1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết những gì mà mình muốn viết và sự tình cờ.

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi hanhnm39, 17/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Viết những gì mà mình muốn viết và sự tình cờ.

Câu chuyện thứ nhất về cậu em tâm đầu ý hợp.
    Cậu em cũng quen biết tren TTVN bên Box diễn đàn kinh tế, cậu em hỏi về tài liệu CFA. Cậu em làm ở Price WaterHouse Cooper.
    Mình : em đang làm gì."
    Cậu em: "Em làm kiểm toán"
    Mình: "Thế sao em lại muốn học CFA"
    C.Em: "Vì em muốn làm về đầu tư"
    Qua trao đổi chi tiết về "đầu tư" của cậu em là làm về mảng nào thì mình thấy cậu em có dự định rất giống mình, đam mêm M&A, đam mê restruturing, Có niềm tin, sự tin tưởng vào một kiến thức về Finance, Business, mamufacturing,... đã làm cho 2 anh em càng vững tin hơn về con đường đã chọn.
    Sau đó là đến việc quyết định vì sao mình vào HCM làm việc. Chỉ cần nói ra lý do: Anh đi vì lý tưởng, niềm đam mê. Đó là thứ đã thúc đẩy anh đi. Bạn bè anh tất cả đều hỏi sao mày vào tận HCM làm việc để làm gì? người thì bảo để thay đổi môi trừong ah, vào làm vì lương cao ah, ... tất cả đều sai hết. Anh cũng ko muốn giải thích nhiều vì họ ko có niềm tin, tham vọng giống mình. Chỉ uh cho qua chuyện. mà thật sự là giải thích cho mọi người cũng chẳng để làm gì, lại tốn time lắm. Vì ai cũng hỏi mà.
    Ở nhà thì bố mẹ hỏi sao vào. Mình chỉ nói" Con đi vì niềm đam mê, lý tưởng và công việc" Bố cũng làm business nên bố biết tư tưởng: "con phải học giỏi, đỗ ĐH, làm chỗ ổn định lương cao không phải làm điều giúp ta vượt qua những rắc rối về tài chính, ko giúp đã giầu đc", thế là bố đồng ý cho đi ngay. Vì bố hiểu rằng mình là người tham vọng. Mẹ thì lo lắng bảo trong đó nhiều cạm bẫy, ăn chơi chác táng. Nhưng mẹ cứ yên tâm, con trai của mẹ tốt mà.
    Rồi mọi người hỏi ở đâu trong đó. Mình ko có ai là người thân trong đo cả. Thật may là có 1 số bạn khoảng 10 người. Đã giúp mình tìm đc nhà ở quận 10. Mình sẽ bắt đầu cuộc sống mới, độc lập gần như hoàn toàn. Trước đấy mình chỉ độc lập 1phần về suy nghĩ và các quyết định của bản thân. Giờ là cả cách sống, các mối quan hệ để mình tồn tại đc tại mảnh đất xa lạ này. Mình phải làm hết sức để thực hiện đc hoài bão của mình.
    Cám ơn đồng chí em đã làm cho anh thêm sức mạnh và sự nhiệt tình, hi vọng đồng chí em sẽ vượt qua đc những rào cản củ gia đình để thực hiện đc ước mơ, tham vọng của mình. Có lúc anh em mình sẽ thành đối tác chiến lược của nhau cũng nên.

Được hanhnm39 sửa chữa / chuyển vào 01:52 ngày 17/08/2007
  2. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Câu chuyện thứ 2: cô bạn gái như đã thân.
    Tối hôm qua có cuộc hẹn với 2 cô bạn và 1 anh ở quán Phố Cũ ở 195 Hàng Bông để bàn về việc học CFA của nhóm. 1 bạn thì mình mới gặp 1 lần hôm đi du lịch Sông Hồng cùng nhau. còn 1 bạn kia là bạn thân từ lâu rồi nên ko tính.
    Lần thứ 2 gặp nhau, bạn hỏi mình sau cậu lại quyết định vào HCM làm việc,. Mình chỉ cười và nói "Khó nói lắm, để tối tớ về gửi mail cho cậu đọc sẽ hiểu". Mình cũng chỉ hi vọng bạn sẽ hiểu đc phần nào. Nhưng sáng nay đọc lại mail của bạn mình thấy bạn như đã hiểu mình rồi.
    Mình gửi cho bạn toàn bộ đoạn chat của mình và cậu em mình kể ở trên. Một đoạn đã nói hết về niềm đam mê, tham vọng và vì sao mình đi khỏi HN để đến vùng đất lạ lẫm kia. Bạn đọc và đã hiểu, đã mail lại rất nhiều thứ.
    Bạn còn nói 1 câu làm mình hơi rung động" Hạnh mà ko về HN nữa thì tớ sẽ tiếc lắm đấy" Nhưng câu nói ấn tượng khi ngồi quán với nhau là bạn bảo vì mình là con gái nên ko dám thực hiện tham vọng của mình, chứ tham vọng của tớ còn lớn hơn của Hạnh cơ. Nhưng bạn ko thực hiện vì còn phải có nhiều mối quan tâm khác vì không thể chỉ có công việc ,sự nghiệp đc.
    Minh cũng dần hiểu bạn hơn, Bạn cũng có 1 hoàn cảnh khó khăn, cũng phải tự vươn lên trong cuộc sống rất nhiều và rất phải lỗ lực bản thân, Mình cũng ko phải là người sinh ra đc sung sướng. Mình phải làm lụng cật lực từ nhỏ, chỉ có đi học trên lớp và tối đc học còn những buổi khác phải đi làm, làm việc từ hồi còn bé tý tẹo đã làm mình biết và nhanh chóng thích nghi mọi thứ, biết quý trọng đồng tiền mồ hôi nước mắt mình làm ra.
    Cuộc sống vốn không có gì dễ dàng cả, bạn bảo nếu biết mình sẽ vào miền Nam thì tớ đã co thể làm nhiều điều hơn để giúp mình, và nhiều thứ khác nữa.
    Những lời tâm sự, niềm vui, tớ viết lộn xộn tý bạn nào đọc đc đừng cười. Thật ra tớ viết văn cũng đc nhưng tớ thích viết thế này hơn.
    hihihi
  3. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Câu chuyện thứ 3: Lang thang HN những ngày cuối cùng ở Hà Nội:
    Dạo này HN vào thu thật mát mẻ, gió mát thật đấy. Từ đầu tháng tới giờ mình trú tại 11 Hàng Gai để đọc sách, các cuốn sách tự phát triển bản thân, Business,... Rồi mình đi dạo quanh hồ gươm, đi bộ sang nhà thờ lớn,... Đi xe máy lang thang đường HN. Mình chỉ hay đi 1 mình để chơi quanh HN, Mình hứa sẽ đi hết những điểm mà một người HN như mình nên đi để biết về HN đủ sâu để ko ai chê là người HN mà ko biết.
    Những nơi mà mình chưa đi đến bao giờ mặc dù đi qua thì nhiều đến nỗi ko thể đếm xuể rồi. Đây là những nơi mình sẽ đi trong những ngày tới:
    1. Chùa Một Cột
    2. Bảo tàng dân tộc học
    3. Xem hạ cở ở Lăng Bác
    4. Một số quán ăn đặc trung HN, nhiều món mình chưa thưởng thức.
    5. Những nơi đã đi đc 1 lần trong đời và nên đi lại nếu có đủ time:
    - Văn Miếu quốc tử giám
    - Lăng Bác
    -
    Được hanhnm39 sửa chữa / chuyển vào 02:10 ngày 17/08/2007
  4. vnluc

vnluc Thành viên mới

Chào bạn, tớ biết bạn qua box DDKT. Hình như là bạn sẽ vào Nam vào cuối tháng 8 này đúng không. Mình cũng nhiều lần muốn vào đó nhưng chưa lần nào đi được. Ở đây hình như còn nhiều thứ níu kéo - với lại mình cứ có ý nghĩ "nếu mình thích thì ở đâu mà chả làm được, cứ gì phải vào Nam...". Thế là lại quyết định ở lai....
    Chúc bạn sớm làm được những điều mình muốn!
    Good luck!
  5. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Uh, mình cũng nhớ cậu mà.
    25/8 mình vào HCM, tất nhiên là ở đâu cũng làm đc rồi, có điều làm đc tới đâu và làm như thế nào thôi. Vì có những thứ ở HN mình chưa phát triển để theo kịp HCM. Môi trường chưa đủ chín muồi để ta làm điều ta cần nên phải đi chỗ mới. Nhất định sẽ quay về HN khi đã đủ điều kiện làm đc những thứ mà ở đâu ta cũng làm đc. Còn tạm thời nếu ở HN thì mình lại ko làm đc.
    Tks bạn.
  6. haiyentina

haiyentina Thành viên mới

Cố gắng lên em, mọi điều tốt đẹp đang chờ em phía trước. Chúc em gặp nhiều may mắn trong thời gian đầu và sớm thành công với những đam mê của mình.
  7. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Hôm nay bị mất ví, bị mất hết giấy tờ: Chứng minh thư, bằng lái xe, đăng ký xe máy, thẻ ATM, tiền mặt, ....
    Đang chán bảo mai sẽ đi làm lại giấy tờ và lùi ngày vòa HCM thì đc tin có người nhặt đc,
    Cảm ơn đời vì vẫn còn người tốt bụng trả lại của rơi cho người bị mất.
    Càm có thêm niềm tin vào cuộc sống rằng đời có nhiều người tốt và không quá tham lam.
    Kế hoạch Nam tiến sẽ không có gì thay đổi cả.
  8. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Hôm nay bố nói nhiều quá. Mượn rượu bia để nói và dậy dỗ mình. Có nhiều thứ bố nói mình biết rồi nhưng mình có lẽ là suy nghĩ hơi tích cực quá. muốn thay đổi các xã hội đang mục nát này. Bố biết, và nhiều người biết để có thể len lỏi lên cao thì họ làm gì, nhưng ai cũng đi làm thế và bố bảo nếu con muốn làm việc ở VN thành công mà con tự tách mình ra khỏi cái guồng vốn nó thế thì e là con sẽ không làm gì đc. Mặc dù là tiêu cực, quan niêu nhưng nếu cong không đi theo con đường đó thì con sẽ không thể lên đc. Con cứ nhìn quanh con xem. Những người gọi là thành công họ làm gì để đc là thành công. Họ vẫn phải đi luồn cúi, lom khom, chạy chọt, đút lót để kiếm đc các hợp đồng béo bở. Con thử nghĩ nếu con ko làm thế thì những thứ béo bở con có kiếm đc bằng tài năng của con hay không. xã hội có quá nhiều thứ chướng tai gai mắt. nhưng liệu con có thể làm đc gì. Nếu cái XH này có tới 20 triệu người có ý nghĩ giống con thì xã hội sẽ khác chứ nếu chỉ có 1 triệu người giống con và còn lại 79 triệu người có ý nghĩ khác con thì con sẽ làm đc gì. con làm gì để có thể chen chân vào đc đây. Đơn cử như ở huyện mình. Những cái hợp đồng béo bở đều rơi vào CTY của con các vị chủ tịch hay bí thư huyện, con thử nói con có tài con đi đấu thầu xem liệu con có thắng thầu hay không.
    Có lẽ đây cũng là thực tế, những người trẻ như chúng ta biết điều này nhưng sẽ làm gì để thay đổi nó hay sẽ chấp nhận nó mặc nhiêu và điều chỉnh cho phù hợp với nó........................
    Nhiều vấn đề nan giải và khó khăn quá mức......
    Được hanhnm39 sửa chữa / chuyển vào 22:25 ngày 24/08/2007