1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết cho những người tôi yêu !

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi always_be_01, 05/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nghitan83

nghitan83 Thành viên mới

Đôi Dép
    Bài thơ đầu anh viết tặng em
    Là bài thơ anh kể về đôi dép
    Khi nỗi nhớ trong long da diết
    Những vật tầm thường cũng hoá thành thơ.
    Hai chiếc dép kia gặp gỡ tự bao giờ
    Có yêu nhau đâu mà chẳng rời nửa bước
    Cùng gánh vác những nẻo đường xuôi ngược
    Lên thảm nhung xuống cát bụi cùng nhau.
    Cùng bước cùng mòn không kể thấp cao
    Cùng chia sẻ sức người đời chà đạp
    Dẩu vinh nhục không đi cùng người khác
    Số phận chiếc này phụ thuốc vào chiếc kia
    Nếu ngày nào một chiếc dép mất đi
    Mọi thay thế đều trở nên khập khiểng
    Giống nhau lắm nhưng người đời sẽ biết
    Hai chiếc này chẳng phải một đôi đâu.
    Cũng như mình trong những lúc vắng nhau
    Bước hụt hẩng cứ nghiêng về một phía
    Dẩu bên cạnh đã có người thay thế
    Mà trong lòng nỗi nhớ cứ chênh vênh.
    Đôi dép vô tri khắng khít bước song thành
    Chẳng thề nguyền mà không hề giả dối
    Chẳng hứa hẹn mà không hề phản bội
    Lối đi nào cũng có mặt cả đôi./.
  2. e9

e9 Thành viên mới

Lặng yên nghe xuân rộn ràng nơi nơi !
    Mùa xuân ngày Tết hoa cỏ bừng sức sống, đất trời trong trẻo thênh thang, trẻ con toe toe khoe tiền mừng tuổi, cụ già thủng thỉnh nhai trầu thượng thọ, giai gái nhìn nhau say say cái hương nồng của xuân mới...xuân đã về khắp nẻo !
    Và Ta. Ta cũng say. Mùa xuân ngày Tết - không thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ nhưng với ta mùa xuân ngày Tết sao thiếu cái ngâm nga tang bồng năm mới, sao thiếu cái ngất ngây cùng tiết trời ấm áp sức Xuân...
    Màu xuân ngày Tết lúc leng keng ngâm một câu thơ tự cho đời đã thoát tục, tự khen đời ngập chất thi nhân, tự thưởng mình thêm một lần chạm cốc...kha`kha`...cheer !
  3. sapa_2k

sapa_2k Thành viên mới

Xuân trên đất khach :
    Chạnh lòng xé tờ lịch mỏng
    Bùi ngùi nhớ tháng hai xưa
    Mỗi độ tết về trông ngóng
    Bộ quần áo mới Mẹ mua
    Ôi chao nhớ ơi là nhớ
    Dưa hành thịt mỡ bánh trưng
    Trước nhà treo câu đối đỏ
    Bà con vui đón xuân cùng
    Ôi chao nhớ ơi là nhớ
    Thầy cô bè bạn thân thương
    Mỗi độ xuân về tết đến
    Cùng nhau đi khắp phố phường ...!!!
    Xuân Ất Dậu
    Sapa
    ...
  4. baby_bluehp

baby_bluehp Thành viên rất tích cực

Dear Mắt to!
    Hôm nay khi chị mày đang ngồi ăn, đảo mắt trên cái máy vi tính một hồi, rồi đưa con mắt qua mấy tấm hình trên tường về gia đình cho đỡ mỏi.Bỗng nhìn thấy Mắt to đang toe toét cái miệng-cái hình chụp mấy năm trước ,trông dáng đứng thật uy nghi và oai vệ, cái má núm đồng tiền của Mắt to cứ làm chị thích thú và ước gì mình cũng có thì trông mình sẽ hay hơn..Liếc con mắt qua bên trái nữa thì lại thấy Mắt to qua tấm hình mẹ mới gửi qua cho chị, Mắt to của chị bây giờ đã lớn nhiều, mặc dù chị mày mới chỉ đi có được nửa năm thôi.Mắt to không cười toe toét như trước nữa, hôm nọ có hỏi thì lại nói là vì lớn rồi,cười như thế mấy bạn thấy răng sún sẽ chê.Mắt to nói thế làm chị mày muốn rũ ra vì cười mất thôi.Nhưng kể ra cũng đúng, cho nên chị mày ủng hộ quan điểm đó.Mắt to cứ thế mà phát huy nhé.
    Ngày trước khi Mắt to ra đời, chị còn nhớ ,mắt nhóc to thật là to, các bác kêu là "trong nhà đâu có ai có mắt to, lại có má núm đồng tiền nữa, thằng này chắc Bà Mụ nặn nhầm rồi."Mọi người thì thi nhau cười và khen nhóc,không những thế Mắt to lại còn rất trắng ngược hẳn với chị nên mọi người chê chị lắm; còn chị thì đứng lặng lẽ nhìn Mắt to ,và mỉm cười đón chào một thành viên mới của gia đình.Đã có dạo chị yêu Mắt to nhiều lắm, đi chơi đâu cũng bế Mắt to theo, bế nhiều đến nỗi bà ngoại nói:"mày bế em đến vẹo cả xương sườn kìa,thôi để cho nó tập đi."Nhưng mà chị thì muốn cưng và bế Mắt to đi chơi hơn, cũng mấy lần suýt làm nhóc bị ngã vì chị thử bế theo cái kiểu cho ngồi trên vai ấy mà, nghĩ lại cũng thấy chị to gan thật...Mắt to lớn lên, chị cũng lớn lên, nhưng tính chị thì ngang mà Mắt to thì cũng không vừa, cũng nhiều lần chị em mĩnh xung đột ghe gớm nhỉ, mà chị cũng từng không ưa Mắt to đấy, tại vì em được nhiều người yêu hơn chị...Nhưng mà cái thời con nít đã qua rồi,nên chị cũng để tất cả vào quá khứ như một kỉ niệm để sau này Mắt to trưởng thành,chị sẽ ôn lại để đòi nợ đấy....
    Chị tính học xong cấp III thì sẽ dành nhiều thời gian cho Mắt to,vaạy mà chị cũng không làm được, chị đã phải đi học xa nhà, còn nhóc thì lớn lên trong một gia đình không hạnh phúc.Chị lúc nào cũng lo cho Mắt to, nhóc còn quá nhỏ để hiểu những việc giữa bố mẹ, cho nên chị sợ Mắt to sẽ có những suy nghĩ không tốt như chị trước đây,và sẽ có một tuổi thơ không được hồn nhiên nữa.Chị đã mất tuổi thơ thực sự của mình, nên chị muốn bù đắp cho Mắt to, mà giờ lại rất khó khăn. Không hiểu bố mẹ có còn như trước hay không, nếu như thế thì chị sẽ rất buồn và không hiểu Mắt to sẽ như thế nào? Chị ở nơi đây,có đôi lúc hỏi thăm thì Mắt to nói mọi chuyện vẫn bình thường,chị cũng thấy Mắt to cười đã đời lắm, nên chị không biết là nên suy nghĩ như thế nào nữa. Ở nơi này, chỉ còn biết cầu mong cho Mắt to của chị hãy đừng để tuổi thơ của em giống chị nhé. Hãy sống hồn nhiên và vô tư như lứa tuổi của em nhé.
    Chị nhớ Mắt to và yêu Mắt to nhiều lắm.
    Fl,.../.../...
  5. kimlien11

kimlien11 Thành viên mới

"-Tại sao lại thế nhỉ?lạ quá anh nhỉ
    -Ừa,lạ nhỉ.Nhưng đố em biết là tại sao đấy?
    -Ưmmm...em chịu thôi.Vì sao hả anh?
    -Tại vì...tại vì....tại vì....
    -Tại vì sao ạ?
    -Lại gần đây anh nói cho nghe .... tại vì ....anh ...abc"
    Thế bảo làm sao mà em không cười được cơ chứ hả cưng?Lúc nào cưng cũng biết cách làm cho em vừa vui và cười được như thế,lúc vui vẻ thì không sao nhưng lúc cáu mà cũng được như vậy nên khiến em thấy trong người mình nhẹ nhõm lắm.
    Cưng biết không, khi nghe câu chuyện thời sv của anh,nghe chuyện về mối tình đầu của anh xong,em hiểu trong lòng anh nghĩ gì về em và em cũng một phần hiểu anh hơn.Sau khi nghe về những gì anh kể,em biết em không được vẻ bề ngoài như người cũ của anh,nhưng tính em lại tự tin đến mức em không có cảm giác là em kém hơn người đó hay cả những người con gái xung quanh anh bây giờ.Lạ kỳ!Nếu như những người khác,chắc sẽ nóng mặt lắm khi nghe người con trai của mình ca ngợi về người cũ trước mặt,vậy mà em lại không.Em biết cái gì đã là quá khứ của anh thì là quá khứ,cái quá khứ đấy đẹp hay xấu đều không đụng chạm gì đến hiện tại và tương lai của em nên em không thấy "ghen" cũng như chẳng để bụng làm gì.Em tự tin với bản thân em và tự tin trước mặt anh như vậy đó cưng ạ.
    Nhưng dù có mạnh mẽ và bản lĩnh đến đâu thì em vẫn là một đứa con gái,vẫn có lúc khóc khi nằm mê một điều gì đó không tốt,vẫn rấm rứt tức khi có một ai đó quan tâm đến anh quá để rồi về dỗi anh,hay là mủi lòng về những câu quan tâm hỏi han của anh mỗi khi em ốm,v....v.
    Em là thế đó,không chịu thua ai nhưng lại không thể chiến thắng nổi cảm xúc ngọt ngào mà anh mang đến nên đôi khi em mang trong mình những mâu thuẫn nho nhỏ để rồi lúc thì em dịu dàng ,nhẹ nhàng,lúc thì ghê gớm, khó tính ...thất thường "nắng mưa" với anh. Em "hư" ghê phải không cưng?Em "xấu tính",chỉ bắt nạt cưng thôi (nhưng mà như thế là còn ít đấy,chứ em ra ngoài ,những người khác còn bị em xử lý nhiều hơn nữa cơ ).Em biết là vậy nhưng tính cách mỗi người một vẻ,làm sao em khác được đây?Ai bảo cưng thương em làm chi,giờ thì cưng phải ráng chịu nghen . Ở ngoài kia trời tuyết,lạnh quá mà em thì chẳng có gì làm hôm nay & sao em thấy em xa cưng lâu quá là lâu à.Ngồi nhớ cưng,em viết vài dòng thế để rồi sau này,có chỗ cho em đọc lại cảm xúc "lộn xộn" trong những lúc thế này của mình,đáng quý phải không cưng?
  6. boxwehn

boxwehn Thành viên mới

Viết hay! Vừa tình cảm vừa có chút ngang tàng, lẫn hài hước ở trong.
    Được boxwehn sửa chữa / chuyển vào 14:48 ngày 23/02/2005
  7. baby_bluehp

baby_bluehp Thành viên rất tích cực

Đó là bởi vì trong số những thành viên của gia đình, bố-mẹ và Mắt to, thì tôi yêu Mắt to của tôi nhất. Tôi thích trẻ con, tôi thích sự hồn nhiên, trong sáng và nhõng nhẽo của chúng, và đặc biệt là cái tính ngang ngang giống bố tôi của Mắt to nhà tôi.Tôi yêu nó nhớ nó lắm. Tôi đã định viết thư cho nó, nhưng nó còn quá nhỏ để hiểu và lắng nghe những gì tôi nói, cho nên chỉ còn biết viết vào đây những dòng tâm sự này để cho đỡ nhớ nó và cũng hi vọng là một ngày nào đó nó sẽ hiểu và cảm nhận được tình cảm của chị nó dành cho nó...
  8. sapa_2k

sapa_2k Thành viên mới

Ngày ... tháng ...
    Chẳng thể đến bên em
    Cho dù lòng nhung nhớ
    Vì núi sông cách trơ?
    Nên nỗi nhớ mênh mang
    Mùa xuân cũng đã sang
    Nhớ em nhiều đến thế
    Gọi tên em ... khe khẽ
    Sống mũi chợt cay cay
    Trong nỗi nhớ chiều nay
    Thầm ước em bên cạnh
    Đôi bàn tay gía lạnh
    Nhung nhớ một bàn tay ...!!!
    Sapa
    Xuân 2005
    ...
  9. kimlien11

kimlien11 Thành viên mới

Theo chân sapa_2k,lấy ý tưởng,tớ tiếp nhé:
    Em có nghe bàn tay
    Nhớ mong bàn tay nhỏ
    Làn hương ấm dịu dàng
    Sưởi tâm hồn buốt giá
    Em có nghe chiều nay
    Tím một mầu thương nhớ
    Dài xuyên qua hơi thở
    Nỗi lòng kẻ xa em...
  10. e9

e9 Thành viên mới

Lâu mới ghé qua thấy cái nick quen quen mới biết bài của bé. Bé Lu (anh gọi thế cho tiện nhé) cảm nhận trong sáng lắm - tiếp tục phát huy nhé - anh biết tiềm năng bé còn nhiều !
    To boxwehn, khen cho sự xuất hiện đúng lúc - em út khu tớ đấy, dìu dắt bảo ban em nó nhanh nhớn nghe, cám ơn nhiều !