơ? vê? la?m em, xưng hô Tôi một hô?i, thấy chưfng chặc quá đâm ra? gia? đơ?i :D)
    Anh chị dạy pha?i, nhiê?u nguơ?i ti?m đến Viên đê? ti?m đến cái cô? kính, trâ?m mặc, chút thoáng buô?n ba?ng bạc hay một cái thơ? da?i cu?a quá khứ. Nhưng khô?, tí tuô?i đâ?u, cha? có mấy đâu ma? quá khứ, đâm em chi? dám gói gọn mấy ca?m xúc bác học ấy trong một tư? ?ohoa?nh tráng? thôi ạ! Thấy nha? cao, lâu đa?i to, qua?ng truơ?ng rộng, ai ai cufng lại tươ?ng tuợng nhưfng giây phút huy hoa?ng cu?a các ông hoa?ng ba? chúa thư?ơ truớc, va?o rư?ng săn bắn rô?i phi ngựa dạo quanh, cu?a nhưfng váy áo to đu?ng trông đến ngột ngạt va? tốn va?i, cu?a nhưfng nghi lêf hoa?ng gia câ?u ki? va? ruơ?m ra?... Rô?i nguơ?i ta ngâfm chua cay cho cái sự trôi đi cu?a thơ?i gian va? tạo hóa, Chao Ôi Thơ?i Oanh Liệt Nay Co?n Đâu!
    Nhưng đâu pha?i cứ đến Viên la? ta pha?i nghif thế cho hợp thơ?i hợp ca?nh, đâu pha?i cứ đứng bên tuợng Mozart la? ta ngậm ngu?i chia se? thân phận kém may mắn cu?a một thiên ta?i âm nhạc, hay đâu pha?i cứ chiê?u thứ sáu ta lang thang một mi?nh dọc sông Đanuýp lại pha?i nghif vê? một nơi na?o xa lắm có bóng kiê?u thơm, pha?i không các anh chị cu?a em? Lo?ng ta vui, bên cạnh ta có bạn hiê?n, trên đâ?u ta có trơ?i rộng gió mát, duới chân ta có co? có hoa, thi? tội gi? pha?i dă?n lo?ng thế...Cứ tha? lo?ng ta với mọi nguơ?i, Đê? ti?nh trang tra?i khắp muôn nơi...có pha?i tre? ra hơn nhiê?u không nhi??? Na?y nhé, giưfa Imperial Palace rộng mênh mông thế, ta cứ giang hai tay, nhắm mắt lại đón khí trơ?i mát dịu giưfa lo?ng tha?nh phố. Na?y nhé, quanh tượng Mozart la? vươ?n, cây va? hoa đang hé nơ? đón he? vê?, ta cứ mi?m cuơ?i một cái rô?i tách mấy nhát a?nh, ma?u sắc chắc chắn sef sống động chân thực không ngơ?. Na?y nhé, giưfa do?ng nguơ?i vội vaf, thấy ai xinh, ta cứ việc ngất ngây, hay giưfa công viên thanh tifnh, ta thấy họ hạnh phúc thi? cứ nhanh tay bấm máy la?m tư liệu an u?i, có khi hay... :-)D, esp. cho anh L.) Đơ?i thiếu gi? lúc buô?n lúc lo, nên đaf lặn lội đuợc đến đây, vui được tí na?o pha?i rạng ngơ?i ngay lên tí ấy, cho bof công chứ ạ...Hoa?i cô?, rô?i lại man mác buô?n cho cái phận mi?nh, gia? nhanh lắm các anh chị ạ :D
    Viên có cô? thế, chứ cô? nưfa, buô?n nưfa, ma? bên cạnh em có nhưfng nguơ?i anh nguơ?i chị, có nhưfng tấm lo?ng ấm áp rộng mơ? thế na?y, thi? chắc em cha? bao giơ? dám mon men ?oho?ai cô?? đâu ạ...(em chi? dám ?omo?i cô?? vi? ma?i nguớc cơ man la? vịt giơ?i bay lên tư? nhưfng cái hô? xinh xinh trong công viên trung tâm thôi ạ :D)
    PS: bác REC cho xin tí hình minh hoạ nghịch nghịch truớc cửa Rathaus cái ạ! Em kính bác ;)
  4. rec

rec Thành viên mới

Post giĂp em Toe mấy cĂi hĂnh 'f minh hoạ sự "hoĂnh trĂng" nhưng rất chi lĂ ... tĂm trạng
    Chiều hĂm 'Ă thĂnh ViĂn Ăm ả vĂ thanh bĂnh quĂ, 'ấy lĂ tiết trời sang xuĂn hay tất cả mọi chiều 'ều như thế??
    Ai nấy 'ều vui, nĂ 'Ăa như những 'ứa trẻ 'ược s. lĂng vĂo dc "'"ng chĂ " Johann Strauss 'f r"i fĂt ra những tiếng ngặt ngoẽo cười.
    Vườn h"ng rTng thanh thang nhưng ngủ 'Ăng chưa tĩnh giấc nĂn anh em cứ d>n dĂc chạy tứ tung, chẳng thấy hTi tụ chụp hĂnh hay '"ng qui ngắm hoa gĂ sất. NhĂn cĂi hĂnh dư>i 'Ăy ng" ngT Dẫu sao cũng 'Ă thấy g'c h"ng, 'T thĂm thĂng nữa cĂ hoa t> sẽ gửi cho mọi người.
    VĂ 'Ăy lĂ những giĂy phĂt cười sảng khoĂi 'ạt 'ến '?nh của chĂp. M>i t'i hĂm qua, 12 pm m>i lọ mọ về 'ến phĂng, r"i thĂ ai nấy lo kĂo laptop ra lĂm "nghĩa vụ" 'ến canh ba canh tư vậy mĂ chiều nay "vui 'ến quĂn 'ường về". Thế m>i biết cĂi cảm giĂc xuĂn sang sau những mĂa 'Ăng khắc nghi?t sung sư>ng 'ến dường nĂo. CĂ người cĂn chĂp mi?ng ''lĂu lắm r"i m>i cĂ 'ược những giĂy phĂt thư giản quĂn hết cĂc thứ trĂn 'ời''.
    LĂc nảy 'ến giờ toĂn thấy cười nghiĂng ngả, giờ post mTt cĂi thẳng hĂng 'f ngắm rĂ dung nhan nhĂ. Mặc dầu trời t'i nĂn hĂnh hơn thĂm nhưng t> vẫn thĂch cĂi nĂy vĂ nĂ gi'ng như phĂp '"ng dạng của 3 '"ng chĂ v>i 3 chĂp của nhĂ thờ (phĂp '"ng dạng nĂy vừa 'Ăng v>i chiều cao, tu.i 'ời vĂ cả cĂi ...sự học )
  5. moitinh

moitinh Thành viên mới

Toe của ch< viết hay lắm, cĂ tĂnh lắm. Ch< chả biết khen Toe của ch< thế nĂo cả, ch? biết lĂ thấy Toe của ch< rất .n. Tặng Toe của ch< mTt cĂi sao nhĂ. ChĂn cứng 'Ă mềm r"i kf chuy?n tiếp nghe em.
  6. toeooc

toeooc Thành viên mới

Dạ, nghe lời các anh chị, em cũng tập trầm ngâm, tập nhìn Viên bằng một con mắt nguời nhớn, có thẩm mỹ và tri thức hơn ạ...Hôm bữa em hóng hớt bám đuôi các anh chị đi thăm Bảo Tàng Lịch Sử Nghệ Thuật, một địa điểm không thể bỏ qua trong ha?ng chục cái ba?o ta?ng cu?a khu Museum Quarter ơ? trung tâm Viên. Vâng, em vốn luợng sức mi?nh không biết thuơ?ng thức hi?nh thức nghệ thuật tao nhaf na?y, vốn tránh ba?o ta?ng môfi tha?nh phố em qua, nhưng đi với các anh các chị, em cứ gọi la? tự tin nghênh ngang buớc qua tư?ng pho?ng tranh, sa?nh a?nh, cufng gật gu? phán đuợc mấy tư? "Đẹp nhi?!", "Hoa?nh tráng quá!" Nghe nghe?o na?n nâfu!
    Đến khi buớc va?o khu triê?n lafm đặc biệt cu?a ba?o ta?ng, trưng ba?y tranh cu?a cụ BERNARDO BELLOTTO (hay co?n gọi la? Canaletto, 1722 - 1780) thi? em đúng la? câm lặng ma? há mô?m thán phục, không ba hoa đuợc nưfa. Em nghe ba?o cụ la? một trong nhưfng họa sif vef ca?nh tha?nh phố ta?i năng nhất cu?a truơ?ng phái townscape painting xuất phát tư? Venice, cufng la? nơi cụ sinh ra. Chă?ng la? thuơ? đó đaf có lắm khách du lịch đến thăm Ý rô?i, nhưng máy a?nh digital hay phim-gi-tô? chưa săfn, nên các cụ nghif ra chuyện tái hiện lại tha?nh phố chân thực đến tư?ng chi tiết nho? nhất. Cứ nôm na ma? nói, xem tranh cu?a cụ Bellotto xa tâ?m 2mét thi? như nhi?n thấy TP tư? trên cao, gâ?n tí nưfa thi? giống máy bay trực thăng đang hạ cánh, đứng sát hơn hay du?ng kính lúp ma? soi thi? có lef thấy ca? lá cây, ca? ba?n lê? cư?a sô? hay móng guốc ngựa đi trên đuơ?ng. Cụ chu? yếu vef ca?nh Viên, Warsaw, Dresden... (do có nguơ?i thuê...hê hê) Chịu ta?i cụ! Mắt cụ chắc tinh hơn ca? mắt Tôn Ngộ Không sau khi luyện trong lo? Bát Quái!
    Được toeooc sửa chữa / chuyển vào 21:07 ngày 18/04/2005
  7. toeooc

toeooc Thành viên mới

Dạ, còn đây nữa ạ, tranh của một loạt các tên tuổi như Rubens, Pompeo Batoni, Rembrandt, Bruegel ... Quả là nhìn tên các cụ thấy quen quen, nhưng cho em xem lại tranh, em chả nhớ cụ nào vẽ bức nào, nguô?n gốc ra răng cho cụ ti? chính xác ạ .. hì hì... Các anh chị chỉ em mới nhá, em giấy bút học ngay đây....