1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết cho một người Hà Nội

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi Langbiang, 05/02/2003.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Langbiang

Langbiang Thành viên tích cực

Hôm nay là thứ 6, một ngày cũng bình thường như bao ngày khác. Sáng lại ngủ nướng, và hậu quả là lật đật chạy lên toà soạn... Công việc thì tới tấp, lo cho báo ra nên bài vở cứ ngập đầu ngập cổ, sửa, đọc bài, sửa, viết lại... liên tục...liên tục.
    Nhưng hình như có không khí gì đó khác khác. Hôm nay là lễ thánh Valentin. Có lẽ vì vậy mà mọi cô gái trong toà soạn chộn rộn hơn, và xin về sớm hơn. Về cũng được, nhưng mà về sớm cũng chẳng để làm gì, 7h mới tới giờ học tiếng Pháp. Ngồi lại vậy, cố làm một tý cho ngày mai bớt việc, và tranh thủ lên mạng. Anh biết không, đừng cười nhé, chẳng hiểu sao em vẫn cứ nghĩ, mỗi lần lên mạng là cảm thấy mình gần nhau hơn. Dù em đoán là giờ này bên ấy cũng có khi anh chỉ mới thức dậy, hoặc đang loay hoay với bữa sáng....
    Ngày Valentine nên báo chí tràn ngập những câu chuyện tình yêu. Cũng tự hỏi chẳng biết bên ấy anh đang làm gì... Hôm trước, hôm sinh nhật em ấy, chẳng hiểu sao tự cảm thấy tủi thân lắm... Em đoán là anh quên. Ừ, anh bận việc đến thế cơ mà... Mà cũng có thể là anh cố quên... Ừ, bớt liên lạc thì sẽ đỡ gợi nhớ hơn... Có thể thế này, mà cũng có thể thế khác. Như ngày xưa anh hay nói "maybe..."
    Có nhiều chuyện em muốn kể cho anh nghe lắm. Nhưng em vẫn khăng khăng muốn đợi cho đến khi nào ngồi trước mặt anh, em sẽ kể. Có những chuyện không thể nói qua email, hay điện thoại... dài dòng lắm, và cũng rắc rối khó hiểu lắm. Chẳng biết tới ngày về, anh còn muốn nghe những câu chuyện đó nữa hay không...
    Bây giờ chắc em chuẩn bị sang trường đây. à, hôm nọ anh bảo em đi học tiếng Pháp rồi về dịch bài hát cho anh nhỉ? Chẳng biết ngày ấy bao giờ thì tới...
  2. Langbiang

Nhiều khi em tự hỏi tại sao anh và em lại khác nhau như thế. Dù cố gắng, em cũng chẳng thể hiểu nhữngviệc anh làm, cả anh cũng vậy... Chúng mình khác nhau quá nhiều...
    Bây giờ thì em nhận ra rằng sẽ chẳng thể có hạnh phúc giữa những người quá khác nhau. Tình yêu thì có thể... Nhưng yêu mà cứ mãi đau đớn, dằn vặt, day dứt và hối hận... có nên giữ mãi một tình yêu như thế không nhỉ? Em cảm nhận anh vẫn giống ngày xưa, từ giọngnói, cách nói chuyện, chỉ có điều, có một điều đã rất khác biệt: anh ở vào một vị trí quá khác em. Chúng mình không thể thông cảm cho nhau.
    Biết là khó khăn lắm, nhưng thôi, chúng mình hãy cố gắng xem nhau là bạn nhé... Là bạn, nghĩa là thôi không hờn trách, không đau khổ ngấm ngầm và day dứt...
    Cuộc đời này có bao lâu mà hững hờ, anh nhỉ...
    Mỗi ngày đều có một giá trị như nhau mà... Chỉ có điều ta cứ cố tình nhắm mắt không chịu nhìn ra.
    Em đã quyết định sẽ bắt đầu lại từ đầu đấy. Nghĩa là dừng lại ở những kỷ niệm cùng anh, và nghĩ tới những điều thuộc về tương lai...
  3. Langbiang

Nhiều khi em tự hỏi tại sao anh và em lại khác nhau như thế. Dù cố gắng, em cũng chẳng thể hiểu nhữngviệc anh làm, cả anh cũng vậy... Chúng mình khác nhau quá nhiều...
    Bây giờ thì em nhận ra rằng sẽ chẳng thể có hạnh phúc giữa những người quá khác nhau. Tình yêu thì có thể... Nhưng yêu mà cứ mãi đau đớn, dằn vặt, day dứt và hối hận... có nên giữ mãi một tình yêu như thế không nhỉ? Em cảm nhận anh vẫn giống ngày xưa, từ giọngnói, cách nói chuyện, chỉ có điều, có một điều đã rất khác biệt: anh ở vào một vị trí quá khác em. Chúng mình không thể thông cảm cho nhau.
    Biết là khó khăn lắm, nhưng thôi, chúng mình hãy cố gắng xem nhau là bạn nhé... Là bạn, nghĩa là thôi không hờn trách, không đau khổ ngấm ngầm và day dứt...
    Cuộc đời này có bao lâu mà hững hờ, anh nhỉ...
    Mỗi ngày đều có một giá trị như nhau mà... Chỉ có điều ta cứ cố tình nhắm mắt không chịu nhìn ra.
    Em đã quyết định sẽ bắt đầu lại từ đầu đấy. Nghĩa là dừng lại ở những kỷ niệm cùng anh, và nghĩ tới những điều thuộc về tương lai...
  4. Wandering

Wandering Thành viên mới

Cho mình chia sẻ cảm xúc của bạn nhé, cô nhà báo bé nhỏ . Gọi là bé nhỏ bởi vẫn là một cô bé trong cái vẻ cứng cỏi và từng trải mà.
    Bạn viết hay lắm, sao không viết nhật ký đi. Thi thoảng đọc lại nhật ký sẽ học được rất nhiều điều. Viết nhật ký cũng là một cách giải toả tâm lý rất hữu hiệu đấy
    Thôi đừng buồn nữa, vui vẻ mà sống. Cuộc sống còn bao điều tốt đẹp ở trước mắt một cô gái 22 tuổi. Theo kinh nghiệm của mình, hãy quên chàng trai kia đi. Quên thật sự, không liên lạc, không nghĩ ngợi, không là bạn bè. Cách tốt nhất là vùi đầu vào công việc và tìm một người bạn trai khác. Rồi thời gian sẽ vùi mọi chuyện và dĩ vãng. Sau này nghĩ lại sẽ chỉ thấy nao lòng một chút mà thôi.
    Chúc thành công,
    Thân
  5. Wandering

Wandering Thành viên mới

Cho mình chia sẻ cảm xúc của bạn nhé, cô nhà báo bé nhỏ . Gọi là bé nhỏ bởi vẫn là một cô bé trong cái vẻ cứng cỏi và từng trải mà.
    Bạn viết hay lắm, sao không viết nhật ký đi. Thi thoảng đọc lại nhật ký sẽ học được rất nhiều điều. Viết nhật ký cũng là một cách giải toả tâm lý rất hữu hiệu đấy
    Thôi đừng buồn nữa, vui vẻ mà sống. Cuộc sống còn bao điều tốt đẹp ở trước mắt một cô gái 22 tuổi. Theo kinh nghiệm của mình, hãy quên chàng trai kia đi. Quên thật sự, không liên lạc, không nghĩ ngợi, không là bạn bè. Cách tốt nhất là vùi đầu vào công việc và tìm một người bạn trai khác. Rồi thời gian sẽ vùi mọi chuyện và dĩ vãng. Sau này nghĩ lại sẽ chỉ thấy nao lòng một chút mà thôi.
    Chúc thành công,
    Thân
  6. cafe20

cafe20 Thành viên mới

"Từ những năm tháng đã sống, để lại gì cho anh? để lại những giấc mơ về em. từ những giây phút đánh mất, anh vẫn dành tặng em, những gì tốt đẹp nhất của anh. Sẽ không tiếc ngày tháng, sống bên cạnh em và ký ức vui buồn chung, làm sao quên nụ hôn ban đầu, những đêm trắng bước trong màn mưa.
    Từng tháng năm sống bên nhau, nếu em được hạnh phúc, anh không tiếc hiến dâng đời anh. Và những mong ước mai sau, nếu không chỉ là mơ, anh vẫn muốn vì em đợi chờ.
    Sẽ thôi không vội vã, bước rất gần em mà vẫn lơ đãng nhiều khi, và sẽ thôi không còn giận nhau nữa, vì biết không ai yêu anh nhiều như thế.
    Thì làm sao nghĩ anh vẫn là anh, nếu những lời hứa thôi không chân thành. Vì anh không khóc bao giờ, đâu có nghĩa trong anh thờ ơ, vì anh vẫn sống khi anh có em hay vắng em mãi mãi...
    Thì làm sao nghĩ anh sẽ đổi thay, nếu bỗng ngày mai em không thức dậy. Người đàn ông trong anh nói không nhớ em, để mỗi ngày nhớ gấp ngàn lần hơn...
  7. cafe20

cafe20 Thành viên mới

"Từ những năm tháng đã sống, để lại gì cho anh? để lại những giấc mơ về em. từ những giây phút đánh mất, anh vẫn dành tặng em, những gì tốt đẹp nhất của anh. Sẽ không tiếc ngày tháng, sống bên cạnh em và ký ức vui buồn chung, làm sao quên nụ hôn ban đầu, những đêm trắng bước trong màn mưa.
    Từng tháng năm sống bên nhau, nếu em được hạnh phúc, anh không tiếc hiến dâng đời anh. Và những mong ước mai sau, nếu không chỉ là mơ, anh vẫn muốn vì em đợi chờ.
    Sẽ thôi không vội vã, bước rất gần em mà vẫn lơ đãng nhiều khi, và sẽ thôi không còn giận nhau nữa, vì biết không ai yêu anh nhiều như thế.
    Thì làm sao nghĩ anh vẫn là anh, nếu những lời hứa thôi không chân thành. Vì anh không khóc bao giờ, đâu có nghĩa trong anh thờ ơ, vì anh vẫn sống khi anh có em hay vắng em mãi mãi...
    Thì làm sao nghĩ anh sẽ đổi thay, nếu bỗng ngày mai em không thức dậy. Người đàn ông trong anh nói không nhớ em, để mỗi ngày nhớ gấp ngàn lần hơn...
  8. thatwhy

thatwhy Thành viên rất tích cực

Lang Biang ơi, em sao rồi ? Hãy vui và yêu đời lên em nhé.
    Chúc em luôn vui và có nhiều điều mong muốn sẽ đến với em !

that's why

9. thatwhy

thatwhy Thành viên rất tích cực

Lang Biang ơi, em sao rồi ? Hãy vui và yêu đời lên em nhé.
    Chúc em luôn vui và có nhiều điều mong muốn sẽ đến với em !

that's why

10. Langbiang

Em đã cố không nghĩ đến anh. Với lại, công việc ở toà soạn, những buổi học tối kín đặc... thôi thì cũng chẳng còn khoảng trống cho nỗi nhớ chen vào. Em cũng tự cảm thấy hài lòng về điều ấy... Nhưng còn những giấc mơ, sao vẫn mỏi mệt quá...
    Em sợ những giấc ngủ chìm sâu, và lại là hình ảnh của một gương mặt quen thuộc... Người ta bảo ban ngày nghĩ tới điều gì, ban đêm sẽ mơ thấy.., Nhưng ban ngày em chỉ nghĩ tới những bài viết, câu chữ, thông tin... Vậy mà... Anh biết không, em sợ, cảm giác sợ như một nỗi ám ảnh. Bởi trong những giấc mơ vẫn là nụ cười rất tươi của anh, cái dáng vẻ cắm cúi lúc nào cũng tất bật của anh, cả những câu bắt bẻ láu lỉnh và anh thường buột miệng nói thật nhanh cứ như là nếu nói chậm thì những thanh âm ấy chẳng bao giờ chui ra khỏi cổ họng.... Cả những ngón tay thon và rất dài... Ám ảnh đến hoảng sợ...
    Sau những giấc mơ như thế, buổi sáng bỗng trở nên nặng nề, ít cười nói hơn, và ít thoải mái hơn.
    Làm sao để đừng ngủ mơ như thế nữa. Em nghĩ rằng nếu ôm quyển truyện trước khi đi ngủ, nếu có mơ, cũng chỉ là những câu chuyện trong tưởng tượng mà thôi... Và rồi, anh còn nhớ cậu con trai trong "Xanh da trời và xanh lá mạ" không? Em vừa mua một tập truyện ngắn, tình cờ trong ấy lại là câu truyện đó, với cái tên gọi "Những ô cửa xanh"...
    Giống người con trai ấy vậy, anh nhé. Nằm nghiêng bên trái và giữ một niềm tin rằng mình sẽ chẳng còn mơ về hình ảnh của người kia...
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa