1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Việt Nam sao ko dùng & sx máy phát điện sức gió nhỉ ???

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi Crayon_Shinchan, 28/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Crayon_Shinchan

Crayon_Shinchan Thành viên rất tích cực

Việt Nam sao ko dùng & sx máy phát điện sức gió nhỉ ???

Em thấy nước ngoài (đặc biệt là ở Châu Âu) người ta đang tập chung vào phát triển recycle energy. VD như ở Đan Mạch hiện tại năng lượng sức gió chiếm khoảng 20% tổng năng lượng điện rồi (tỉ lệ lớn nhất thê giới). Anh Quốc cũng đang tiến hành xây dựng các offshore windmill to vãi lúa. Ông bạn TQ cũng đang XD và lên kế hoạch dài hơi cho loại năng lượng sạch này. Ấy thế mà em thấy ở nc mình mới chỉ có mỗi một cái ở Bạch Long Vĩ do Tây Ba Nha làm hộ và đang lên kế hoạch làm vài cái chíp hôi ở miền Trung trong khi tiềm năng của chúng ta cho loại năng lượng này là rất lớn mà sx nó về mặt lý thuyết thì chẳng có khó khăn gì.
    Em cũng chưa thấy ở VN có doanh nghiệp nào sx loại hàng này.
    Vì vậy em muốn hỏi các bác về ưu nhược điểm của cối xay gió, giá thành của nó so với việc XD các nhà máy điện kiểu khác, tính khả thi của nó trong điều kiện VN mình.
  2. dtkienbs

dtkienbs Thành viên mới

em chỉ sẵn kể cái đoạn em vừa đọc buổi chiều vào đây cho vui tí, có gi không phải các bác bỏ quá cho.
    " vì sao thằng nhật nó không sản xuất máy bay, trình độ của nó thừa sức làm ra được máy bay chứ, tất nhiên là vậy, nhưng mà nó tính rồi, nó làm máy ảnh thì lãi hơn máy bay, tội gì cứ phải làm cái không phải là thế mạnh của mình, ở chúng ta cũng vậy, thấy cái gì cũng muốn làm, cái gì cũng phải làm nghành công nghiệp này , công nhiệp nọ cho thật hiện đại, nhưng đấy đâu phải thế mạnh của mình ........." em không nhớ nữa, nếu cố nói thêm lại đâm vào bốc phét, không trung thực, pai pai các bác
  3. Crayon_Shinchan

Crayon_Shinchan Thành viên rất tích cực

Oài, bạn này này nói vậy là chưa đúng roài.
    1. Sx máy bay bi giờ nó trở thành ngành công nghiệp đa quốc gia rùi. Ai bảo NB ko tham gia sx máy bay ?
    2. Điện là nhu cầu cấp thiết và khó có thể thay thế trong thế giới hiện đại. Bạn có thể dùng phương tiện khác thay máy bay nhưng khó có thể có năng lượng khác thay thế năng lượng điện.
  4. con_ma_kem

con_ma_kem Thành viên mới

không biết mọi người đã biết chưa chứa ở Bình Định , chính xác là ở Huyện Vân Canh đã lắp đặt vài máy phát điện bằng sức gió quy mô nhỏ , theo mình được biết thì tỉnh vừa có dự án triển khai , cụ thể là thế nào thì mình cũng đang tìm hiểu , có gì mình sẽ thông tin sau
  5. canhsathinhsu

canhsathinhsu Thành viên mới

Toàn gió hiu hiu buồn ... thì lấy đâu ra mà sản xuất ra điện.
    Công nghệ Điện - Điện Tử - Tự Động Hoá Trực Tuyến!