1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết cho đêm không ngủ!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi cucvangcuoithu, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cucvangcuoithu

cucvangcuoithu Thành viên tích cực

Viết cho đêm không ngủ!

Hùng ơi!
    Em muốn được gọi tên anh thiết tha 1 lần nữa, một lần nữa rồi thôi, để rồi những gì đã có giữa chúng ta em sẽ xếp vào quá khứ.
    Đêm nay em không ngủ được, em rất nhớ anh! Nhưng có lẽ chỉ đêm nay thôi, em tự húa với lòng sẽ không bao giờ nhớ về anh với nhiều khắc khoải như vậy nữa.
    Để nói về chuyện giữa chúng ta chắc người bình thường nào cũng đoán rằng anh không và chưa bao giờ yêu em, chỉ có em ngộ nhận vậy thôi nên đây sẽ là lần cuối cùng và ngày cuối cùng em sẽ để lòng mình còn yêu và nhớ về anh. Thật dại khờ và ngốc ngếch đúng không anh! Em biết rằng kiếp này được sinh ra làm kiếp người em cũng chỉ có cuộc sống thừa mà thôi. Em chẳng có gì để mà có thể trở thành quan trọng với bất kì ai cả bởi vì ngay từ lúc sinh ra trên đời em đâu có được thừa nhận đâu! Lớn lên trên đời đã trót mang một thân hình xấu xí, nhà nghèo. 30 tuổi sống cùng một cậu con trai không có bố. Phải chăng vì vậy khi mang lòng yêu anh, người con trai đất Hà Thành em thấy mình đã mang tiếng đũa mốc mà chòi mâm son. Mà sao ông trời lại mang đến cho em một tâm hồn lãng mạn và đa cảm để em trở thành con người dễ yêu và dễ yếu lòng. Nhưng sự thật bao giờ cũng phũ phàng và nghiệt ngã, em biết tại mình không tự biết mình là ai nên mới yêu anh như vậy thôi. Đôi khi em vẫn tự hỏi mình sinh ra trên đời để làm gì? Để làm người thừa ư? Sao không tìm cách nào đó giải thoát đi?Nhưng...Đúng là muôn ngàn lần tại chữ nhưng. Chẳng phải em sợ chết, Em muốn chết lắm, chứ mà sống không ngẩng cao đầu được thi cũng nên chết quach đi cho rồi. Không phải tự biện hộ cho mình nhưng sự thật là vậy đấy. Nếu em phó thác con mình cho một ai đó hoàn toàn tin tưổng thi cũng nên ra đi để nhẹ gánh hồng trần. Nhưng bây giờmà chết đi em sẽ mang tiếng là chạy trốn trách nhiệm. Rồi con lớn lên sẽ dựa vào ai để sống mà trên đời này đâu có ai yêu con bằng mẹ> Nhìn con yêu quý anh em đã để lòng mình mơ đến một ngôi nhà hạnh phúc. EM vô cùng yêu anh, lâu lắm rồi em mới tìm lại đươc dư vị ngọt ngào của tinh yêu. Nhưng đắng cay và nghiệt ngã khi chưa kịp hưởng sự ngọt ngào của tình yêu mang lại thi vẫn vậy! Tại sao? Tại sao em yêu ai cũng thế, trước sau gì ngưòi em yêu cung sẽ xa em khi mà cả hai còn chưa kịp hiểu tình yêu của nhau. Trước tới giờ em chưa quen ngươi đàn ông nào lâu như anh và cũng chẳng yêu ai như anh. Nhưng em cũng chỉ để lòng mình yêu anh vậy thôi rồi em sẽ quên anhvà không bao giờ yêu ai nữa. thời gian còn lại của cuộc đời em sẽ chỉ dành cho con mà thôi. Giá như ngày ấy anh đừng gieo vào lòng em nhưng hi vọng, anh đừng đối xử với em bằng tâm hồn cao thượng và chân thành của anh của anh thì có lẽ em đã không yêu anh nhiều đến thế. Em cũng biết rằng xét về mọi mặt em hoàn toàn không xứng đáng với anh. Thôi thì nói nhiều cũng chỉ vậy thôi. Không biết vì bận công việc hay vì không yêu em. Chỉ biết rằng sau đêm nay thôi em sẽ không để lòng mình nhớ về anh nữa. Em cũng không biết đây là lần thứ bao nhiêu em viết về anh, nhưng bao nhiêu lần đi chăng nữa thì cũng làm em cạn nước mắt mất rồi. Sau này có găph nhau dù quen thi cũng hãy cố xem nhau như người xa lạ. để em trở về quê hương được thanh thản hơn. Mong rằng trên bước đường công danh anh rạng rỡ hơn và hạnh phúc. Anh hãy cố gắng giữ gìn sức khoẻ!
    MỘt người yêu anh!

Đặt tay lên ngực mình
    Thấy tình yêu đập mãi
    Dấu mối tình vụng dại
    Tận sâu nụ hôn đầu.

Mà thôi có gì đâu
    Tình nào không nghiệt ngã
    NHư bến bờ xa lạ
    Mình tự đặt chân vào.

Dấu cái buồn hư hao
    Vẫn gặp nhau trên phố
    Trong lòng như sóng vỗ
    Thôi vờ chưa quen nhau.

Tự dối lòng. Dù sao đến bây giờ em vẫn yêu anh biết bao!
  2. cucvangcuoithu

Những ngày xưa luyến nhớ!
    Nếu ngày ấy có một lần em khóc
    Nắng đã huyền trên tóc dấu thương yêu
    Nếu ngày ấy có một lần anh nói
    Gió giờ đây không quay quắt ngang chiều.
    Em vẫn nhớ mùa thu đầy nắng gió
    Heo may hiền ấp ủ những bình yên
    Cỏ im ngủ trong nỗi nhớ không tên
    Chiều dần lấp những lời ca vô tội.
    Anh ném nốt lên troài ngàn dấu hỏi
    Tóc mùa thu rối nỗi nhớ vô tình''
    Em nín khóc rồi quay đi không nói
    Mưa hạ nào cào xối xả nơi tim.
    Ngày xưa ấy anh tiếc từng giọt nước
    Anh hững hờ giấu thương nhớ lên môi
    Giá xưa ấy nắng chiều đừng vội nhạt
    Thì thương yêu có lẽ đã lên lời.
  3. cucvangcuoithu

Đặt tay lên ngực mình
    Thấy tình yêu đập mãi
    Dấu mối tình vungdại
    Tân sâu nụ hôn đầu
    Mà thôi có gì đâu
    Tình nào không nghiệt ngã
    Như bến bờ xa lạ
    Mình tự đặt chân vào
    Dấu cái buồn hư hao
    Vẫn gặp nhau trên phố
    Trong lòng như sóng vỗ
    Thôi vờ chưa quen nhau.
  4. cucvangcuoithu

Tưởng quên là dễ dàng, tưởng nói quên là có thể quên? Nói thì nói vậy thôi mà chỉ nghe giọng anh nói dù qua điện thoại cũng thấy tin yêu tràn ngập trong lòng. Nói thì là vậy, nhưng anh hẹn rồi mà anh có đến đâu, để em mòn mỏi đợi mong. Sao anh ác thế? Thà rằng anh đừng hẹn, anh hãy tỏ ra rằng mình là một người vô tình đi thì đâu đến nỗi. Thế là đã hết thật rồi. Em cũng chẳng dám hi vọng nữa. Chẳng còn gì có thể đợi mong anh.
    Ngày mai!
    Vâng ngày mai của em sẽ không bao giờ còn có anh. Em về xếp kỉ niệm vào quá khứ. Từ giờ cho đến cuối cuộc đời em sẽ luôn nhớ rằng em có một tình yêu đẹp dành cho anh và không bao giờ hối hận dù chuyện tình mình không được cùng nhau đi đến cuối con đường.
    Vĩnh biệt anh!
    Tạm biệt Hà Nội, ta về và sẽ luôn nhớ mi.
    Tự Bạch
    Rồi tất cả sẽ vùi trong tiềm thức
    Anh chỉ là một dĩ vãng xa xôi
    Câu thơ ấy một thời em đã viết
    Tự xoá đi bằng nước mắt mặn mòi.
    Nước mắt xoá nhoà thơ trên giấy
    Xoá làm sao thơ khắc trong hồn
    Nên vì thế bây giờ em vẫn khổ
    Nước mắt mặn mòi trên kí ức vu vơ.
    Giá anh cứ là người trong mơ ấy
    Giữa tâm hồn em đã vùi chôn
    Một nơi chốn hẳn bây giờ em thấy
    Cuộc đời không lạnh lẽo cô đơn.
  5. cucvangcuoithu

Em đi tìm anh
    Từ ngại ngùng, nông nổi
    Em đi tìm anh
    Dù con tim rất vội
    Chân bâng khuâng
    Cứ bước, lại dừng...
    Không còn tươi mới của thanh xuân
    Mắt nhìn búp non đã không còn muốn hái
    Dõi theo tình, bước đầu ái ngại
    Hay quay về, hay cứ vậy, là xong.
    Nhưng nào thể, lửa cứ cháy trong lòng
    Nào thể quên khi tim còn muốn nhớ
    Nào thể không trăn trở
    Không giật mình, ngày cứ lẫn vào mơ.
    Thôi em sẽ như xưa
    Bùng nốt lên những cời than còn ấm
    Thắp con đường bây giờ liều lĩnh
    Mặc kệ chia nhau, thiên hạ, những tiếng cười
    Em đi tìm lại vị của xinh tươi.

6. cucvangcuoithu

Gió về muôn nẻo nhớ
    Em lẻ loi giữa chiều
    Dọc con đường cát trắng
    Anh cầm tay người yêu
    Em về hoang vắng cũ
    KỈ niệm rêu phong rồi
    Lá rơi như nỗi nhớ
    Gợi bóng người xa xôi.
    Anh về chiều mưa ấy
    Ướt cả miền riêng ta
    Em gục đầu ngồi tiễn
    Kỉ niệm đầu đi xa.
  7. cucvangcuoithu

Rồi tất cả vùi quên trong tiềm thức
    Em chỉ là một dĩ vãng xa xôi
    Câu thơ ấy một thời em đã viết
    Tự xoá đi bằng nước mắt ngậm ngùi
    Nước mắt xoá nhoà thơ trên giấy
    Xoá làm sao thơ khắc trong hồn
    Nên vì thế bây giờ em vẫn khổ
    Nước mắt mặn mòi trên kí ức vu vơ.
    Giá anh cứ là người trong mơ ấy
    Giữa tâm hồn em đã vùi chôn
    Một nơi chốn hẳn bây giờ em thấy
    Cuộc đời không lạnh lẽo cô đơn.
  8. bagiadanhda

bagiadanhda Thành viên mới

Các pác viết cho nửa kia của mình còn em biết viết gì đây khi đêm nay em cũng ko ngủ. hic chắc lại ngồi nhâm nhi cafe và sửa mấy bài đang dở đến sáng mất ( cuộc đời vẫn trôi vậy thôi, hơi nhàm chán thì phải :D )
  9. mitsdac

mitsdac Thành viên mới

HIC, ĐÊM KHÔNG NGỦ THÌ SÁNG RA NGỦ BÙ ĐƯỢC MÀ.... CON NGƯỜI KHÔ KHAN LÀ THẾ....
  10. Baron

Baron Thành viên rất tích cực

Em đã đọc bài của chị...và cho em được chia sẻ một phần những nỗi buồn và cả những niềm đau....Nhưng chị đừng bi quan, vì cuộc sống cũng còn những con người tốt, sẵn sàng chia sẻ và cảm thông. Em hy vọng chị sẽ có được cho mình một hạnh phúc thật sự vào một ngày không xa. Bây giờ, em xin kể một câu chuyện nhé.
    Thử yêu lần nữa
    Xét về tình cảm, họ yêu nhau. Nhưng về lý trí, rõ ràng, Tony không phải mẫu hình lý tưởng của cô. Joshy hiểu rõ hai người là hai thế giới. Tony cũng chưa muốn có bạn gái để dồn sức cho sự nghiệp. Ngoài mặt, cậu dửng dưng nhưng lại luôn có một sự quan tâm đặc biệt không lời. Vì tất nhiên, dửng dưng chưa bao giờ có nghĩa là không thích. Và họ đã có với nhau một tháng với những gì đẹp đẽ nhất. Mọi việc đi nhanh hơn cả tên lửa NASA, đâu có ai biết cách làm cho tên lửa chậm lại khi nó đã được phóng.
    Cả Joshy và Tony đều cảm thấy những vấn đề không bình thường giữa hai người nhưng họ luôn né tránh. Một sai lầm kinh điển của những đôi yêu nhau. Không lâu sau đó, Tony đề nghị chia tay. Cậu đã phải chịu nhiều áp lực trong việc cố gắng trở thành một người bạn trai. Việc có bạn gái đã ngốn mất nhiều thời gian mà đáng lẽ ra cậu phải dành cho sự nghiệp của mình.
    Những ngày sau đó là những ngày u ám & nặng nề. Tony vẫn làm việc đều đều dù cậu không thể phủ nhận rằng cậu thấy rất trống vắng. Khi đã bình tĩnh hơn và thôi khóc, Joshy nhận thấy việc chia tay của hai người là việc vô lý nhất cô từng biết. "Có lẽ mình phải làm một cái gì đó!".
    Hai tuần sau, Joshy hẹn Tony đến quán nước quen thuộc. Cô nhìn thẳng vào mắt Tony và hỏi: "Mình chia tay đã nửa tháng, anh đã cảm thấy thoải mái và dễ chịu hơn chưa?". Chắc chẳng ai trên đời này cho rằng trống vắng là một cảm giác thoải mái dễ chịu nhưng Tony vẫn im lặng. "Em đã có rất nhiều điều không hiểu" - Joshy nói - "Nhưng ngày hôm đó, cả hai chúng ta đều khong đủ bình tĩnh để nói chuyện với nhau. Em thật sự muốn biết anh đã chịu áp lực như thế nào".
    Không dễ để Tony nói ra những gì cậu nghĩ nhưng Joshy đã khéo léo thuyết phục bằng tất cả những dịu dàng và cảm thông nhất mà cô có thể. Sau cùng, cô nói: "Em thật sự không thể chịu đựng được khi mình mất nhau như vậy. Nếu anh vẫn còn một chút tình cảm với em, chỉ cần một chút thôi nhưng là tình cảm thật sự chứ không phải lòng thương hại và anh cũng không muốn kết thúc như thế, chúng ta hãy cùng nhau bắt đầu lại thật chậm. Em tin mình có cơ hội để làm mọi việc tốt đẹp hơn".
    Tony im lặng rất lâu. "Mình sẽ bắt đầu thật chậm như thế nào?" - Cậu hỏi. "Nếu anh thật sự muốn biết và muốn thử, hãy gật đầu cho em xem nào!" - Joshy trả lời. TOny bật cười và gật đầu. Joshy vẫn luôn lém lỉnh như thế.
    Joshy chậm rãi. "Sẽ có một vài quy định bắt buộc, tất nhiên! Nhưng hãy thoải mái anh nhé! Em chỉ muốn cùng anh chơi một trò chơi thôi! Và đây là quy định của cô: Mỗi tuần họ sẽ gặp nhau ít nhất một lần và nhiều nhất ba lần. Mỗi người được quyền chủ động những cuộc hẹn và cả việc sẽ đi đâu trong một tuần. Tuần sau đến lượt người kia. Người bị động có quyền từ chối nếu không thoải mái nhưng một tuần bắt buộc phải có một lần đi cùng nhau. Đến khi một người muốn có cuộc hẹn thứ tư trong một tuần và người kia đồng ý thì đã đến lúc mọi việc trở lại bình thường như nó vốn như thế.
    "Để bắt đầu, chúng ta sẽ bốc thăm" - Joshy lấy từ trong xắc tay hai lá thăm be bé - "Người nào bốc được lá thăm ghi chữ THE FIRST sẽ là người chủ động hẹn đầu tiên. Và tuần kế tiếp sẽ là quyền chủ động của người kia. Cứ như thế! Anh đã luôn nhường em nên lần này em nhường anh trước đấy!"
    Tony bốc trúng lá thăm ghi chữ THE FIRST. Một tuần sau đó, cậu hẹn Joshy và trò chơi bắt đầu. Không dễ để hàn lại những thứ đã vỡ. Rất nhiều lúc Tony cảm thấy chán nản. Ý nghĩ về việc không hợp nhau làm cậu cứ muốn bỏ cuộc giữa chừng. Nhưng tình yêu cậu dành cho Joshy là một tình yêu thật sự. Joshy đã nói với cậu trước khi ra về ngày hôm đó: "Em chỉ cần anh can đảm và kiên nhẫn chút thôi để cùng em vượt qua giai đoạn khó khăn này". Cậu luôn nhắc nhở mình câu nói ấy để kìm bớt tính nóng vội và mau nản. Joshy cũng không dễ chịu gì hơn. Cô phải đánh đón tính tự ái của mình rất nhiều roi để nó yên thân mà nằm xẹp xuống. Cô tập yêu luôn cả những điều khiếm khuyết ở người con trai minh chọn. Cô lặp lại liên tục trong đầu hai từ "kiên nhẫn". Đã có nhiều điều buồn cười xảy ra trong suốt những ngày đó. Vì Joshy không hề quy định sẽ làm gì trong những lần gặp nhau nên họ nghĩ ra đủ trò. Joshy bắt Tony phải đến tiệm uốn tóc tán gẫu với cô trong khi các cô thợ rị mọ với cả đống ống cuốn trên đầu. Tony cũng khiến Joshy dở khóc dở cười khi ngồi chờ cậu trên thành hồ bơi nam. Họ đã cùng nhau chạy đua một chặng đường rất dài để tìm lại nhau.
    Dần dần, họ thấy thích thú được quyền "hành hạ" người kia mỗi tuần và cả cái cách hỏi nhau khi bắt đầu một cuộc hẹn: "Chiều thứ sáu này em rảnh không?". Thêm một thời gian nữa, họ bắt đầu thấy nhớ nhau và cần nhau nhiều hơn là ba cuộc hẹn mỗi tuần. Tony đã thích nghi được với việc san sẻ thời gian và áp lực cho một người luôn sẵn sàng lắng nghe cậu. Và cậu nhận thấy việc có cả bạn gái lẫn sự nghiệp không phải là điều quá khó. Vào tuần cuối cùng của tháng tư, Tony hẹn Joshy lần thứ tư trong một tuần. Hôm đó là một ngày tuyệt vời không kém ngày đẹp trời lúc họ quen nhau. Nhưng Joshy vẫn giữ nguyên quy tắc "mỗi người một tuần" của mình, cô chỉ điều chỉnh nó thành thỏa thuận. "Và tất nhiên người ta có thể vi phạm thỏa thuận trong những trường hợp có thể thương lượng được" - Joshy nháy mắt tinh nghịch khi cả hai đứng mút kem.
    Ngày 14 tháng 6, Joshy đem đến cho Tony một hũ thủy tinh đựng đầy socôla với dòng chữ: "Be my valentine!". Joshy cười một nụ cười của nắng: "Những chuyện không vui đã khiên chúng ta xa nhau vào đúng ngày lễ Tình yêu. Em không muốn đợi đến năm sau mới đưa anh món quà này! Em yêu anh!" - Cô hôn Tony.
    "Có một điều anh đã thắc mắc rất lâu!" - Tony nói sau khi qua phút ngất ngây - "Nếu ngày hôm đó em bốc phải lá thăm THE FIRST thì khi nào em sẽ hẹn anh?" Một nụ cười bí ẩn nở trên môi Joshy: "Thì đã bao giờ em không bốc phải là thăm THE FIRST đâu! Cả hai lá thăm đều là THE FIRST, em chỉ không cho anh nhìn thấy lá thăm của em thôi! Em muốn anh bắt đầu khi anh thật sự sẵn sàng. Còn em thì đã luôn sẵn sàng để chờ đợi anh!". Tony hỏi tiếp, cố giấu vẻ xúc động: "Nếu như anh không chơi trò đó với em, hoặc nếu như anh không hẹn lần thứ tư... nếu...". Nhưng hai ngón tay xinh xinh của Joshy đã đặt lên môi Tony để ngăn cậu nói tiếp. Cô nhẹ nhàng: "Đó là một bí mật! Khi đó, em sẽ tính cách khác nhưng em sẽ không nói anh nghe đâu!" Tony vòng tay ôm lấy cô. Cậu cũng không cần biết đến điều bí mật đó. Và sẽ chẳng bao giờ biết rằng Joshy chẳng có một dự tính nào cho những tình huống đó. Bởi cô tin là cả hai sẽ làm cho mọi việc tốt đẹp hơn.
    Con người không ai là hoàn hảo. Không có gì bảo đảm rằng bạn sẽ tìm được một người theo đúng những gì bạn đã vẽ ra cho một nửa của mình. Nếu thật sự yêu thương và trân trọng ai đó, hãy làm cho họ hiểu và ở bên bạn. Dù có thành công hay thất bại, bạn cũng không có gì để hối tiếc vì đã không sống và yêu hết mình. Hãy cho những người yêu thương mình và chính mình một cơ hội. Đừng bỏ cuộc quá sớm khi mọi thứ vẫn còn có thể!
    Mặc dù câu chuyện này không giống như câu chuyện của chị, nhưng em luôn mong chị hãy cho mình thêm một cơ hội, đừng bao giờ bỏ cuộc nhé. Em tin hạnh phúc sẽ mỉm cười với chị. Chúc chị và con trai chị hạnh phúc.