1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết hồ sơ, sơ yếu lí lịch, các bác có ý kiến gì không?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi caroslam, 15/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. caroslam

caroslam Thành viên quen thuộc

Viết hồ sơ, sơ yếu lí lịch, các bác có ý kiến gì không?

Tình hình là em đang ngồi viết cái hồ sơ đi xin việc. Xin ở mấy công ti nước ngoài hay gì gì thì không sao, viết cái CV với Resume gửi nó là ok. Khổ cái là em đang định xin vào cơ quan nhà nước nên khác. Sáng lọ mọ đi mua bộ hồ sơ về, đang cặm cụi viết mà bức xúc quá nên vào xả tí. Em không thể điền hết được những cái gì mà người ta bỏ trống được các bác ợ. Có nhiều câu em ko biết ghi vào làm gì và ghi ntn nữa. Kiểu:"Thành phần bản thân hiện nay..."; "Trình độ văn hóa... "; "Trình độ ngoại ngữ...- cái này mà để dài còn viết được, đằng này để có 2 cm chấm chấm, bố ai mà viết nỗi". Rồi vân vân. Các bác có ai viết hoàn chỉnh cho em mượn em hoàn thành cái, khi nào em làm to em trả ơn các bác!
  2. votma

votma Thành viên mới Đang bị khóa

Tuỳ mẫu bạn ạ. Nếu gặp mẫu có ghi "Cha (mẹ) trước 1945 có làm gì cho ta và làm gì cho địch" thì bạn khai rằng "Trước 1945 bố tôi bú tí người của ta và quấn tã do người của địch mang về".
  3. caroslam

Cái mẫu mình mua ngoài cửa hàng mà. Nhớ lại ngày trc viết mấy cái hồ sơ cái nào cũng vậy. Liệu có nên sữa đổi nội dung đi không nhỉ? Hay ít ra cũng phân loại đi. Loại hồ sơ đi làm, loại hồ sơ đi học... Cái này chung chung quá
  4. votma

votma Thành viên mới Đang bị khóa

Đã nói là form bán cũng có nhiều form khác nhau. Mà chả ai đọc mấy cái thông tin bạn đưa ra trong form đâu. Nội dung duy nhất địa phương của bạn có thể chứng thực được là bạn thường trú hoặc tạm trú dài hạn tại đó.
    Có hai phương án
    1. Dùng máy vi tính, đánh lại form gần giống như form mua. Bớt đi những nội dung không cần thiết.
    2. Dùng form đó nhưng không điền hoặc điền ngắn gọn thôi.
    Thành phần bản thân: Nếu bạn mới tốt nghiệp thì xác định bạn là "sinh viên học sinh". Còn nếu đã đi làm thì cóc xác định bạn thuộc thành phần nào, ngoại trừ bạn là "công nhân". Trí thức tiểu tư sản? Thời này tốt nghiệp đại học không được coi là trí thức. Còn bạn được đào tạo dưới mái trường XHCN nên không thể coi là tiểu tư sản được. Nông dân? Bạn có biết cầm cái liềm không? Địa chủ? Bây giờ bố mẹ bạn có hàng chục mẫu đất cũng được coi là nông dân. Tư sản... ặc ặc...
    Trình độ văn hóa: Tuỳ! Mặc dù bạn đã tốt nghiệp đại học, nhưng bạn muốn điền 12/12 hoặc Đại học cũng chẳng ai phiền.
    Trình độ ngoại ngữ: Điền ngắn gọn A, B, C, D, ĐH, trên ĐH... Vậy thôi, đâu có gì phải dài dòng? Người ta không quan tâm bạn có trình độ anh văn thương mại hay anh văn kỹ thuật.
  5. namcod

namcod Thành viên mới

Thành phần bản thân hiện này : Sinh Viên / Thất Nghiệp / etc
    Trình độ văn hoá : 12/12 / Đại Học/ Cao Đẳng
    Trình Độ Ngoại Ngữ : A / B / C / TOEFL
    2cm mà viết ko đủ sao trời .Ông chưa viết đơn từ bao giờ àh . Chỉ việc ghi mỗi cái cao nhất trong những thứ mà nó hỏi , ai bảo ông kể cấp 1 ông học trường nào , cấp 3 ông tốt nghiệp loại gì đâu mà 2cm chấm chấm ko viết đủ. Viết mỗi cái đơn mà còn ko biết cách viết , " khi nào em làm to "
  6. Be_goldendragon

Be_goldendragon Thành viên rất tích cực

Còn, lúc nào khai cũng thấy tên ... tuỏi bố mẹ anh chị em .
    Sao không ghi mỗi năm sinh là đủ nhỉ, kể cả giấy khai sinh.
  7. ksony

ksony Thành viên quen thuộc

Cái này đúng là chẳng ai quan tâm chỉnh lý cho phù hợp với hoàn cảnh và thời điểm cả !
    Cái bìa hồ sơ tìm mãi chưa thấy mẫu nào ghi thêm cái Điện thoại, trong khi ai cũng phải điền thêm phần đó.
    Phần khai báo thì thôi rồi, hình thức kô nói, có những đề mục không biết từ bao giờ :
    Thành phần GĐ sau "cải cách ruộng đất" ?
    từ năm 1955 đến nay làm gì ?
    Vừa giở 1 mẫu ra, lại có cả : Lương hiện tại, ngày xuất/nhâạ ngũ ..
    Bó tay, tự sáng tác 1 cái cho xong
  8. caroslam

Đã là văn hóa thì cũng khó đo. Đó là trình độ học vấn mà. Nếu bạn mà viết thì bạn mới thấy chuối.Nói chung để kê khai đi làm mà toàn thấy về gia đình là nhiều, về bản thân mình mỗi tí. May mà nhà em ba đời bần cố nông
  9. khongaiyeuai

khongaiyeuai Thành viên mới

Cái ý là phom thôi còm mình có thể đánh máy lại theo trình tự đó, thêm hoặc bớt theo cong việc hay khả năng của mình được mà. Phần nào không có bỏ trống ai bắt bịa ra cho kín giấy đâu. Nhiều khi thấy 1 bản khai tự làm gọn gàng sáng sủa người ta chả thích hơn ấy chứ. Kể cr là CT Nhà nước.
  10. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Không ngờ bạn lại mò được đúng cái mẫu lý lịch của tôi ngày xưa.
    Xin bạn gửi một bản cho tôi sang Mỹ để làm kỷ niệm cái năm tháng
    đáng ghi nhớ ấy.
    "Hà nội của ta là một bài ca," rồi thêm "năm xưa."