1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vĩnh Phúc - Những món ăn dân dã thú vị

Chủ đề trong 'Vĩnh Phúc' bởi cobekhoua, 01/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cobekhoua

cobekhoua Thành viên mới

Vĩnh Phúc - Những món ăn dân dã thú vị

Ai đã từng ăn tiết canh ở phúc yên chưa nhỉ ?! tớ lần đầu tiên ăn ở đó ! không biết nó có ngon thật không nhưng hôm đó thật sự là tớ thấy nó thật ngon ! vì đó là lần đầu tiên tớ đi ăn tiết canh ở ngoài không phải ông anh trai tớ làm mà tớ lại cảm thấy ngon đến vậy ! hay do tớ ngồi cạnh thằng bạn tớ nó ăn ngon ! cũng vui thật ! thỉnh thoảng tớ phải kiếm nó đi ăn tiết canh hơn để coi nó có ngôn như hôm đó không ! hình như hôm đó là thứ 6 hay chủ nhật nhẻ ! chắc là thứ 6 rồi ! hôm đó cũng vui vui ! hôm đó cũng hơi xí hổ đôi chút không rõ cậu ngại không khi tớ là người đứng ra trả tiền ?! hehe ! chắc ngại nếu ngại thiệt lần sau theo tớ cậu lên trả tiền hehe cũng đúng cậu là con trai cơ mà để tớ trả tiền không ngại hả ! hôm đầu tiên ăn tiết canh mà công nhận ngon thật ! mỗi tội cậu quá đáng lắm cậu cắt làm sao phần cậu to thế nhưng tớ không vừa cậu dễ tin người quá ! tớ mới chỉ nói có đứa nào nhìn cậu vậy mà cậu tin ngay ! cậu nghĩ mình tài hoa vậy hả hơ hơ ! và thế là công bằng nha ! cậu đã bị tớ lấy mất một miếng vì theo tớ có miếng đó thì tớ với cậu mới bằng nhau nhỉ! Đó là cảm giác ăn tiết canh ở công viên tớ thấy thật là ngon ! không rõ mọi người thế nào ! nếu chưa thử sao không thử một lần ! cũng lạ là ! lần đầu tiên có tớ với cậu đi với nhau không phải vô quán nước mà vô ngay quán tiết canh không ngại giề ! mà cũng lạ hôm đó tớ ăn một cách ngon lành ! mà cũng chẳng thể lạ được với cậu tớ đi ăn có bao giờ là e ngại đâu dù rằng tớ biết tớ là con gái ! hehe nhưng tớ nghĩ bạn mà phải không hả ! Tớ nghĩ rằng quán chè cậu với tớ hay đi ăn ! nhưng chắc cậu sẽ vất vả với tớ vì cậu sẽ phải mờ tớ nhiều hơn tớ mời cậu ! dù tớ biết rằng cậu kiếm tiền không dễ ! nhưng cậu thấy sao khi rủ tớ đi ăn ! tớ đoán rằng cậu hơi run khi tớ ăn vui vẻ không e ngại thôi phải không ! hihi
  2. amateur25

amateur25 Thành viên mới

Gớm cái em bé này !
    Viết nó lớn lớn ra 1 tẹo . Chấm phẩy vào cho dễ đọc !
    Khiếp viết 1 tràng liền tù tì , chữ nó cứ quấn lấy nhau thế thì đọc thế quái nào được
    Tiết canh à ?
    Món này được đấy . Nhưng ăn ở quán coi chừng gặp Tào Tháo
    Cứ về nhà mà oánh , ăn kèm với bánh đa + chanh + cốc Rượu Hic !
    Cứ gọi là
    Ối giời ơi thèm quá !
  3. cobekhoua

cobekhoua Thành viên mới

Vậy mới nói là lạ vì hôm đó ăn ngon đến mực tào tháo cũng đâu có gọi ! hơ hơ ! chữ nhỏ hả ! uh cũng đúng nhưng nếu chữ to bài quá dài đọc sẽ sợ đó hơ hơ ! uh có rượu mỗi tội thế hơi bê tha chút nhưng tớ không uống cái đó hình như được cái phong trào chứ không nhiệt tình hehe ! vậy mới nói ! nhưng công nhận hôm đó ăn cảm giác ngon thật ! hehe
  4. em_khat

em_khat Thành viên quen thuộc

@cobekhoua theo chủ nghĩa Dấu Chấm Than, đọc bài nào cũng như là đang tức giận muốn oánh nhau với ai ấy.
    Tớ giờ chỉ thèm khoai tây rán, thơm thơm này, vàng óng này, quấn với một lá rau sống rồi chấm với magi, eo ôi, ực... thèm quá ....
  5. Ho_li_ten_thong

Ho_li_ten_thong Thành viên quen thuộc

Ăn tiết canh...nghĩ ngay đến máu...sợ vãi linh hồn...thế mà có đứa thò mồm vào ăn..bẩn kông chịu được...ặc.....còn gì nữa nhỉ? Khoai tây rán hử? xem nào...nhìn vàng vàng như là.....Cooked....ặc..sở thích quái dị quá ta...lại còn ăn với rau sống nữa..híc bẩn tệ ....người ta bây giờ toàn ăn chín không thì...thế mà có đứa.....Nước mắm hử? nghĩ đến mấy con cá thối ra rồi lấy nước để ăn thì....Thối không ngửi được.......
    Còn món nào ngon nữa nào.........
  6. xulia

xulia Thành viên quen thuộc

Em không phải người ở đây nhưng mà nghe bảo nếu lấy Lý thông ra mà làm mắm thì còn ngon hơn nước mắm từ con cá thối nhiều Lấy tiết canh thì phải lấy tiết của lý thông nó mới gọi là sành điệu các bác cứ thử khắc biết , vọt lẹ mới được
  7. amateur25

amateur25 Thành viên mới

Ôi hân hạnh quá !
    Không ngờ @Xu muội muội ghé thăm chốn thâm sơn cùng cốc này .
    [nick] A[/nick] mỗ không có gì tiếp đón mong muội muội thông cảm !
    Thôi thì chẳng mấy khi muội đến chơi nhà , huynh không có gì tiếp đãi chỉ có mấy câu thơ với chén rượu nhạt mong muội thông cảm !
    Xin mời @Xu muội hãy nâng ly
    Say để mà quên chuyện thảm bi
    Rượu đắng men nồng vùi khổ ải
    Huyền cầm réo rắc gọi hồn thi
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    Vô phận đường tơ ắt biệt ly
    Phiền muộn ngày mai , mai hãy tính
    Người ơi tri kỉ gặp mấy khi
  8. amateur25

amateur25 Thành viên mới

Mấy hôm trời mưa tự dưng ngồi nghĩ và thèm ... Giả cầy
    Một nồi Giả cầy thơm nức mũi cả xóm !
    Mới nhắc đến mà đã ...
    Chân , móng giò mua về đem nướng cho vàng ( chủ yếu công đoạn này là làm cho hết lông ) , lột bỏ móng chặt thành từng miếng vừa ăn .
    Riềng + mẻ + mắm tôm trộm đều ( chú ý mẻ nhiều một tý )
    Để ướp khoảng nửa tiếng , cho lên bếp nấu khoảng 45 phút lửa nhỏ .
    Giả cầy fải ăn kèm với Rau sống + đồ chua cho đỡ ngán
    Thêm lít rượu Làng Mây nữa thì coi như cả ngày 2/9 tha hồ vui vẻ roài
  9. cobekhoua

cobekhoua Thành viên mới

Thấy vậy mà mọi người sành quá ta, amateur25 nghĩ rằng ăn thì nhanh nhưng mà đọc qua cũng thấy tay nghề không tệ lắm vậy hôm nào thử cho VP ăn đi hehe thế nào được chứ? CBKU ăn coi thiếu gì CBKU bảo giùm luôn à
  10. amateur25

amateur25 Thành viên mới

Nhân tiện [nik]Cô bé[/nik] thích ăn tiết canh anh tranh thủ phổ cập cho em tý về tiết canh Vịt (còn tiết canh lợn cũng tương tự) để khi nào thèm mua về mà oánh , chứ ăn ngoài đường vừa mất vệ sinh vả lại con gái ... ăn cũng không tiện cho lắm
    Thành phần chính của Tiết canh bao gồm Tiết và Nhân (chứ ko fải Canh )
    Sau khi cắt tiết Vịt nếu có ý định oánh tiết canh thì fải hãm tiết ngay lập tức không thì Tiết đông . Để hãm tiết người ta có nhiều cách , nhưng thông thường người ta thường cho vào Tiết 1 chút muối ( chú ý là 1 chút thôi không thì mặn )
    Hãm song cho ra cái Âu cất đi !
    Còn phần Nhân : Là sụn (phần ở cổ họng con lợn ấy (Chẳng nhớ nó được gọi bằng cái tên gì vì lâu rồi không đi chợ ,cổ cánh vịt băm nhiễn ra . Cho cái đống hổ lốn ấy vào bằm nhiễn ra hết rồi cho vào từng bát hoặc cái đĩa lớn .
    Say đấy chế Tiết vào từng bát Nhân . Để khoảng 5 phút rồi rắc lạc lên !
    Thế là oánh chén với Bánh đa + Nặn thêm miếng chanh vào cho ngon .