1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết cho con, ngưòi đàn ông của mẹ!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi i_chi_ban, 23/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Viết cho con, ngưòi đàn ông của mẹ!

Con thưong yêu của Mẹ. Lúc này mẹ rất muốn khóc. Có lẽ là đã khóc mất rồi. Nước mắt cứ chảy dài không sao ngăn được. Nhìn con nằm ngủ bình yên, mẹ càng thấy trái tim tan nát. Mẹ có lỗi rất nhiều với con.
    Khi biết là sẽ có con trong cuộc đời này, mẹ đã cảm thấy hạnh phúc vô bờ bến. Con chính là tình yêu suốt đời của mẹ. Mẽ đã nghĩ, có con trong cuộc sống, mẹ sẽ hạnh phúc hơn, mạnh mẽ hơn, bình yên hơn,....Thế nhưng, cuộc sống đã không phải như mẹ nghĩ, không như mình mong đợi. Con sinh ra và chỉ biết có mẹ, ông, bà,...."Ba" là một từ gì đó quá xa vời cho một đứa trẻ đang tập nói như con. Tình cảm của Ba là một thứ hạnh phúc quá xa xỉ cho con của mẹ. Ba vẫn ở đâu đó trong cuộc đời này, nhưng ba không thuộc về con và cũng không phải của mẹ. Ba đã thuộc về một người phụ nữ khác.
    Có lẽ đó là một sai lầm! Mẽ đã sai lầm rất nhiều chỉ để mong chờ một hạnh phúc nhỏ nhoi. Ước mơ không phải là lớn, nhỏ thôi! Ước mơ có một ngôi nhà của riêng mình, ước mơ có một tổ ấm nhỏ bé, có những đứa trẻ bi bô học nói, ước mơ nhìn thấy ba dạy con đá bóng, ưóc mơ nghe thấy tiếng con và ba cười nói vui vẻ bên nhau, ước mơ được nấu nướng cho người đàn ông của mình ăn, được chăm sóc và được yêu thương, cả nhà đầm ấm bên mâm cơm mỗi chiều về,.....Nhưng rồi con vẫn ở đâu đó ngoài tầm với, ngoài mơ ước. Mẹ lang thang đi tìm hạnh phúc, mẹ mong đợi được có một đứa trẻ chỉ là riêng của mẹ. Mẹ khát khao có con.
    Để rồi khi niềm hạnh phúc đến, biết rằng sẽ có con, mẹ đã không thể tin được. Con yêu, niềm hạnh phúc tuyệt vời của mẹ và cũng là nỗi bất hạnh suốt đời của mẹ. Mỗi khi nhìn thấy con với đôi mắt rất buồn. Mẹ đã đau khổ vô cùng vì không thể có đưọc một người cha cho con, người sẽ dạy con biết mạnh mẽ., biết yêu cuộc sống này và không hèn nhát. Mẹ đau thắt ngực và buồn vô cùng khi nghĩ đến sau này, khi lớn lên và con hỏi ''Mẹ ơi, ba của con đâu hả mẹ? Tại sao những bạn khác có ba mà con không có?" Mẹ biết trả lời con thế nào đây??? Mẹ biết nói gì với con về sự thật? Con yêu của mẹ, ngàn lần không bao giờ mẹ muốn con sẽ bị tổn thương. Dù là bất cứ ai cũng không được làm tổn thuơng con. Mẹ đã nghĩ con sẽ chỉ biết đến mẹ mà thôi. Những chắc sẽ không tránh khỏi câu hỏi này. Mẹ sẽ rất đau lòng, con biết không? Rồi sẽ có ngày ba sẽ đến thăm con. Rồi sẽ có ngày con sẽ nhìn thấy ba và gia đình của mình. Con sẽ rất đau khổ.
    Con yêu của mẹ, tình yêu của mẹ đã không đủ lớn để có thể giữ được ba cho con. Mẹ xin lỗi con! Rất nhiều.
    Mẹ những muốn ôm con đi thật xa, để bảo vệ con, tránh xa khỏi thành phố này, tránh xa sự tổn thương. Cái thành phố sao nhỏ bé mà chỉ toàn đau khổ.
    Khi một đứa trẻ được sinh ra, nó phải cần có cha và mẹ. Con còn quá bé để kịp cảm nhận hơi ấm từ ba của con và có lẽ mãi mãi sẽ không đưọc cảm nhận tình yêu thương đó. Mẹ đã ghen tị với những đứa trẻ khác, những gia đình khác, mẹ tủi thân cho con của mẹ. Khi chúng ốm, sẽ có cha đưa đi viện. Khi chúng khóc ban đêm sẽ có cha ôm chúng thay cho mẹ mệt, khi chúng cần cha sẽ cầm tay cho từng nét vẽ, khi mỗi buổi chiều bân rộn dù không thể gặp con, cha vẫn có thể rón rén đến ngắm nhìn khi chúng ngủ, và cha vẫn yên tâm rằng tình yêu thương đó bao phủ dù người cha không có thời gian cho con. Cha sẽ mua những chiếc ô tô, sẽ dạy con biết đững vững trưóc giông bão cuộc đời, sẽ dạy con biết đứng lên mỗi khi vấp ngã để tiến về phía trước.
    Mặc dù những người đàn ông đi qua cuộc đời mẹ, chẳng có ngưòi nào đủ mạnh mẽ để tin tưởng. Đó có lẽ là lý do để mẹ vẫn mãi đi tìm một hạnh phúc xa vời. Thật đáng buồn!
    Có một người phụ nữ hỏi mẹ "Cha nó có hay tình cảm với con không? Bảo cha nó mỗi lần chơi với con, hãy vuốt lưng cho nó, sau này nó sẽ rất cao và mạnh mẽ". Mẹ đã chẳng biết nói gì cả. Chẳng ai biết sự thật là con sẽ chỉ có mẹ. Mẹ sẽ vuốt lưng cho con. Hy vọng rằng dù chỉ có mẹ yêu thương, chăm sóc, thì con cũng sẽ vẫn cao, mạnh mẻ để là một người đàn ông trưởng thành.
    Hôm nay, mẹ ngồi với một người bạn. Cô ấy cũng rất buồn vì gia đình không hạnh phúc. Cô ấy khóc khi kể rằng đêm qua, con trai đã thức dậy rất nhiều lần để hỏi thăm mẹ vì cô ấy đang ốm. Con trai cô ấy 8 tuổi, lớn hơn con rất nhiều. Cậu bé ấy đã làm một việc rất đàn ông, rất yêu thương. Mẹ cũng hy vọng con sẽ lớn nhanh, sẽ mạnh mẽ để trở thành chỗ dựa tinh thần của mẹ.
    Mẹ sẽ dạy con biết yêu thương ngưòi phụ nữ của mình, đừng bao giờ làm họ đau khổ nếu yêu. Hãy biết chịu trách nhiệm với cuộc sống và nhất là không hèn nhát. Đàn ông phải biết mình cần gì, muốn gì và quan trọng là không thể hèn nhất và nhu nhược con ạ.
    Mẽ vẫn luôn ích kỷ cho những ưóc mơ của mình. Điều đó đã tạo nên những bất hạnh cho con. Hãy tha thứ cho mẹ! Ngủ ngon con nhé và đừng khóc mỗi đêm.
    Mẹ yêu con! Nhiều!
  2. kimkim_dung

kimkim_dung Thành viên mới

Đọc bức thư này thấy buồn nhỉ! Chúc cho chị sẽ vượt qua được tất cả và sẽ tìm được hạnh phúc địch thực của mình. Hy vọng bé nhà chị chóng nhớn, ngoan và khoẻ mạnh!
    Chúc 2 mẹ con HP!
  3. Mit_uot060784

Mit_uot060784 Thành viên mới

đọc mà cảm thông với chị quá,rồi tất cả sẽ qua thôi,cái jì cũng có jía của nó cả jieo nhân nào sẽ gặp quả đấy thôi,chị sẽ được bù đắp và hạnh fúc bởi vì chị xứng đáng được hưởng điều đó trong quãng đường còn lại.
  4. eyeswideshut

eyeswideshut Thành viên mới

Chị i_chi_ban, em đang có tình cảnh giống chị, nhưng con em mới chỉ là một hình hài nhỏ xíu vừa tròn 1 tháng trong bụng mẹ. Người yêu em đã viện cớ gia đình ko ưng cưới và vì em ko còn trinh tiết khi quen anh ấy để xua đuổi em không chút xót thương. Vô tình gặp bài của chị làm em day dứt....xin chị cho em lời khuyên. Em rất muốn nuôi con một mình, nhưng em sợ dư luận xã hội, em sợ mong muốn ích kỉ của mình mà con sinh ra không được hạnh phúc
  5. Romanza

Romanza Thành viên mới

Thật khó cho bạn một lời khuyên thế nào cho trọn vẹn, vì thực tâm chẳng ai muốn bỏ con của mình cả. Chuyện dư luận thì mình nghĩ bạn ko cần quan tâm đến lắm, nhưng điều kiện bạn dành cho con thế nào. Một đứa trẻ sinh ra cần phải được chăm sóc dầy đủ và yêu thương. Có rất nhiều người mẹ đơn thân, họ vui vẻ với đứa con của họ, nếu có thể, hãy nói chuyện với bố mẹ bạn và giữ đứa bé. Bạn bè mình có những người mong có con mà ko được vì hết u rồi đến những lý do vô cùng lạ lùng. Nó sẽ là niềm vui của bạn.
    @ichiban: Mình cũng nghĩ, con là tình yêu thật sự của mẹ cha. Thật sự cảm thông và chia sẻ với bạn.
  6. supercub

supercub Thành viên mới

chào bạn. chắc bạn đã đọc câu chuyện Bố của Ximông từ những năm học phổ thông rồi nhỉ, một câu chuyện thật cảm đọng về tìnhngưòi, tình cha con. nhưng mình nghĩ đó là nền văn hoá phương tây có rất nhiều khác biệt với chúng ta. chúc bạn sẽ tìm đwuọc hạnh phúc trong cuộc sống.
    @ i_chi_ban: Mong bạn sẽ có một cuộc sống tốt đẹp như kết thúc có hậu của câu chuyện này
  7. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Chào em! Chị hiểu và thông cảm với hoàn cảnh của em lắm. Nhưng giống như chị Ro đã nói, chị sẽ không khuyên em bỏ em bé đâu. Trước hết là em cần chị trách nhiệm về hành động của mình đã. Nếu như chưa xác định có em bé, em cần phải chủ động phòng tránh từ đầu, chứ nếu có rồi mà phải bỏ đi sẽ có tội em ạ. Chưa kể việc sau này có thể để lại hậu quả và ảnh hưởng đến sức khoẻ sinh sản của em. Chị đã phải chờ đợi rất nhiều năm sau khi lấy chồng để có em bé, nên không bao giờ chị nghĩ sẽ bỏ đi một phần máu thịt cơ thể mình.
    Nhưng bên cạnh đó thì em lại phải suy nghĩ thật kỹ ở một khía cạnh khác. Nếu em nuôi con, cha mẹ em sẽ phản ứng thế nào? Điều kiện kinh tế của em có bảo đảm để nuôi con không? Em có đủ nghị lực để vượt qua dư luận xã hội, bạn bè,....để có thể nuôi con khôn lớn và bảo vệ con mình hay không?
    Em phải xác định khi nuôi một đứa trẻ, em khó có thể nuôi một mình khi không có tiền và không có sự hỗ trợ của người thân. Bởi vì chỉ cần con ốm, chỉ cần người ngoài gièm pha, chỉ cần lúc em mệt mỏi,....Em sẽ thấy mình kiệt sức. Như vậy em cũng không còn sức lực thời gian để chăm sóc con nữa và vô hình chung em lại làm con mình thêm đau khổ, bất hạnh.
    Tuy rằng chị nuôi con một mình, nhưng bên cạnh chị vẫn có Ba mẹ và những người thân, bạn bè,...nên chị cũng không cảm thấy quá cô đơn em ạ.
    Em đã nói với bạn trai em về em bé chưa? Nếu cậu ta vẫn rũ bỏ trách nhiệm với con mình thì em cũng chỉ cần nói một lần. Người đàn ông mà chẳng có trách nhiệm với hành động của mình, bỏ lại ngưòi yêu và con thì em cũng chẳng nên tiếc làm gì. Vì có níu kéo sau này em cũng chẳng trông mong gì hơn đâu em ạ. Cậu ta chắc sẽ có lúc phải ngồi khóc đấy.
    Chị mong em cân nhắc kỹ lưỡng hoàn cảnh của mình. Hãy can đảm và mạnh mẽ lên em ạ. Có con là điều tuyệt vời nhất mà người phụ nữ có được đấy.
  8. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Cảm ơn mọi ngưòi rất nhiều vì đã chia sẻ và quan tâm. Chúc mọi người mỗi ngày sẽ có thêm nhiều niềm vui và hạnh phúc. .
    Hôm nay, con trai hơi quấy một chú vì lợi của chú mình đang nhú lên một cái răng mới. Con biết không là con đã ham thích gặm ngón tay của mẹ, rõ là đau, mắt láu lỉnh vui thích khi mẹ hét lên. Nhìn con đi lại tung tăng, tò mò chui vào góc nhà, chui qua gầm ghế, lọ mọ các xó xỉnh để tìm hiểu, để xem xét, khám phá mọi thứ trong nhà,...mẹ cứ thấy con giống con sóc con ấy.
    Nhớ khi hồi hộp theo dõi con lớn lên từng ngày, mẹ đã sung sướng vô cùng khi lần đầu tiên nghe tiếng trái tim con đập "bụp, bụp, bụp,..." đều đặn qua máy siêu âm. Rồi lại sợ hãi đến đứng tim khi bác sỹ nói mẹ khó có khả năng giữ được con. Lạnh cóng cả người, nước mắt lã chã, lang thang khắp thành phố không biết nên làm thế nào, hoảng loạn gọi điện khắp nơi để tìm một niềm hy vọng. Thế rồi một ông bác sỹ cũng đưa cho mẹ một sự yên tâm khi nói rằng tim em bé vẫn đập, tại sao lại phải lo sợ(???). Mẹ đã yên tâm trở về, lại hy vọng đếm từng ngày con lớn lên. Mẹ ăn khoẻ khủng khiếp! 3 tháng và mẹ lên 5 cân. Con trai đã đòi hỏi mẹ phải ăn thật thật nhiều, cứ để đói là buồn nôn ngay. Thật không thể tin là mẹ đã lên đến 18 cân với chiều cao thật khiêm tốn . Mẹ đã tự hào khoe khắp nơi là hôm nay con được bao nhiêu cân, con dài bao nhiêu cm, con đã mút ngón tay thế nào,....khi mẹ nhìn con qua màn hình 4D. Mẹ đã ghi lại những cử động của con vào đĩa CD và chắc rằng sau này con sẽ rất ngạc nhiên và buồn cười khi thấy mình lúc ở trong bụng mẹ đã ngộ nghĩnh như thế nào.
    Mẹ cảm thấy sốt ruột khi con đã 5 tháng mà chẳng chịu máy gì cả. Mẹ không nghĩ là con sẽ hiền như vậy nếu so với bây giờ, luôn chân luôn tay hoạt động Có lẽ tại bụng mẹ béo quá, và con thì chưa đủ mạnh mẽ để mẹ có thể cảm nhận những hoạt động của con. Thời gian trôi qua, thế rồi con cũng đạp chỗ nọ, thúc chỗ kia, thỉnh thoảng lại trồi cái mông con con ở góc này, thò cái chân bé xíu phồng lên ở chỗ kia. Ngày nào không thấy con cử động, mẹ chỉ mong đễn ngày đi siêu âm thật nhanh. Có lẽ là mẹ đã mắc chứng cuồng siêu âm vì mẹ chỉ lo con sẽ không tồn tại .
    6 tháng mẹ vác con đã ì ạch lắm rồi. Ai cũng hỏi "Con ơi, con đi đẻ à?" khi mà mẹ đi khám trong viện đấy.
    Thế rồi cái ngày mà con ra đời cũng đã đến. Bác sỹ dự đoán đúng ngày luôn. Mẹ đau từ 7 giờ sáng và vỡ ối sớm. Thế là cứ đau khan như thế mà chẳng thấy mở ra phân nào. Bác sỹ bắt trèo xuống để đi siêu âm lại "con có 3,2 cân thôi, nhưng em chắc phải mổ rồi". Lại trèo lên bàn, truyền nước, chờ đợi, gào thét cuồng loạn mỗi lần cơn đau quặn lên. Bác sỹ hét không được rặn vì sẽ rách tử cung, thở đi, thế nhưng mỗi lần con thúc ra thì lại không chịu nổi, chẳng có sự đau đớn nào khủng khiếp như thế. Bất cứ bác sỹ nào vào, mẹ cũng túm tay gào lên "Cho em đi mổ đi, em không chịu được nữa rồi". Bác sỹ bảo "8 phân rồi, cố lên" thế nhưng mà con tôi vẫn cứ rúc ở chỗ nào ấy, chả thấy chui đầu ra. Hơn 12h, bác sỹ bảo "Mổ". Hix, ngồi trên xe đẩy mẹ kiệt sức như chẳng biết gì nữa. Người ta bắt nằm ngiêng, tiêm thuốc tê vào lưng, và mọi nỗi đau chấm hết. Người nhẹ bẩng và chẳng nhìn thấy gì, vì có một tấm màn che trước mặt, mẹ nghe loáng thoáng tiếng người nói và chìm vào giấc ngủ.
    Rồi mẹ nghe văng vẳng tiếng trẻ con khóc, tiếng dao kéo loảng xoảng,...nhưng không thể mở cử động vì tê cứng mọi cảm giác. Rồi có ai đó chạm vào tay mẹ gọi "Em ơi, dậy nhìn con đi em". Mẹ mở mắt và nhìn thấy con, "3 cân 6 em nhé, sạch sẽ lắm", chị y tá nói.
    Mẹ nhìn thấy một khuôn mặt thật hồng hào, mới mịn màng làm sao, đôi môi hồng hồng chúm chím, tóc đen nhánh, rất nhiều, mỗi tội đôi mắt thì dài và xếch lên. Mẹ đã mỉm cười! Mẹ đã chào con và bác y tá đeo vào tay mẹ số của con rồi bế đi. Mẹ chìm vào giấc ngủ vói nỗi khát khao sẽ được gặp con thật nhanh, thật nhanh, mà là khi nào chứ? Mẽ đã tỉnh trong suốt mấy tiếng đợi hết thuốc tê. Mẹ mong mau chóng được gặp con nên không ngủ đuợc. Người trống rỗng và nhẽ bẩng mọi cảm giác. Và thế là con đã ra đời như vậy đấy.
    Con yêu, con biết không, để có được con là những năm tháng dài chờ đợi, là niềm hạnh phúc, là nỗi đau khổ của mẹ. Tất cả điều đó tạo nên tình yêu vô bờ bến mẹ giành cho con. Có nhiều lúc mẹ đã không đủ yêu thương giành cho con mỗi ngày, những chăm sóc, những chở che mẹ phải nhờ cậy ông bà. Tại cuộc sống quá khắc nghiệt, tại sự trả giá của mỗi số phận con người, tại những bon chen, giành giật, yêu thương, tiền bạc,....Tất cả những điều đó diễn ra mỗi ngày, mỗi giờ và mẹ đang cố gắng, cố gắng mang lại những gì tốt đẹp nhất cho con. Mẹ làm những điều đó, v ì con. Dù có không đủ yêu thương bây giờ thì cuối cùng cũng chỉ mong con có được hạnh phúc, đầy đủ, bù đắp phần nào đó thiệt thòi cho con. Điều mà con sẽ không có được như những đứa trẻ khác, đó là một gia đình đầy đủ, đúng nghĩa.
    Ngủ ngon nhé con yêu! Mẹ mong con sẽ hiểu được tình yêu của mẹ, nững vui buồn hạnh phúc mẹ đã, đang và sẽ trải qua, vì con.
    Mẹ yêu con! Nhiều.
  9. Romanza

Romanza Thành viên mới

Trong cuộc sống, mình cũng như mọi người ai cũng mong con mình có cha có mẹ đầy đủ. Nhưng cuộc sống có những khi trái khoáy thế đấy. Dư luận là một chuyện thôi, ta sống cho ta chứ ko phải cho người. Mình nuôi con nhỏ mình hiểu có một đứa con bây giờ ko đơn giản và nuôi con càng ko đơn giản chút nào. Chắc là bạn cũng hiểu.
    @Ichiban: Con mình chuẩn bị 7 tháng mà chẳng có cái răng nào. Đọc bài mẹ nó lại thấy những khoảnh khắc giống mình thế. Mong con trai hay ăn chóng lớn cho mẹ nó vui nhé.
  10. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Ồ mới chỉ có 7 tháng thì mẹ Ro đừng lo gì cả. Bởi vì con trai mình 9 tháng rưỡi mới nhú chiếc răng đầu tiên, và bây giờ là 1 tuổi rưỡi vẫn chỉ có 6 cái thôi, 2 cái nữa đang hăng hái nhô lên. Nhưng tựu trung thì răng chín sáu ba không trông đểu lắm . Con trai mình được cái dài mà không bụ bẩm đâu, chỉ roi rói người thôi. 10 tháng rưỡi vẫn chẳng thèm bò, chỉ lê như con chó con ấy, thế nhưng còn ba ngày nữa tròn 1 tuổi lập tức cu cậu đã đứng lên và đi đưọc rồi. Trộm vía :-).
    Sáu tháng thì cu cậu bỏ sữa ngoài chẳng chịu ăn, chỉ ti mẹ và ăn cháo nên phải trộn sữa vào cháo đấy. Bây giờ mỗi ngày chỉ ăn được 240cc sữa thôi mà phải ép lên ép xuống. Nhìn thấy cháo thì chạy trốn hoặc úp mặt xuống ghế rồi lại hé mắt nhìn, thấy mẹ vẫn bê bát cháo đứng đó thì lại úp mặt xuống, nhắng cực . Thêm nữa là dạo này thời tiết thay đổi nên cu cậu ốm suốt. 15 tháng thì mình mới cai sữa được vì cu cậu nghiện ti mé wá, cứ thấy thương nên lần lữa mãi. Thế mà bi giờ cậu ý vẫn chả chịu ăn sữa ngoài làm mình cứ xót cả ruột vì ốm thì gầy lắm.
    Mẹ Ro và mẹ nào có bí quyết cho trẻ thích ăn sữa thì giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhé.