1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Viết về món ăn và quán ăn mà bạn yêu thích

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi ladymeomuop, 25/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Viết về món ăn và quán ăn mà bạn yêu thích

Các bạn thân mến, tớ mới tham gia box Ẩm thực không lâu và rất vui vì thấy có nhiều bạn cũng say mê ăn uống như tớ. Tớ muốn mở một topic này ra để mỗi bạn có thể kể về một món mà bạn yêu thích, đặc biệt các bạn nên kể về quán ăn mà có món đấy nữa nhá, để nếu có dịp các bạn khác có thể ghé qua và nhấm nháp món mà bạn yêu thích. Tớ thì chỉ biết một chút về các quán ăn ở Hà Nội ,một chút ở Sài gòn và Nha Trang, tớ cũng xin chia sẻ với các bạn và mong rằng topic này có thể là cẩm nang ăn quà của tất cả chúng mình nhé

Món tủ của tớ là món bánh cuốn nhân thịt gà. Món này hơi lạ một chút vì thường bánh cuốn là làm bằng nhân thịt lợn. Món này ăn vào mùa đông rất tuyệt vì bánh cuốn tráng nóng, bát nước chấm thơm phức cùng với rau thơm, thật tuyệt. Tớ là khách quen của hàng bánh cuốn này từ khi chỉ là một hàng gánh nhỏ ngồi rất chật chội trên phố Lương Văn Can ( Hà Nội) , cô bán hàng phốt phác và rất có duyên, lúc nào mồ hôi cũng nhễ nhại vì ngồi bên nồi hấp. Quán bây giờ đã được chuyển sang Hàng Bồ, số nhà 71( cạnh tiệm bán CD), quán mở vào buổi chiều khoảng 4h trở đi đến đêm khuya ( nhưng đên khuya sẽ bị hết thịt gà chỉ còn thịt lợn thôi).Giá cả ở đây cũng phải chăng.

Còn một hàng nữa là hàng bún gà ở ngõ Hàng Chỉ ( các bạn đi dọc phố Hàng Gai, đoạn gần ngã rẽ gần tiệm may Thanh Hà), tên là DUNG, chỉ bán **** chiều trở đi, thịt gà ta ở đây rất ngon, có các loại bún tim gà, bún chấm ( tức là để nước riêng có chút măng khô rồi chấm bún vào ăn), bún thang ( không ngon lắm), xôi gà ( khá ngon), có điều chủ quán hay gắt gỏng ( hình như chưa có chồng) và giá thì hơi đắt nhưng đến đây ăn bạn sẽ có cơ hội gặp những người nổi tiếng cũng ngồi vỉa hè ăn quà

Các bạn bổ xung thêm nhé!

Hakunamatata
  2. Prince-of-Percia

Prince-of-Percia Thành viên rất tích cực

Từ khi vào TTVN đây là người đầu tiên biết tới món này....sau tui he he he
    Mà ở bên France bây giờ là 1h đêm mà....sao lên mạng khuya vây
    Bao giờ về VN đi ăn nhá...cái món này nè
    Có thể bán cơ bắp và trí tuệ cho người ra giá cao nhất, nhưng không bao giờ cho phép ai ra giá mua trái tim và tâm hồn mình.
  3. Prince-of-Percia

Prince-of-Percia Thành viên rất tích cực

Từ khi vào TTVN đây là người đầu tiên biết tới món này....sau tui he he he
    Mà ở bên France bây giờ là 1h đêm mà....sao lên mạng khuya vây
    Bao giờ về VN đi ăn nhá...cái món này nè
    Có thể bán cơ bắp và trí tuệ cho người ra giá cao nhất, nhưng không bao giờ cho phép ai ra giá mua trái tim và tâm hồn mình.
  4. TinyChick

TinyChick Thành viên rất tích cực

Hiện giờ đầu óc đang tơ tưởng đến món cháo trai. Ôi sao cái vị cháo trai ngọt thật ngọt ăn với quẩy giòn giòn sao mà hấp dẫn! Nhất là vào mùa đông lạnh lẽo, giá rét, cháo trai không thể thiếu chút hạt tiêu xay (và ớt bột - nếu ăn cay được) :-) Món này nằm ở Trần Xuân Soạn, vị trí rất thuận tiện sau những lần đi dạo chợ vải chợ Hôm, mệt thừ với hai chân mỏi giừ và hai tay trĩu nặng những vải và vải :-)
    Được TinyChick sửa chữa / chuyển vào 15:36 ngày 25/12/2003
  5. TinyChick

TinyChick Thành viên rất tích cực

Hiện giờ đầu óc đang tơ tưởng đến món cháo trai. Ôi sao cái vị cháo trai ngọt thật ngọt ăn với quẩy giòn giòn sao mà hấp dẫn! Nhất là vào mùa đông lạnh lẽo, giá rét, cháo trai không thể thiếu chút hạt tiêu xay (và ớt bột - nếu ăn cay được) :-) Món này nằm ở Trần Xuân Soạn, vị trí rất thuận tiện sau những lần đi dạo chợ vải chợ Hôm, mệt thừ với hai chân mỏi giừ và hai tay trĩu nặng những vải và vải :-)
    Được TinyChick sửa chữa / chuyển vào 15:36 ngày 25/12/2003
  6. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Mình thì thích khung cảnh lãng mạn, dịu dàng ở Little Italiano, nằm trên phố Thợ Nhuộm. Món yêu thích là pizza, giá hơi mắc nhưng chỗ ngồi rất tuyệt, đồ nội thất trông cũng khá. Bánh pizza thì mình thấy có lẽ là ngon nhất Hà Nội. Thích quá nên luôn để mọi câu hỏi nhắc mật khẩu bằng Nhà hàng yêu thích nhất với câu trả lời đương nhiên là Italiano
    Không còn thiết tha, không còn xót xa, giấc mơ mỏng manh sao chưa lớn đã già?
  7. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Mình thì thích khung cảnh lãng mạn, dịu dàng ở Little Italiano, nằm trên phố Thợ Nhuộm. Món yêu thích là pizza, giá hơi mắc nhưng chỗ ngồi rất tuyệt, đồ nội thất trông cũng khá. Bánh pizza thì mình thấy có lẽ là ngon nhất Hà Nội. Thích quá nên luôn để mọi câu hỏi nhắc mật khẩu bằng Nhà hàng yêu thích nhất với câu trả lời đương nhiên là Italiano
    Không còn thiết tha, không còn xót xa, giấc mơ mỏng manh sao chưa lớn đã già?
  8. ladymeomuop

Nhân Tinychick nói về đi mua vải, tớ nhớ ra có một hàng miến cua ở ngay trên đường Phùng KHắc Khoan (đoạn giữa phố), nếu bạn đi mua vải vào buổi trưa và lười đi bộ xa để đến quán cháo trai, bạn có thể ngồi vỉa hè thưởng thức một bát miến cua nóng, với những tảng gạch cua vàng óng, sợi miến dai dai và ăn với rau cần ( nếu đúng mùa), ngoài ra hàng này còn có bánh đa cua và đặc biệt có món miến trộn khá ngon, mình có thể ăn hai bát đây ú ụ được. Quán này chỉ bán vào buổi trưa
    Có một món rất ngon nữa đó là món Mì vằn thắn và sủi cảo, thường mọi người hay ăn ở phố Đinh Liệt, còn mình thì có một quán ruột nằm ở ngã tư Hàng Cá cắt phố Chả Cá ( Hàng Cân), nước dùng của quán rất ngon và thơm, theo gu ăn uống của mình thì đây là quán mì vằn thắn ngon nhất.Quán nằm trên vỉa hè, dựng uỵch xe một phát là vào ăn liền Quán chỉ bán vào buổi chiều tối thôi nhé!Bà chủ quán rất đỏng đảnh thường đóng cửa vào rằm và mùng một để đi lễ
    Hôm trước mình đọc báo Lao Động trên NET, có nói đến một cậu bé tên KẸO bị tật nguyền mà vẫn cố gắng đi bán báo để nuôi bố trên phố Hàng Buồm, mình lại nhớ ngay đến hình ảnh của Tùng ( đó là tên câu bé) mỗi lần mình đi ăn phở bắp trần và phở xào trên Hàng Buồm, gần cuối phố, đi qua nhà trẻ, và quán chỉ bán vào buổi tối, thịt bò ở đây rất thơm ngon, nhất là món phở xào, họ cũng dùng thịt bắp của bò để xào, vào mùa hè cũng như mùa đông quán đều rất đông, có điều phải ngồi ngay trên vỉa hè, chính vì vậy mình mới có cơ hội để làm quen với Kẹo, một cậu bé đã làm mình rất cảm động, có lần mình định mua báo và lạc rang của Kẹo và trả nhiều tiền hơn, nhưng cậu bé dứt khoát trả lại. Có dịp bạn rẽ qua đó ăn thử nha
    <P><FONT face=Verdana color=magenta size=3><STRONG>Hakunamatata</STRONG></FONT></P>
    Được ladymeomuop sửa chữa / chuyển vào 02:48 ngày 26/12/2003
  9. ladymeomuop

Nhân Tinychick nói về đi mua vải, tớ nhớ ra có một hàng miến cua ở ngay trên đường Phùng KHắc Khoan (đoạn giữa phố), nếu bạn đi mua vải vào buổi trưa và lười đi bộ xa để đến quán cháo trai, bạn có thể ngồi vỉa hè thưởng thức một bát miến cua nóng, với những tảng gạch cua vàng óng, sợi miến dai dai và ăn với rau cần ( nếu đúng mùa), ngoài ra hàng này còn có bánh đa cua và đặc biệt có món miến trộn khá ngon, mình có thể ăn hai bát đây ú ụ được. Quán này chỉ bán vào buổi trưa
    Có một món rất ngon nữa đó là món Mì vằn thắn và sủi cảo, thường mọi người hay ăn ở phố Đinh Liệt, còn mình thì có một quán ruột nằm ở ngã tư Hàng Cá cắt phố Chả Cá ( Hàng Cân), nước dùng của quán rất ngon và thơm, theo gu ăn uống của mình thì đây là quán mì vằn thắn ngon nhất.Quán nằm trên vỉa hè, dựng uỵch xe một phát là vào ăn liền Quán chỉ bán vào buổi chiều tối thôi nhé!Bà chủ quán rất đỏng đảnh thường đóng cửa vào rằm và mùng một để đi lễ
    Hôm trước mình đọc báo Lao Động trên NET, có nói đến một cậu bé tên KẸO bị tật nguyền mà vẫn cố gắng đi bán báo để nuôi bố trên phố Hàng Buồm, mình lại nhớ ngay đến hình ảnh của Tùng ( đó là tên câu bé) mỗi lần mình đi ăn phở bắp trần và phở xào trên Hàng Buồm, gần cuối phố, đi qua nhà trẻ, và quán chỉ bán vào buổi tối, thịt bò ở đây rất thơm ngon, nhất là món phở xào, họ cũng dùng thịt bắp của bò để xào, vào mùa hè cũng như mùa đông quán đều rất đông, có điều phải ngồi ngay trên vỉa hè, chính vì vậy mình mới có cơ hội để làm quen với Kẹo, một cậu bé đã làm mình rất cảm động, có lần mình định mua báo và lạc rang của Kẹo và trả nhiều tiền hơn, nhưng cậu bé dứt khoát trả lại. Có dịp bạn rẽ qua đó ăn thử nha
    <P><FONT face=Verdana color=magenta size=3><STRONG>Hakunamatata</STRONG></FONT></P>
    Được ladymeomuop sửa chữa / chuyển vào 02:48 ngày 26/12/2003
  10. AvriLavigne

AvriLavigne Thành viên mới

Good good,đây là quán ăn tuyệt luôn,mà lúc nào cũng ko bao giờ có người VN vào nhỉ,ở đây ngon nhưng hơi đắt hic.