1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết Cho Mùa Đông

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi gio_mua_dong_bac2001, 09/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tristetriste

tristetriste Thành viên mới

Giữ một vỏ rỗng, một cái xác không hồn?
    Một lần ta "đánh rơi"... vì thương tiếc mà cứ ngồi nhặt lại vá víu, càng cố gắn lại những mảnh vỡ càng cào xước xác, càng khiến ta nuối tiếc nhiều hơn khi từng ngày nhìn nó càng rạn nứt. Ta nâng niu những mảnh vỡ, còn người có nâng niu ta? Ta cố giữ người lại thì người có trân trọng ta? Nếu chấp nhận sẽ mãi chìm trong nước mắt, nhịp nhàng trong nỗi đau thì đã là nẻo đường tuyệt vọng rồi. Điều khổ tâm nhất cho những đứa con là một người mẹ buồn, sống day dứt và khô héo.
    Thở dài...
    Bỗng nhớ cũng đã từng là một ai đó cố gắng níu giữ yêu thương. Cũng cố gắng không rầy rà, cố gắng nuốt nước mắt vào trong lòng cho riêng mình, cố gắng im lặng không gặng hỏi, không cả đòi hỏi, cố gắng lặng lẽ yêu và chờ đợi. Cứ tưởng đấy là nỗ lực để bình yên, để tránh qua những sóng gió và còn cứ tưởng là anh sẽ thấy đấy là tình yêu của ta. Cho đến một ngày... nghe tiếng nói, tiếng cười, thấy ánh mắt của anh ở bên ai mới nhận ra hóa ra đã lâu rồi mình chỉ là một cái bóng bám theo anh. Một cái bóng âm thầm, đơn lẻ và muộn phiền.
    Đôi khi yêu thương chẳng có lí lẽ, ta mang đầy yêu thương nhưng lại chẳng thể sưởi ấm cho người ta yêu bằng tình yêu đó.
  2. co_day

co_day Thành viên mới

...vâng , rồi mình cũng chỉ là cái bóng theo anh bao năm...Đông đến và đí , gió rét thổi , co ro trong cái bóng yếu đuối , cố gắng tất cả , để rồi sau cùng mình được gì ?...đau buồn và lẻ loi..Gió đến và Gió đi....để trong lòng ta bao tan vở , nảo nề ...
  3. NhatViet

NhatViet Thành viên mới

Bạn ơi! Mùa Đông đã qua chưa mà chừng như người vẫn ngồi bên khung, lặng lẽ dệt hạnh phúc từ nỗi buồn - những sợi tầm gai - không ai nhìn thấy, hơi lạnh vẫn còn chùng trên vai áo ấm, tiếng chuông gió như nhẹ lẻn vào ô cửa khép hờ chờ người về.
    Bạn ơi! Mùa Đông đã qua chưa mà tôi nhớ về cơn gió se lạnh đi qua thành phố nơi mình đã ở, dù mùa Đông chưa từng ghé thăm chốn ấy, nơi những cành Đào vội đem hơi lạnh từ miền Bắc trải dài đường vào sân bay Tân Sơn Nhất vào tuần lễ giáp Tết, nơi những xe ngựa thồ được dịp vào nôi ô vui tải những chậu hoa vàng từ Vườn Lài, Bà Điểm.
    Bạn ơi! Mùa Đông đã qua chưa mà từ nơi xa quê tôi nghe tiếng chuông chùa gõ nhịp buồn đêm trừ tịch, nhớ về anh em bạn bè , nhớ người ngược xuôi vội vã chiều 30 tết trở về quê nhà , nhớ những con đường quá đỗi bình yên sáng mồng Một, và những cánh hoa bị người mua bán lọai ra nằm lẻ loi bên vệ đường đêm Giao thừa.
    Ngày nối ngày bằng hy vọng mà nghe câu hát ngày dài hơn mùa. Bạn ơi! Mùa Đông đã qua chưa ?
  4. nhattuanhidro

nhattuanhidro Thành viên rất tích cực

Mùa đông! tôi lại nghe văng vẳng đâu đó những tiếng còi tàu thét vang trong đêm. Tiếng còi của sự ly biệt. đi xa rồi biết có quay lại không? Người xa hun hút như khói mây tan dần trong hư ảnh
    Đêm nối ngày bằng những chuyến mưa qua....
    Mùa đông - xa xôi những lời nói gần gũi ấm áp - xa xôi tiếng cười phai nhạt theo tháng năm
    Mùa đông - còn bao nhiêu mùa đông nữa để tôi chờ đợi - còn bao nhiêu mùa đông nữa thì trái tim bớt giá lạnh - còn bao nhiêu mùa đông nữa để gió mùa thôi bay
  5. bluemountainno1

bluemountainno1 Thành viên quen thuộc

mùa đông,

nhớ sapa, dù sương mù năm nay chẳng nhiều hơn năm trước và gió lạnh vẫn thổi chênh vênh trên những đỉnh đèo như thế ... thì vẫn muốn trở lại cái thị trấn đầy sương mù và gió lạnh ấy với miên man nào là hoa mận trắng và gió...

nhớ bàn tay ai ấm áp giữa cơn gió lạnh đầu đông, ấm áp vì có ai đó đợi chờ khi trở về thành phố lạnh và vắng từ một nơi xa xôi ..

"ngoài phố mùa đông, đôi môi em là đốm lửa hồng.." câu hát cũ cứ ám ảnh mãi trong trí nhớ những đêm mùa đông lạnh, trơ trọi một mình trong căn phòng nhỏ ..

Có nhiều nỗi nhớ khắc khoải tìm về giữa đêm, giữa gió đông....
  6. oan_hon

oan_hon Thành viên mới

Aaaâaaaaaaaaaaaaaa Mưa + Lạnh + Kẹt Xe :-s. Phơi mặt gần 1 tiếng đồng hô trên đường đi làm để cho cái lạnh nó tra tấn :-(. Nghe nói dự báo Hn còn rét đậm trong 10 ngày tới mà đau lòng :((. Ghét cái thời tiết này quáaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
  7. Loigiove

Loigiove Thành viên mới

Viết cho mùa đông, viết cho anh - tình yêu suốt đời của em, viết cho Trịnh - tình yêu đã gắn kết hai ta, viết cho thời thanh xuân đã đi qua của em.
    Dù mùa đông chưa đến, nhưng mỗi ngày không anh trong hơn mười năm qua đều là ngày đông buốt giá đối với em. Em nhớ đến Cuối ngõ - nơi lần đầu tiên chúng ta hẹn hò. Em nhớ góc quán nhỏ vắng người mà đã bao năm em không dám quay lại, bởi vì sẽ nhớ đến đêm đông khi ta ngồi nghe Trịnh, uống rượu cho mềm môi, nói cười những chuyện của tuổi trẻ. Em sẽ lại nhớ anh - khi anh ***g chiếc găng tay đầy mùi khói thuốc vào tay em cho khỏi buốt giá, khi ấy tay em còn đẹp, còn thanh tân. Em sẽ lại nhớ đến quãng đường về, mỗi gốc cây liêu xiêu, em cũng liêu xiêu đi đằng trước, để anh phía sau trông chừng khỏi ngã. Em nhớ nụ hôn đầu tiên và duy nhất của chúng ta, nồng nàn mê man hương rượu, ngọt ngào bồng bềnh như thế. Em nhớ nhiều lắm...
    Thế nhưng ngày vui thì chẳng bao nhiêu, ngày buồn thì quá dài. Quãng thời gian chờ đợi trong im lặng, tuyệt vọng như thế em không muốn nhớ lại phút giây nào nữa.
    Anh đã hỏi em "Lẽ nào trong cuộc đời, chúng ta chẳng yêu nhau một ngày nào?" Tại sao lại không? Em đã bỏ cả tuổi trẻ để yêu anh. Những nụ cười, giọt nước mắt trong suốt quãng đời thanh xuân của em là dành cho anh. Và cả sau này cũng vậy. Tình yêu suốt đời của em.
    Dù bao nhiêu hiểu lầm, xa cách. Dù cho có ai, dù đã lựa chọn thế nào. Em vẫn mong một ngày trở lại bên anh.
    Thế nhưng không bao giờ quay lại được nữa anh nhỉ. Anh đã có một người nắm tay suốt kiếp. Còn em, dù ai đi qua, dù ai ở lại thì đời này chỉ duy nhất một lần muốn nắm tay anh. Tình yêu của em, lãng mạn của em, hoài vọng của em, thanh xuân của em. Hơn một lần đã tự nhủ phải để nó ngủ yên, thế rồi đôi lúc không kìm lòng được, lại đau. Những trang nhật ký chỉ có anh đã nằm phủ bụi trong một góc bàn, khi nào nhớ anh quá lại lén lút lật giở từng trang, từng trang.
    Em đã không còn trẻ nữa. Chỉ có tuổi trẻ mới gặm nhấm nỗi đau để tự trưởng thành. Em cần bước tiếp. Em sẽ giữ anh của mười năm qua, chỉ của em, thuộc về em. Dù có trống rỗng thế nào thì em cũng sẽ bước về phía trước, phía không anh.
  8. vivunguyen

vivunguyen Thành viên rất tích cực

Nhạc Trịnh hay. Nhưng nghe nhiều thì tinh thần hơi bị đi xuống thế nên lúc buồn nhất thì ko nên nghe, mình đã phải cai nhạc 1 thời gian.
  9. shjnjkaito

shjnjkaito Thành viên mới

Viết cho mùa đông, viết cho mùa đã qua, mùa đông của tuổi 25, mùa đông chưa có nắm tay hay cái ôm siết chặt, mùa đông đôi khi thấy lạc lõng cô đơn giữa phố xá, người xe. Nhưng mùa đông ấm áp lắm. Mùa con được bố sưởi chân, được chui dưới nách bố để bố xoa đầu như hồi bé tý, mùa được ôm mẹ ngủ thoả mái mà ko lo nóng :) .Mùa của đứa trẻ mãi không chịu lớn.

Viết cho mùa đông tới, mùa sẽ có ai đó em yêu thương và yêu thương em giống như mẹ nói, mùa ta tìm thấy nhau.
  10. m88en

m88en Thành viên quen thuộc

Mùa hè đã đến, mùa đông qua đi