1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Việt Nam mình là thuộc hệ thống Pháp luật nào các bác nhỉ?

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi Constancy, 13/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Constancy

Constancy Thành viên mới

hihi, anh thaihonganh vui tính nhỉ? Có lần thầy giáo em có một đề tài khoa học là ''''Luật rừng giữa một rừng luật'''' đấy.
    Anh thái ạ, thế theo anh hiểu thì cái ngoặc đơn nên hiểu thế nào hả anh?
    Thôi, dừng việc nguỵ biện ở đây nhá, vì ai cũng biết thế nào là đúng, thế nào là sai rồi. OK?
    marquee marquee green b size 6 Gửi miền Bắc lòng miền Nam chung thuỷ /size 6 /b /green /marquee /marquee
    /quote
  2. No-fear

No-fear Thành viên rất tích cực

Trả lời bạn Thaihonganh, sở dĩ khi trước tôi và anh Hà bàn như vậy là do hiện nay có rất nhiều quan điểm liên quan tới cách gọi tên của hệ thống luật Common law.
    Thời điểm đó tôi chưa xác định được nên gọi theo cách nào, thôi thì cứ gọi theo cách phổ biến của giáo trình.
    Tới nay, sau một thời gian tìm hiểu, cộng với bài viết của bạn có vẻ thích nói đến ngữ nghĩa của các từ trong tiếng Việt (member box Tiếng Việt mà) nên tôi mới trình bày quan điểm mà tôi đã có được sau gần 2 tháng nghêin cứu. Nó khác cũng là tất yếu.
    Nên nhớ, kiến thức không phải là bất biến, nó cũng có quá trình phát triển chứ đúng không. Sao lại bảo tôi là phản cung?
  3. thaihonganh

thaihonganh Thành viên quen thuộc

Tôi đồng ý với bạn No Fear, kiến thức cũng tựa như cái đồng hồ. Bây giờ mình thấy 8 giờ thì mình nói 8 giờ; ba giờ sau mình thấy nó 11 giờ thì nói 11 giờ, không thể vẫn nói là 8 giờ được. Nhưng vấn đề ở đây không phải như thế bạn ạ!
    Trong cùng một chủ đề, khi nói điều gì mâu thuẫn với những gì mình nói ban đầu thì trước hết phải có vài lời đính chính hay giải thích cái đã. Đằng này bạn làm bộ như thể bạn chưa hề dùng từ ÁN LỆ trong chủ đề này bao giờ để dịch từ COMMON LAW.
    Tôi cũng hơi buồn bạn No Fearở chỗ là bạn cũng biết từ ÁN LỆ đã được nhiều người dùng, kể cả trong giáo trình luật khoa, vậy mà khi nghe Constancy nói rằng chưa thấy có tài liệu nào dùng từ đó cả mà bạn không nói một tiếng. Tôi cũng hơi thắc mắc Constancy là dân (học) luật mà không hề biết điều ấy? Hơn nữa, Constancy cũng không đọc kỹ những bài viết trong chủ để này lại đi khuyện tôi làm chuyện đó.
    Còn Constancy lại nghĩ sao mà cho rằng tôi ngụy biện? Trong khi đó, Constancy còn chưa trả lời tôi về lời của hai ?onhân chứng? mà tôi đưa ra. Ít nhất Constancy nói là tôi đã sai như bác LVHa74 đã sai và bác No Fear đã (từng) sai, cũng như những cuốn giáo trình luật học kia đã sai chứ? Chớ Constancy cứ nói khơi khơi rằng tôi ngụy biện và yêu cầu tôi dừng lai vì ai cũng thấy rõ rồi thì nghe sao lọt lỗ tai? Constancy học luật thì cũng thừa biết nhận đinh cái gì cũng phải có bằng chứng lý lẽ chớ? Nếu như bài viết trước của tôi trả lời Constancy, tôi cũng làm như thế, chỉ nói là:?Constancy dừng việc ngụy biện ở đây nhá, ai cũng biết nhiều người Việt gọi COMMON LAW là ÁN LỆ!? mà không đưa ra bằng chứng chi trơn thì mọi người sẽ nghĩ thế nào về tôi?
    Còn nữa, nếu Constancy muốn thảo luận thì cứ đưa lý lẽ của mình ra, chứ đừng bày đặt một câu hỏi cộc lốc kiểu như ?oAnh thái ạ, thế theo anh hiểu thì cái ngoặc đơn nên hiểu thế nào hả anh?? Tôi tham gia bên Thảo Luận cũng lâu rồi, cái kiểu tranh luận này tôi không lạ gì đâu (hình như trong chủ đề Thảo Luận Ma Kinh của bác Prankster có bàn đến chiêu này thì phải?)
    THÁI HỒNG ANH.
  4. civilrights

civilrights Thành viên mới

Hello bác
    Em Constancy nói bác vui tính - đúng lắm!
    Jungle Law? It is not bat at all. In my opinion, Việt Nam đất nước của mình theo luật Thủ tục đầu tiên
    Được no-fear sửa chữa / chuyển vào 13:32 ngày 09/08/2003
  5. No-fear

Thaihonganh thân mến!
    Tớ nghĩ chẳng có gì đáng buồn với không đáng buồn ở đây cả. Chúng ta đến đây để chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm, cách nhìn nhận mọi vấn đề từ phía Khoa học pháp lý. Cũng chẳng phải chuyện phân đúng phân sai, nguỵ biện hay không nguỵ biện.
    Sở dĩ tớ nói với cậu như vậy là bởi vì thấy cậu là thành viên box Tiếng Việt, lại rất thích vặn vẹo từ ngữ câu chữ nên mới nói cậu thôi dùng từ Án lệ = Common law là chưa chính xác, chứ thực ra cũng chẳng có gì mà phải cay cú thế.
    Tóm lại là mọi người hãy làm ơn chấm dứt việc nói người này người nọ nguỵ biện, người kia đúng, người kia sai. Topic này sẽ tiếp tục được thảo luận theo đúng tên gọi của nó. Không bàn sagn chuyện khác. Nhé!
  6. thaihonganh

thaihonganh Thành viên quen thuộc

Bạn No-Fear à, bạn bảo rằng tôi ?ocay cú? là quá đáng đấy nhé; đặc biệt ?ocay cú? với bạn thì lại càng không. Tuy nhiên, tôi cảm thấy hơi bực mình khi Constancy bảo tôi ?odừng chuyện ngụy biện? vì nó thể hiện sự coi thường thành viên tham gia quá. Hơn nữa, ngay trong câu đó, Constancy đã có thái độ rất khiếm nhã đối với tôi khi dùng từ ?oOK?? ở cuối câu. Trong tiếng Anh, dùng ?oOK?? như thế chỉ đối với bạn bè thân thiết ngang hàng phải lứa hay những người rất nhỏ tuổi hơn mình. Chứ trong xã giao, ăn nói như thế rất tối kỵ. Tôi tin Constancy biết tiếng Anh nên mới chêm nó vào trong khi nói tiếng Việt như thế, chứ không lý nào ?odốt mà thích nói chữ?.
    Còn chuyện bảo người khác là ?ongụy biện? thì cá nhân tôi chưa bao giờ làm như thế trên TTVN này. Nếu thấy họ lập luận hoặc đưa dẫn chứng sai, tôi dùng lý lẽ chứng minh điều đó, còn ?ongụy biện? hay không thì chính bản thân họ hay mọi người tự thấy.
    Còn riêng từ ÁN LỆ thì chính tôi không quan tâm lắm đâu. Tôi vẫn thích dùng từ THÔNG LUẬT hơn. Nhưng riêng trong chủ đề này, tôi chỉ mượn từ ÁN LỆ để nói về cái LUẬT RỪNG mà thôi. Vả lại, tôi đâu hề có ý định bàn chuyện chữ nghĩa ngay trong diễn đàn này; tôi có nói là nếu ai quan tâm thì mời sang bên Tiếng Việt cơ mà?
    THÁI HỒNG ANH.
    Được thaihonganh sửa chữa / chuyển vào 07:45 ngày 10/08/2003
  7. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Đề nghị bà con không nên đi quá xa chủ đề, nếu ai có sai thì nhận lỗi, một sự nhịn là chín sự lành mà. Cố gắng nhé, đừng chạm vào tự ái và tự trọng của người khác và cũng đừng có quá căn cứ vào câu chữ mà suy diễn, nhiều khi người viết có thể không có ý như người đọc nghĩ. Hãy thông cảm và bỏ qua.
    Thân mến.
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười
  8. No-fear

Thái hồng anh thân mến, nếu tớ dùng từ cay cú với bạn làm bạn tức thì thôi, tớ xin lỗi. Bây giờ đã đến lúc chúng ta chấm dứt câu chuyện này vì nó đi quá xa chủ đề. Rất đồng ý với Anh ngualuoi về ý kiến của anh.
  9. Constancy

Constancy Thành viên mới

Anh thaihonganh thân mến,
    Khi PM cho anh thì em chưa đọc đến chủ đề này. Nay có vài lời với anh.
    Thứ nhất, việc em nói anh nguỵ biện. Sao anh bảo là không có căn cứ? Rõ ràng việc anh lấy dẫn chứng từ bài của No-fear và LVHa74 là không có cơ sở. Em đã giải thích trong PM. Anh dùng câu chữ để bẻ vấn đề. Vậy đó có phải là nguỵ biện không? Nhân tiện hỏi lại các bác, câu này nên hiểu là gì? ''''COMMON LAW, Việt Nam mình gọi là ÁN LỆ''''? ( em thì hiểu là CL=án lệ). Và em hiểu là dấu bằng (=) khác với dấu ngoặc đơn ( ( ) ), cũng như khác với ''''các giáo trình luật tại Việt nam thường gọi hệ thống này với cái tên "án lệ" ''''.
    Thứ hai, từ ''''OK''''. Như vậy anh tự coi mình là bậc trên của em phải không? Nhưng liệu anh có quá nhạy cảm không khi trên diễn đàn này mọi người đểu bình đẳng. Kể cả nếu là thầy mà online và trao đổi thì cũng ngang với trò thôi. Tuy nhiên, em xin nhận khuyết điểm ở điểm này. Nếu nó làm anh thấy bực mình vì ''''khiếm nhã'''' thì em xin rút lại từ đó. Được không ạ?Còn bản thân em không bao giờ coi thường anh. Ít nhất là đã gặp anh một lần bên Tiếng Việt, và nếu anh chưa quên thì em luôn ca tụng anh đấy chứ? (Vì em đã giải thích tại sao em nói anh ''''nguỵ biện'''' nên thiết nghĩ anh cũng cố gắng bình tĩnh, nhìn dưới con mắt của một người trên để hiểu em hơn). Thêm nữa, em không am hiểu lắm về Tiếng Việt, nhất là ''''cách dùng đại từ Tiếng Việt trong xưng hô'''', nhưng bản thân em rất ''''nhạy cảm'''' với từ ''''''''cô'''''''' khi người ta gọi mình. Và em cũng hiểu là có ý coi thường đấy anh ạ. Vâng, có thể em ít tuổi hơn anh, có thể em hiểu biết kém hơn anh, có thể trình độ của em còn tồi, nhưng thiết nghĩ nếu anh đã gọi những người khác là ''''bạn'''', hoặc chí ít là gọi tên (nick) của họ thì cũng không phải ưu ái mà gọi em là ''''cô'''' chứ?
    Thứ ba, em cũng không muốn nói gì thêm về chuyện anh mượn CL để nói về JL nữa. Nếu anh có dẫn chứng về JL thì anh trình bày nhé. Tuy nhiên, em có ý thế này. Thật ra JL cũng chỉ là cách chơi chữ mà thôi. Vì trong luật thì bọn em hiểu đó là ''''quy phạm tập quán, hay là quy phạm đạo đức''''.
    Thứ tư, anh cũng không nói ''''bàn về Tiếng Việt thì sang bên Tiếng Việt '''' trong chủ đề này, cụ thể là về từ Common law nên hiểu là gì?
    Thứ năm, về các chuyện trong chủ đề "Mối quan hệ giữa ý thức và pháp luật'''' cũng như bàn về cái ''''JL'''' mà anh nêu ra, em đã PM rồi.
    Thân mến,
    Hà Nội - Sài Gòn xa dài nỗi nhớ
    Có khi nào anh hiểu được lòng em.
    Được constancy sửa chữa / chuyển vào 18:16 ngày 10/08/2003
  10. Constancy

Constancy Thành viên mới

Em muốn dành hẳn một bài Re khác để trả lời anh Thaihonganh về thắc mắc này.
    Em nghĩ nếu có giải thích bằng lời nữa thì cũng thừa nên em trích lại bài em trả lời anh để giải thích cho hai cái in đậm trên.
    Thân mến,
    Hà Nội - Sài Gòn xa dài nỗi nhớ
    Có khi nào anh hiểu được lòng em.
    Được constancy sửa chữa / chuyển vào 18:35 ngày 10/08/2003