1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

VIẾT...CHO MÌNH...BÌNH YÊN...o o 0 o o ...

Chủ đề trong 'Ninh Bình' bởi iwcotte, 18/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

MÙA NẮNG MỚI
    ( HAIYENTRAN_159)
    Mùa nhẹ nhàng kéo em theo mất
    Chẳng kịp suy tư nghĩ ngợi điều gì
    Tại nắng cứ giục làm bước chân hối hả
    Sợ: mùa về lại vội vã như... anh
    Cuộc sống theo guồng cứ chậm rồi nhanh
    Có đôi lúc chưa kịp nhìn mình kỹ
    Đôi mắt đã sâu, đôi vai đã mảnh
    Những nếp âu lo sếp chất sếp chồng
    Em theo mùa về trả nợ những hư không
    Những vấn vương theo sợi rơm vàng còn vướng lại
    Biết anh cũng sợ rằng em vương mãi...
    Nên chẳng kịp nói gì, gió khẽ tự đưa đi!
    (hn 14/10/09)
    Có những thứ ta chỉ cần túm thật chắc, rồi quay quay và quẳng thế là bay xa...bùm...bõm. rơi mất tích.
    Có những thứ ta chỉ cần đặt lên cái thớt gỗ to như cái mâm, dùng còn dao năm chặt chặt, đến lúc ta mỏi tay thì nó cũng nát nhừ
    Có những thứ thì giản đơn, chỉ một mồi lửa thiêu rụi, có tài thánh cũng không cho nó quay trở lại ban đầu.
    Nhưng...có những thứ không hình, không dạng, không sờ, không nắm được, thì dao nào băm cho nát, lửa nào thiêu cho tàn...???
  2. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Lạnh.
    Mùi hoa sữa đã thơm nồng, gió làm nhớ mãi bài văn học "Gió lạnh đầu mùa" của Thạch Lam. Ngày ấy, cô giáo với ánh mắt dịu dàng, chiếc áo len cổ lọ ấm áp, mà lạ mắt khiến cho bao đứa học sinh cũng mún có 1 chiếc khi gió về...
    Gió đầu mùa...
    Và nhớ những ngày còn ở nhà, khi đài báo gió mùa, là 3 chị em nhong nhong thức dậy sớm, đòi mẹ phải mở cái tủ chứa quần áo mùa đông, háo hức như là sắp được trưng diện áo mới.
    CHung thì mặc ngay cái áo len dài đến đầu gối rồi cười toe toét, cái lúm đồng tiền sâu hơn và đẹp kinh khủng...
    Thành thì cứ một mình một góc, chọn hết chiếc này tới chiếc kia... còn mình thì hít hít, ngửi ngửi, cái mùi quần áo để lâu trong tủ, ấm ấm thơm thơm, có cả mùi của gỗ nữa...năm nào cũng là mùi này khi mở cánh tủ gỗ ra...
    Chỉ có mẹ là vừa quét nhà vừa quát ầm lên: " Mấy đứa hâm àh, chỉ lạnh 1, 2 ngày rồi lại nắng, đến tháng 11, 12 mới rét cơ mà, mặc giờ ra đường người ta cười cho"
    Thành ngây ngô: " Thế chúng con mặc...ở nhà"
    Thật ra mình cũng k mún cất lại nữa, diện cái áo phao màu đỏ như cà chua, thấy môi mình hồng lên một chút, soi gương...uh.. mình đã lớn rồi....
  3. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Hiện tại mình đang....và có lẽ cả sắp tới mình vẫn bị cấm cung.
    " KHÔNG ĐƯỢC RA KHỎI NHÀ"
    Lệnh lập tức được phát tán. Và buộc ohải thi hành ngay lập tức.
    Chỉ ở trong phòng, cơm đã có người nấu, đồ ăn thức uống trong tủ lạnh, quần áo có máy giặt...
    Không phải đi làm (chính xác là cấm)
    Không phải đi học ( chính xác là 3tháng nữa mới được)
    Không được yêu ( chính xác là: ba đâu cấm con nhưng nếu con muốn tự lựa chọn người iu thì đến năm 27, con bi giờ, phải do gđ duyệt và giới thiệu hu hu hu)
    Mình ở nhà và nhớ tới THẾ LỮ đúng, đúng là :" gậm một nỗi căm hờn trong cũi sắt/ ta nằm dài trông ngày tháng dần qua"
    Và rùi các cô, các bác, các chị, thi nhau dẫn các anh chàng tai to mặt lớn, tai quắt mặt dơi, tai như dở hơi mặt như ngớ ngẩn tới....
    Có một điều, là anh nào ra về cũng lắc đầu: " Không được"
    Còn mình thì cười toét hết miệng ha ha hà hà khà khà...
    Mình hok thuộc dòng "ế", ít nhứt thì mìh cũng có người khen mih xih và thôg mih....
    Mà nếu mình có thuộc dòng "ế" thiệt" thì mình cũng không thể "hợp tác" cùng mấy anh chàng "ế" khác nào rổ rá cạp lại...
    ÔI! gđ mih thiệt là....
    Daọo này mìh lên cân. Béo chũm chĩm. Tih hih là rất căng roài đây. Sáng trưa tối, chỉ ăn ngủ, ăn ngủ,....mìh tin, sau 3 tháng nữa...ba mẹ chuẩn bị luôn máy ép mỡ đi là vừa
  4. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

HN 17/10/09
    Hum nay là 1 ngày đặc biệt, mih khóc như mưa, mắc người ta cứ đứng nhìn, ngây ngô, k hỉu chiện gì, zà cũng hok bít làm gì... hỏi mỗi 1 câu: " Em đang khóc vì nhớ qk ah?" ( Hok bít )
    HUm nay là 1 ngày đặc biệt, mìh cười toét hết cả răng lợi , mih vừa kiếm được 1 khoản khá lớn trong vòng 1 tuần bị giam ở nhà ( may phết ), mặc thằng em zai cứ đứng nhìn mìh đếm tìn roài hỏi: " Cho e được bao nhiêu?" ( còn lâu )
    Hum nay là 1 ngày đặc biệt, mình nằm im lìm ôm cái laptop thân iu, nó đã thuộc về mìh, của mìh mãi mãi hiiii ( mih đã mua lại của thằng em ruột già của mih với giá 9tr, để nó mua cái máy bàn đánh điện tử cho...KHỦNG hic hic)
    Hum nay là ngày đặc biệt, mình thấy rất vui và hp, có người vừa nhắc mìh " không được cười nhìu quá, phải ngủ sớm cho khoẻ" nhưng mà mìh phấn khích lém, ngủ sớm sao được...la la la, lá là laaa...
    Hum nay là ngày đặc biệt, có lẽ....mih nên ngủ sớm cho nó trọn vẹn 1 ngày được ăn chơi ngủ nghỉ, được mếu máo khóc cười....
    Tự dưng thấy iu, iu cái gì cũng đáng iu
  5. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Hôm này có người nói với mình là: " Tại sao em vẫn vào đây đọc lại, nhớ về quá khứ"
    Suýt tý nữa thì mình cười chết sặc? QK là cái gì? Đây là cuộc sống của mình những tháng ngày qua, vui buồn, mình đã viết vào. Viết về tình yêu, về bạn bè, gia đình... viết về cảm nhận những điều trong cuộc sống. Và mình sẽ vẫn vào đây, vẫn viết tất cả những điều trên khi mình muốn viết.
    Nghĩ cũng thật buồn cười. Có phải mình dại dột k? khi yêu ai đó, lại viết hết vào đây? Người yêu mình sau này đọc được sẽ cảm thấy gét mình lắm nhỉ? Và có thể nổi cáu, có thể bỏ mình. Mình buồn lại viết vào đây.... và rồi 1 ngày nào đó, lại có 1 người yêu mình, đọc được và....ra đi.... hiiiiiiiiiiìi nghĩ mà cứ thấy buồn cười.
    Nhưng kệ.
    Mình sẽ viết, và vẫn viết những nghĩ suy của mình...những điều là sự thật, kể cả những điều là gian dối, nếu như mình thích. Mình vẫn sẽ cứ viết...
    haaaaa thấy cuộc đời này buồn cười thật...
  6. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Hôm nay 1 anh bạn đã nhắn tin tâm sự với mình những điều mà anh ấy chưa bao giờ nói. Tự nhiên mình bật khóc thật ngớ ngẩn...
    Anh rất yêu chị ấy, 2 người yêu và hiểu nhau... phải chia tay vì buộc phải thế, chứ k phải vì ai hết yêu ai cả.... và suốt 3 năm xa nhau, anh vẫn luôn đeo trên tay chiếc đồng hồ luôn chỉ về 8h, bất cứ lúc nào, ngày nào, chiếc đồng hồ luôn là 8h.
    Anh ấy kể vô tư rằng, đã có lần có người hỏi anh mấy giờ? Theo thói quen anh nhìn đồng hồ và nói: 8h...!
    Anh nói với mình: 8h là chị ấy!!!
    Hôm nay anh laịi nói: " Những kỷ niệm của anh....nó đẹp...và cũng đang chết dần dần theo thời gian..tuy nó không được gắn với những hình ảnh lãng mạn, nhưng nó thật thơ ngây, không chút người lớn"
    " Nghĩ về thế giới riêng của mình mà anh thấy thương mình, thương cho... (...là chị ấy)... anh không thể tìm lại được..."
    " qk của anh rất bình dị, bình yên..."
    " Đôi khi đi trên những con đường, anh cũng nhớ ngày xưa...kỷ niệm đẹp... nhưng anh không nói cho em...ai cũng nên có 1 thế giới riêng"
    Mình đã được nghe tất cả từ người đó... người đó nói những điều đó khi chỉ cách đấy 1 vài ngày, người ta nói không thể sống thiếu mình, ngoài mình ra người đó k nhớ, k nghĩ tới bất kỳ điều gì
    hiiiiiiìi hiiiiiiiiiiiiìi
    Tất nhiên rồi, dù ai có nói, có mắng mình là kẻ ích kỷ, k bao dung đi nữa, thì mình cũng k chấp nhận đâu. Sao có thể yêu 1 người như thế được cơ chứ. hì hì yêu là chắc chắn sẽ đớn đau lắm... cảm giác như ai đó bóp ghẹt trái tim, từng cơn co thắt làm nghẹn ngào, nước mắt chẳng trào ra được...cứ ngồi đó và cảm nhận nỗi đau lan dần khắp cơ thể...
    Dại gì mà yêu kẻ như thế nhỉ?
    1 kẻ rất tốt, rất chung thuỷ, rất trân trọng và tôn thờ người yêu cũ, tình yêu cũ, nuối tiếc và thương cho cái tình yêu đẹp và bình yên ấy, đã bị tan đi vì cuộc sống.... luôn thương người yêu cũ và nhớ về những kỹ niệm đẹp....
    1 kẻ như thế.... Mình không thể yêu được
    Nghĩ thì xem mình hợp với ai nhỉ? CHà chà, có thể là 1 anh chàng yêu rất nhiều cô, nhưng chẳng nhớ cô nào vào với cô nào, kể cả khi yêu minh cũng thế, nhưng ít nhất khi yêu mình không hề nhớ tới ai hìi hì thế cho đỡ đau đầu....
    Thật ra, đôi khi mình cũng thèm cảm giác có những kỷ niệm đẹp mà nhớ, và rồi hài lòng, và rồi thấy bình yên khi đã có nó...và rồi đi tới đâu cũng thấy những hp của ngày đã qua... Giá tất cả những nỗi đau được biến thành kỷ niệm đẹp, để mình cũng có 1 thế giới riêng mà cất giữ, mà nâng niu như anh ấy nhỉ?
    Mình chỉ nhớ tới cái tát đó, cái tát... giúp mình hiểu... và có lẽ cả mình và người đó đều là nỗi đau của nhau... những con đường mưa gió... ôi dào... chẳng nhớ, chẳng trách nữa làm chi... đã qua hết roài... khì khì...
    Tự dưng thấy mình nghèo nàn, người ta nói rất yêu mình, nhưng vẫn có những kỷ niệm để thi thoảng nhớ về, và thương người cũ... MÌnh chẳng nói yêu người, mà cũng chẳng có gì để nhớ... dù mình cứ cố tình nhắc thật nhiều, nhắc những điều đã có, và những điều k hề có.... tự nhiên thiên hạ nhìn vào, thấy mình thật giàu có... thật hp vì được nhiều người yêu thương...
    Mình chẳng yêu nữa.... kẻ như mình tốt hơn hết k nên yêu. hì hì hì cũng chẳng đáng để được yêu, vì cứ hay tô vẽ cái mặt mình, làm cho tất cả chẳng ai nhìn rõ mình... mình là 1 hoạ sĩ tài ba, và là 1 diễn viên xuất sắc...hì hì
  7. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

EM SẼ BỎ RA ĐI
    ( Đôi khi có thể thứ tha những điều rất lớn, nhưng lại không đủ dũng cảm để đối diện với một điều hiển nhiên rất nhỏ... con người, ai mà biết rõ được ai đâu...)
    Em sẽ bỏ ra đi...
    Không phải vì không yêu, mà là vì yêu nhiều quá
    Đôi khi con người ta thật lạ
    Làm những điều rất trái ngược với nhau
    Suốt cuộc đời này với bất cứ ai, em mãi mãi vẫn là người đến sau
    Ngay đâu tiên và hết đời vẫn hoài là như thế
    Điều đó thật ra cũng buồn nhưng đâu quan trọng
    Vì em vẫn giữ nổi không cho tim mình khóc
    Nhưng em ra đi vì đã quá mệt nhọc
    .... với những ánh mắt trầm tư cho quá khứ một thời
    Có thể là em quá ích kỷ đó thôi
    " Ai cũng nên có khoảng trời riêng để giữ"
    Tại em không có, hoặc tại em có mà cứ muốn cùng anh chia sẻ
    Em phơi lòng mình ra sáng rõ
    Để rồi nhận thấy một phần nơi anh không tỏ
    Chút xíu vậy thôi, chỉ là phần rất nhỏ...
    Nhưng mà em vẫn bỏ ra đi...
    (haiyentran_159, hn 17.10/09)
  8. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

WOA...OA CUỐI CÙNG THÌ ĐÃ CẮT TÓC
    HÌ HÌ HÌ
    HOK CẦN BÍT ĐẸP HAY XẤU.
    XẸT 1 NHÁT THẾ LÀ XONG.
    ĐƠN GIẢN THẾ THÔI, VẬY MÀ LẤY ĐÀ MẤY NĂM NAY HOK LÀM NỔI.
    VÀI PHÚT LÀ OK NGAY HI HI HI
    GIỪ TÓC ĐÃ NGẮN HOK THỂ NGẮN HƠN ĐƯỢC NỮA
    HAY THIỆT....
    HÓA RA MỌI THỨ THẬT LÀ GIẢN ĐƠN.
  9. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Kể ra thì cái gọi là yêu sống, yêu chết, thề non hẹn biển cũng hay đấy nhỉ?
    Vẫn bít là nó chẳng có thật, mà người đời cứ đua nhau nói, đua nhau tin...
    Có những người vừa mới lấy vợ chưa đến 1 tuần. Thề trước trời đất yêu thương mãi mãi, sướng khổ cùng nhau, không bao giờ làm vợ phải buồn phải khóc... Thế mà chỉ 1 chút tranh luận cỏn cỏn, thẳng tay tát vợ 2 cái...haaaaaaa
    Tất nhiên sau đó, anh chàng nào chả xin lỗi, chả lý do lý trấu...nhưng lúc tát có nghĩ đâu, giơ lên thậm chí còn k có 1 giây đắn đo...nhanh lắ, mạnh lắm... thế mà tát xong lại nói nổi là: " ANH ĐAU" hiiiiiiiìi hiiiiiiiiiiìi
    Có anh chàng nói với người yêu em là tất cả những gì anh có, là người anh yêu thương suốt đời ( tất nhiên câu này cũng đã từng nói trng qk rồi... ai mà chả vậy...hii hi ii mình cũng vậy ) nhưng...lại có thể k nghĩ suy gì, dành cho người ấy cái tát...rồi lý giải " em ơi cái tát đó không phải là cái tát...haaaâ"
    cuộc đời này chỉ toàn những giả dối, hoặc là chỉ toàn những sự thật ai cũng biết nhưng vẫn dùng lời lẽ bóng mượt để biến những giả dối đó thành 1 tình yêu diệu kỳ
    ôi! cuộc sống diệu kỳ thay
    viết cho đêm 18/10/09.... khắc sâu mãi phút giây ấy...phút giây...vỡ vụn...
  10. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

Cóc xấu xí...cắt tóc roài...sáng dậy soi gương thấy càng xấu xí hic hic
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa