1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết ra cho nhẹ lòng....

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi xuxuebn, 26/03/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. xuxuebn

xuxuebn Thành viên mới

Bỏ qua những lời khuyên ngăn của gia đình, em đã quyết đến với anh, một người thất nghiệp, gia đình thì nghèo, và nhất là nhà em và anh cách xa nhau.
    Vậy là em và anh đã cưới nhau được 4 tháng, và có 1 năm yêu nhau, vậy mà giờ đây sau 4 tháng sống chung, em cảm giác như tình cảm càng ngày càng phai nhạt, 4 tháng mà như 4 năm vậy, thời gian trôi sao mà chậm quá vậy trời.
    Từ ngày sống chung, đã bao nhiêu lần bọn mình cãi nhau anh nhỉ, em còn không nhớ nữa, những mâu thuẫn trong cuộc sống liên tục diễn ra, 2 đứa luôn bất đồng quan điểm, và anh luôn là người thắng cuộc trong cuộc cãi vã, chỉ có em là sai.
    Anh à, em không thể lựa anh được nữa đâu nhé, em chịu hết nổi rồi.
    Nguyên nhân sâu sa của mâu thuẫn là gì anh biết không? Là tiền anh ạ. Anh quyết tâm với nghề của anh, với mức lương 2 triệu của anh, liệu có sống được ở Hà Nội không anh, có nuôi được con không anh? Uh thì không sao, em lo được, em chăm anh và tạm thời lương của em cũng tạm đủ cho 2 đứa, tạm đủ thôi anh nhé. Em lo lắm. Anh nói rằng em là vợ em phải chăm sóc chồng, cơm nước đầy đủ, nhà cửa sạch sẽ, anh nói rằng em đã không hoàn thành nhiệm vụ của 1 người vợ vì em không cơm nước đầy đủ cho anh. Từ ngày lấy anh, dù cãi nhau với anh thế nào thì em vẫn nấu cơm bình thường, chỉ có ngày 8/3 vừa rồi là em không nấu thôi mà anh, mà nó là ngày gì anh biết không? Em không nhận được tin nhắn hay bất cứ thứ gì từ anh - một người chồng em rất mực yêu thương và chăm sóc, ngược lại anh đi ăn nhậu với bạn đến tối, về nhà anh bảo em nấu cơm, anh nói rằng tại em không tươi cười với anh nên em bị như thế. Anh có biết em buồn thế nào không?
    Anh không muốn về nhà bố mẹ em nhiều? Tại sao thế anh? Gia đình em có điều kiện, các anh chị ruột của em giầu có, nó là cái tội của em à? Các anh chị em đi buôn bán thì có gì là không tốt. Uh thì các anh chị em không được học đại học như anh, có thể tầm nhìn không bằng anh, nhưng ít ra bây giờ họ cũng giầu có, thế là giỏi lắm rồi anh ah, anh chê họ dân buôn bán, không có tầm nhìn, không thể phát triển được. Nghe anh nói vậy mà em thấy thật buồn quá, không phải em buồn vì anh chê họ, mà em buồn vì anh k biết mình là ai. Mẹ anh bán rau ngoài chợ đấy anh, bố anh nuôi lợn, lương của anh thì được 2 triệu đấy anh.
    Mỗi khi nói chuyện với anh, em biết tính sỹ diện của anh và lòng tự trọng của anh cao nên cũng lựa lời để nói chuyện, vậy mà nhiều khi anh lại dỗi vì cho rằng thái độ của em thể hiện sự coi thường anh, anh ơi, có khi nào anh nhạy cảm quá không anh, có phải khi anh k có tiền thì tính tự ti của anh càng cao phải không?
    Em yêu thương và chăm sóc anh hơn bất kỳ một người nào khác, vậy mà anh nói rằng em gò má cao sát chồng. Anh nói rằng anh không cần nhờ gia đình nhà em, vậy mà anh lại đang dựa vào em đấy.
    Bây giờ, nếu có tiền, em nghĩ anh sẽ không như thế, anh sẽ không tự ti, sẽ không quá nhạy cảm, sẽ không nghĩ rằng bị phụ thuộc vào vợ. Nhưng điều này có vẻ khó anh lắm anh ạ. Anh luôn hy vọng công việc của anh tốt hơn để anh kiếm được nhiều tiền, nhưng anh không biết thời điểm đó là khi nào, không biết tương lai sẽ ra sao, anh chờ đến bao giờ đây anh? Anh không muốn mang tiếng dựa vào nhà vợ, không muốn dựa vào vợ, nhưng anh à, bố mẹ chỉ có thể giúp cho 2 đứa cái gốc thôi, còn ngọn như thế nào là do mình cơ mà, dựa vào anh chị, dựa vào bố mẹ em thì có gì là sai? Gia đình anh thì không có khả năng giúp 2 vc rồi, không lẽ anh tính vc mình sẽ đi thuê nhà, và sống như hiện tại mãi sao? Em thì không thể chịu được như thế đâu nhé.
    ....
    Bọn mình cãi nhau vì những lý do nhỏ nhặt, không có lý do nào là lớn nhưng sao em cảm thấy khó sống quá, em sắp không chịu nổi nữa rồi anh à. Em sắp không thể chịu đựng được tính gia trưởng, tính sỹ diện và tinh tướng của anh nữa rồi.
    Đêm nay anh không về, và em ở nhà 1 mình để suy ngẫm về mối quan hệ của 2 đứa mình. 4 tháng, bọn mình định ly hôn 2 lần, có khi nào là quá tam 3 bận không anh?
    Em nên làm gì bây giờ khi đã quá mệt mỏi rồi...Có khi nào bọn mình nên ly hôn...
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Ly hôn đi chứ.

Biết lấy cả vợ về, biết "muốn" khỏi phải nhờ nhà vợ, thế nhưng chỉ biết CHỜ cho mức lương tăng lên 2,1tr à? Ngày nay một số bạn sinh viên năng động còn kiếm được hơn số ấy nhờ đi làm việc bán thời gian. Nay đã tốt nghiệp đại học, đi làm toàn thời gian, đã lập gia đình, mà không kiếm ra hơn 2tr, thì là kẻ thất bại rồi.

May là giờ còn ăn chực của vợ được. Chứ tự thân sống thì 2tr có đủ tiền ăn, tiền nhà, tiền xăng, tiền tiêu hay không?

Ly hôn đi bạn ạ.

Một người mà cha mẹ không giáo dục nổi lòng tự trọng, một ng mà tự họ không phát triển được tính tự giác, thì bạn có "dạy" mấy chục năm nữa cũng không có kết quả đâu.

Bạn quyết định sai, bạn chọn chồng nhầm, thì bạn phải chịu. Giờ ly hôn là "cắt lỗ", chứ kéo dài thì bạn càng ngày càng lỗ.

Anh kia sau này lừa được cô vợ khác nuôi báo cô thì là chuyện của anh ấy, bạn không cần phải chăm lo cho đời sống của một kẻ không thương yêu lẫn không có trách nhiệm với bạn đâu. Bạn đem tiền về mà biếu cha mẹ bạn ấy.

(Đàn ông đi kiếm đc có 2tr/tháng MÀ dám lên mặt gia trưởng với vợ là thằng hèn. Giỏi thì ra ngoài đường mà vênh váo với thiên hạ, xem có bị vả cho gẫy răng, xem có bị đuổi việc mất cả 2tr/tháng hay không xem. Tưởng gì, lên mặt với...vợ của mình, khôn quá đấy.)
  3. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Kinh tế bất ổn là nguyên nhân quan trọng giúp gia đình tan vỡ.
  4. mspy.biz

mspy.biz Thành viên mới

Tại sao phải theo dõi kiểm tra sát nhằm bảo vệ hạnh phúc của chính mình???
    - Bảo vệ con cái tránh những hệ lụy khó lường của xã hội.
    - Bảo vệ chồng, vợ gian dối tư tình làm rạn nứt hạnh phúc gia đình nhỏ bé của bạn.
    - Sao lưu dữ liệu điện thoại và tìm lại điện thoại bị mất, bị trộm.
    Hãy cài đặt về máy của bạn và người thân để tránh những "phiền não" sảy ra - Phòng còn hơn chống - tại www.mspy.biz
  5. Cao_boi_mien_Tay

Cao_boi_mien_Tay Thành viên mới

Chồng bạn yêu nghề ? có năng lực ? Nếu chấp nhận lương 2 triệu để chui vào được chỗ nào đấy học được bí kíp hay tay nghề rồi khi đủ lông đủ cánh thì cũng đc đó chứ. Thằng bạn mình cũng thế , đang làm 4 triệu, xin vào chỗ 2 triệu học hỏi, giờ tếch sang chỗ khác lương khởi điểm 10 triệu, cũng tươm
  6. xuxuebn

xuxuebn Thành viên mới

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} Một tuần suy nghĩ, có lẽ “ly hôn” là việc em nên làm :((
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} Kinh tế là 1 lý do, nhưng lý do lớn nhất có lẽ là do sự bất đồng quan điểm sống, sự khác biệt quá nhiều về tính cách dẫn đến việc không thể dung hòa mối quan hệ vợ chồng chị à

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} Chồng em làm nhân viên môi giới bất động sản. Thực ra với mức lương 2tr của chồng em thì vc vẫn có thể sống ổn, cơ bản là chồng em gia trưởng và bảo thủ quá, nhiều lý do cộng lại khiến cho mâu thuẫn càng nhiều.
    Em rất yêu chồng em và chăm sóc anh ấy hết mực, nhưng em k thể chịu nổi sự coi thường của anh ấy.
  7. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Ng làm job môi giới, tức là sales, mà không uyển chuyển, thì thu nhập 2tr là đúng rồi.

Làm giáo viên may ra còn cứng nhắc được, chứ làm sales mà vậy thì có mà (vợ con) ăn cám.
  8. Cao_boi_mien_Tay

Cao_boi_mien_Tay Thành viên mới

Oài , làm BĐS thì oải rồi, năm sau khéo thu nhập còn 1,5tr
  9. hongkong_girl

hongkong_girl Thành viên rất tích cực

Cứ bảo con gái bg thực dụng lấy chồng cứ phải xem có nhà có xe,có đủ thứ....Nhưng mà lấy nhau mà chỉ có tình yêu ko là k ổn,chọn chồng giàu hay nghèo ko quan trọng,quan trọng là cố tìm cho được thằng nào nó có chí tiến thủ, biết thương vợ thương con,thì ban đầu nó có nghèo nhưng kiểu j cũng có ngày nó phất.
    Nhưng mà là đàn ông cũng chịu nhiều sức ép lắm,đôi khi dòng đời xô đẩy,có những ng ko phải bản chất xấu nhưng vẫn bị chèn ép, e tỉ dụ như chồng bác chủ thớt. Chắc ra đường ko bằng ai, lại suôt ngày bị sức ép công việc, ko chèn ép lại đc ng khác,đanh về nhà dằn vặt bác,vì biết bác nể, biết bác yêu, biết bác sẽ nhún nhường, vài lần thanh quen, thây bắt nạt đc là bắt nạt tiếp ấy mà.
    Còn những thằng đã nghèo lại còn gia trưởng và tinh tướng thì đúng là nên lượn cho nước nó trong.
    Nói chung bg có lây chồng thì cung phải lập pháp ngay từ đầu. Quan hệ vợ chồng phải dựa trên cơ sở tôn trọng lẫn nhau,nhường nhnj nhau mà sống. Còn sống k đc thf nên giải thoát cho nhau,phụ nữ ko hề yếu đuối, đừng lấy cớ vì tình yêu, vì con nhỏ mà phải chịu thiệt thòi quá. Bố mẹ sinh ra ta vì mong muốn ta có cs tốt đẹp, làm ngược lại điều đó tức à ta đã trở thành kẻ bất hiếu.
  10. baby1979

baby1979 Thành viên mới

[r23)]