1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vinpearl - Diep Son Island - Hoa Lan Island - Nha Trang City

Chủ đề trong 'Lào Cai - Yên Bái' bởi donghotimeshop, 05/08/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. donghotimeshop

donghotimeshop Thành viên mới

Các nơi nhà mình đi: Khu nghỉ dưỡng Vinpearl, Đảo Điệp Sơn, Đảo Suối Hoa Lan, Tp Nha Trang.
    1. Vinpearl
    Chắc khỏi nói ai cũng biết độ sang và đẹp của Khu nghỉ dưỡng Vinpearl. Dành cho gia đình/đôi/ lũ bạn nào có ý định ở thì tham khảo sơ qua.
    Điệp Sơn - kinh nghiệm nhất định phải biết trước khi đi
    - Di chuyển: Từ sân bay, bắt taxi hoặc xe bus vào Trung tâm TP Nha Trang. Nếu đi taxi thì sẽ hết tầm 350k. Nhưng mình lại đi xe bus , từ cửa lấy đồ ra cái là có mấy hãng xe bus vào TT vé giá 55k đến 60k 1 người thôi. Thường thì xe bus sẽ về 86 Trần Phú. Còn hôm mình về thì mình kêu họ đỗ tại ngã ba Hoàng Diệu - Trần Phú. Sau đó mình kêu taxi chạy ra Sảnh check in của Vinpearl ( rẽ phải nếu tính đi từ hướng Hoàng Diệu về), taxi tính theo đồng hồ hết 45k.
    - Thủ tục: Phía bến bên thành phố này là nơi check in và check out luôn. Sẽ mất thời gian chờ để check in ( thủ tục hơi lâu). Mình thì gia đình đã ở từ sáng rồi nên chỉ việc check in và đưa CMT để scan là xong. Lễ tân sẽ đưa thẻ phòng và có người sẽ mang va li tới tận phòng. Còn khi check out, bạn gọi điện thoại cho người qua để check và mang vali qua bên bến trước. Lúc sang bến bên Thành phố chỉ việc trả thẻ và lấy đồ là xong.
    - Loại phòng/ Giá phòng: Giá thì có rất nhiều loại giá cho nhiều loại phòng/ Biệt thự khác nhau. Theo mình biết thì có 2 khu, Vinpearl Resort và Vinpearl Bay/Villa ( Hình như còn mấy loại nữa thì phải ). Ở được từ 2 người đến 8 người. Giá giao động từ 3 triệu đến hơn 20 triệu 1 đêm. Số lượng người thì tùy từng loại phòng khác nhau.
    Điệp Sơn Thuỷ Đạo - Con đường chìm dưới mực nước biển
    Nhà mình thì ở bên Villa, giá villa là 27 triệu 1 đêm ( cuối tuần) có 4 phòng ngủ, ở được 8 người lớn và 4,5 trẻ con. Có bể bơi riêng. Có phục vụ ăn uống mang đến tận villa ( mất tiền theo menu). Xe điện đưa đón 24/24.
    Mình không biết các loại phòng khác như nào nhưng loại phòng mình ở thì mỗi người sẽ được phát cho 1 cái thẻ, thẻ này có thể dùng để mở cửa, sử dụng để ăn buffet 3 bữa, chơi ở Vinpearl land và Vinpearl water park bao nhiêu lần và bao nhiêu lâu cũng đc , đi cáp treo miễn phí và di chuyển từ đảo vào đất liền bằng tàu miễn phí và đi 24/24. Ban ngày thì cáp treo hoạt động đến 5,6h tối thôi, còn đâu là phải đi tàu. Đi tàu cũng nhanh, chỉ mất 5 đến 10 phút là tới.
    - Ăn uống: Được ăn buffet 3 bữa luôn, mỗi bữa lại có đồ khác nhau, cũng nhiều món. Đêm mà mình check in, có hỏi lễ tân có phục vụ ăn uống hay gì ko vì đang đói thì họ báo có, và họ đưa cho mình 1 tờ để tick chọn món, chọn 2 trong 3 món ( Cơm rang, mì rào, phở bò) + đĩa hoa quả (2 người ăn). 12 rưỡi đến đêm chọn và lễ tân kêu 1h mang đồ ăn tới phòng. Thì đúng chính xác 1h có người bấm chuông và mang đồ ăn qua :)).
    Mô tả sơ qua: Từ bên bến tàu phía đảo, sẽ lên xe ô tô để đưa qua các khu. Đầu tiên sẽ qua khu resort trước, xong sẽ qua khu Bay/Villa. Khu Resort thì mình ko biết phía trong như nào, nhưng khu Bay/villa thì có sảnh chính ăn buffet, có bể bơi để tắm và có bãi biển. Biển rộng và xanh, sạch, không quá đông.
    Cảm nhận nữa là Trung quốc qua bên Vinpearl này quá đông ( bên Thành phố ít hơn). Có lúc ngồi trên xe đi di chuyển các điểm chơi, 80 , 90 % ngồi trên xe là dân TQ ( xe 29 chỗ). Lúc ăn buffet thì hầu hết thấy là TQ.

2. Đảo Điệp Sơn
    Từ Thành phố Nha Trang đi 60km để tới Cảng Vạn Giã .
    - Phượng tiện tới cảng Vạn Giã: Có thể đi bằng xe máy hoặc ô tô. Đi xe máy mất tầm 1 tiếng rưỡi , đi ô tô tầm 1 tiếng.
    - Phương tiện tới đảo: Đi tàu hoặc ca nô ra đảo cũng được. Tàu thì hình như chỉ có chuyến tầm 7, 8 h sáng, về là tầm chiều. Cano thì cứ cảng là đi, chờ gộp chung nhiều người . Giá 100k 1 chiều. Có thể xin số di động để hỏi tàu ra đón về lại đất liền.
    - Thời gian có con đường đi trên biển: Thông thường nếu bạn lên đến đảo tầm 8,9h sáng thì vẫn có thể đi bộ qua đảo bên kia nhưng nó sẽ tầm đầu gối. Tầm 12h, 1h nước cạn thì lộ con đường chụp ảnh đẹp hơn và di chuyển cũng dễ đi hơn.
    - Có chỗ gửi xe máy, nếu ai thích ngủ lại thì ngay trước cảng có cái Nhà nghỉ. Lúc mình đến là 8h. Có mua 1 ổ bánh mì hết 10k ( ăn ngon, mình gọi đầy dủ) và 1 ly sữa đậu xanh 5k.
    - Ăn trên đảo: Bạn có thể mang đồ ăn theo. Hoặc ăn tại nhà hàng trên đảo.
    Nhà mình đi cano, xem time thì đi hết 6' là tới . Đảo Điệp Sơn là gồm 3 đảo nối liền nhau bằng 3 đường cát nối. Đi từ đảo đầu tiên qua đảo điểm đầu thứ 2 là hết gần 1km. Từ đảo thứ 2 sang đảo thứ 3 thì lâu hơn vì đường đi từ đuối đầu đảo 2 sang đuổi cuối đảo 2 khó đi hơn vì dài, đường toàn đá, phải đi 1 đoạn hết đảo thì mới tiếp đoạn cát nối sang đảo thứ 3. ( Nếu muốn đi thì phải đi dép hoặc giày , chứ nếu ko lại như nhà mình, phải nhặt từng chiếc dép bị trôi vào bờ để đi cho đỡ bỏng chân :)) =)) )
    Thường thì mọi người sẽ đi từ đảo 1 sang điểm đầu đảo 2 xong sẽ quay lại. Còn nhà mình chú mình đặt cơm bên bên đảo 3 nên phải đi bộ qua đó.
    Qua đến đảo 3 , cảnh dọc đường đi ko đẹp như đường kia. Tới nơi, nằm võng nghỉ tẹo. Nếu các bạn không đặt cơm mà chỉ nằm nghỉ ở đây thì sẽ thu phí nằm võng là 20k. Nhà mình có gọi các món hải sản và thức ăn để ăn với cơm. Đồ ăn khá ngon, dễ ăn.
    À, lúc sáng trước khi tới cảng thì có rẽ vào một quán nhà hàng Gió Phú Hữu để ăn sáng. Ở đây để ăn sáng là có cháo hàu và miến xào ( miến xào cua, hải sản) để ăn sáng. Một đĩa miến xào hoặc cháo hàu tầm 40k, 50k. Miến xào ngon, cả 2 loại miến. Còn cháo hàu thì nhiều hàu vô kể, vớt mãi ko thấy cháo, chỉ thấy hàu :)). Ăn ngon. (Xem hình nhé).

3. Đảo Suối Hoa Lan
    Từ Thành phố Nha Trang đi 20,25 km để tới Đảo Suối Hoa lan.
    Nhà mình sau khi đi Đảo Điệp Sơn xong đi ô tô ra Đảo Suối hoa lan , 2 điểm cũng gần nhau.
    Để lên đảo thì mua vé hết 140k người lớn, ( bao gồm tiền vé cano). Đi tầm 10 phút bằng cano là tới.
    - Ở qua đêm: Search gg để ra số đt đặt phòng nhé. Ai muốn biết thì ib mình thì mình nói chứ ko viết ở đây. Có 3 dạng phòng nghỉ. Phòng nghỉ cạnh khu bắt súng sơn thì có kiểu ngủ tập thể nhà sàn 80k 1 người. Hoặc phòng nghỉ riêng 500k 1 đêm ( có toilet trong phòng). Hoặc nếu ai thích hưởng gió biển có cái chòi gỗ ở ngoài mặt biển, giá 500k 1 đêm, chòi gỗ hình tam giác, ko có cửa ra vào, chỉ có cái rèm vải. Tắm rửa, vệ sinh thì ở bên ngoài. Ở đây phù hợp cho tổ chức team building, dựng lều ngủ thoải mái.
    - Vui chơi trên đảo:
    Đảo có một bãi tắm có game phao ( 60k người lớn, 30k trẻ em), thuê kayak ( 100k), đi ca nô (300k), đi lù lượn ( 400k 1 người, 700k đi đôi).
    Đi sâu vào phía bên trong đảo có khu chơi cho trẻ em, khu sắn súng sơn, xiếc thú, vườn hoa lan, suối hoa lan. Có cả cưỡi voi hoặc cưỡi đà điểu, ko thích cưỡi thì có thể chụp ảnh cùng. Cưỡi voi là 300k hoặc 350k, ngồi lên vòi voi chụp ảnh là 30k. Cưỡi đà điểu là 50k, chụp ảnh cùng đà điều là 30k. Đến đấy có bảng giá đấy ;). Hôm mình đến định lên chơi suối nhưng nhân viên ở đấy nói là mùa này nước đang cạn nên thôi ko lên nữa. Và còn một vài dịch vụ khác nữa..
    Nhà mình ở đấy 1 đêm. Buổi tối ăn hải sản ở nhà hàng trên đảo Hoa Lan. Còn trưa thì ăn tại 1 trại bè bán hải sản ở Đầm Nha Phu giữa Đảo Hòn Thị và Hòn Lăng nên trưa ghé vào ăn trưa. Bạn của chú mình quen người trên bè nên có báo trước để chuẩn bị đồ ăn. Hải sản ăn quá xuất sắc, tươi roi rói. Ăn đủ món.