1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...) (Phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi htcuong, 24/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. duyvinhvu93

duyvinhvu93 Thành viên mới

Học và anmeldung ở đâu thì gia hạn ở đó bác à :D
  2. maximilian711

maximilian711 Thành viên quen thuộc

E biết r bác à nhưng ý e là sợ hồ sơ visa mình xin ở Nordhausen, giờ lại gia hạn visa ở Berlin lại ko có hồ sơ ở Berlin lại lằng nhằng sao ạ?
  3. duyvinhvu93

Bác nào cho e hỏi cái mục 21 trong đơn xin visum điền như thế nào với. Mục " Erlernter Beruf " ấy. E không hiểu mục ấy lắm. E đang học đại học năm 2 ngành IT ở Việt Nam, E đăng kí ngành Technische Informatik ở TU Clausthal. Vậy giờ e điền mục ấy là gì ạ. Bác nào biết giải đáp giúp e vs, e còn mắc mỗi chỗ đó thôi :(
  4. hanhi_hp88

hanhi_hp88 Thành viên mới

Các tiền bối vui lòng cho em hỏi. Em cũng nhận được Zu học Bachelor của Clausthal, trên Zu thông báo ngày bắt đầu khoá học tiếng A2.1 tại trường là ngày 4/2. Em đã tốt nghiệp ĐH rồi nên không phải học STK nữa. Tuy nhiên em muốn ăn Tết ở VN xong rồi mới đi, vả lại em cũng không tính học tiếng ở Clausthal mà qua Berlin học. Vậy em có thể xin 1 Zu tiếng ở Berlin với thời hạn muộn hơn (chẳng hạn ngày 20/2) để xin Visum không?

Trong trường hợp của em thì SNK sẽ cấp Visum dựa trên ngày nhập học trên Zu tiếng ?

Các anh chị có thể cho em hỏi thêm là SNK Berlin và SNK Clausthal bên nào xét cấp Visum dễ hơn không ? Trình độ tiếng của em còn thấp (mới có giấy chứng nhận học hết A2.2) nên em hơi lo lắng.
  5. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Lại Clausthal ạ ? Rồi tháng 9 năm tới chắc lại xuống Hannover thi kolleg rồi :))
    Hình như zu của Clauthal sẽ bắt đồng chí học tiếng 6 tháng. Nói chung xác định đi :D
    P.s: mục 21 ghi Student
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Tối kiến của em thế này bác ạ:
    Tất cả hồ sơ xin Visum sẽ được ĐSQ gửi sang bên này. VÌ thế, giờ bác thử nghĩ, hồ sơ bác zu thì Clausthal, tiếng thì Berlin, thế bọn ĐSQ nó tính thế nào. Nói chung là tự mua dây buộc mình đúng không nào.
    Lại nữa, bây giờ cả Zu cả tiếng là Clausthal, bác cứ xin visum bình thường, nó giải quyết cho nhanh (bạn em đi Clausthal ai cũng có trong 2-4 tuần thôi là đc visum ). Sang được đến nơi rồi bác đốt quách cái Zu Clausthal rồi tung tăng lên berlin cũng chả ai quản được :D
    Tối kiến thế, có gì các bác kinh nghiệm vào chỉ giáo ạ :D
  6. hanhi_hp88

Em cảm ơn bác Nam.

Bác và các tiền bối trên này cho em hỏi thêm một câu nữa ạ, là nếu em được Visum rồi thì em cứ việc qua thẳng Berlin đăng kí học tiếng thôi phải không bác, em có phải báo cáo tình hình với SNK Clausthal không (vì em đi theo zu tiếng của Clausthal mà) ?

Em không nhớ chính xác có đọc ở đâu đó là nếu qua chỗ khác học tiếng thì phải chờ SNK Clausthal chuyển hồ sơ của em qua SNK Berlin thì phải. Việc đó có mất thời gian và phức tạp không ạ? Nếu mà hồ sơ của mình lằng nhằng mãi không chuyển được thì lỡ việc.
  7. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ko cần !
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    ko cần !
  8. duyvinhvu93

E có Zu ở Clausthal rồi. Đã post ở trang trước. Giờ muốn xin thêm cái Zu tiếng ở Clausthal thì chuyển tiền qua Vietcombank đến tài khoản của nó thì nó cho mình Zu. Vậy cái Zu tiếng đó nó send cho mình bản scan rồi đem nộp hay là lại gửi qua bưu điện trực tiếp về cho mình hả bác. Nếu gửi qua bưu điện thì quá mất lịch nộp visum của e mất. K biết dùng bản scan thì ĐSQ nó chấp nhận k nhỉ?
  9. Inox93

Inox93 Thành viên quen thuộc

Cậu này thần kinh có bị làm sao ko vậy? Mình đã nói là Zu Clausthal của cậu là có cả Zu tiếng rồi còn gì. Trên Zu đó họ còn chỉ rõ là cho cậu học từ A1.1 vào ngày 21/01/13, bg còn xin Zu tiếng Cl làm cái gì. Cứ đem cái Zu này xin Visum cho lẹ nhá. Thích thì ở nhà ăn Tết xong đi lúc nào mà chả đc. Sang đến nơi thích học tiếng ở đâu thì học. Nếu học ở Cl thì vào học tiếng sau 1-2 tuần nộp tiền cũng đc.
  10. hanhi_hp88

Anh/chị Inox93 ơi, trường hợp của em cũng hơi giống bạn duyvinhvu93, khoá tiếng của em bắt đầu vào ngày 4/2 (em đã tốt nghiệp DH rồi nên chỉ phải học tiếng để thi DSH) nhưng em cũng muốn ở nhà ăn Tết xong rồi mới sang ^^.

Em thấy khi nhập cảnh có thể người ta sẽ kiểm tra Zu (hình như cũng có bạn bị rồi thì phải). Em lo không biết sang muộn (cỡ ngày 20/2) thì có được nhập cảnh không?