1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...) (Phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi htcuong, 24/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

nếu bạn xác định học lại từ đầu thì làm thế nào đỡ mất thời gian nhất thì làm thôi, đằng nào 3 năm ĐH ở nhà cũng bỏ mà.
  2. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Anh mới chuyển câu hỏi của em đến Đại Sứ Quán Đức để hỏi rồi, khi nào em của em đến DSQ nộp hồ sơ nó sẽ trả lời cho em :)
  3. viconemchungta

viconemchungta Thành viên quen thuộc

anh, chị nào vừa xin visa có thể cho em tờ đơn xin visa anh chị làm mẫu để khai theo được không ạ, em hiện không biết khai như thế nào, 1 số chỗ không rõ nên điền thế nào nữa thank
  4. Se7enSS

Se7enSS Thành viên mới

mọi ngưới ơi cho em hỏi, em xin Zu Wuppertal, Tu Berlin và TU Dresden (vẫn chưa nhận được)

em muốn hỏi trước là khi sang em muốn học tiếng ở Hamburg thì nên điền đơn xin Visa như thế nào? nghe nói là phải cam kết học đúng ngành và đúng trường gì đó
  5. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Bạn nhận được zu nào trước thì điền đơn theo zu đó. Sang đến nơi rồi thì muốn đi đâu thì đi. Thân :)>-
  6. Se7enSS

Se7enSS Thành viên mới

Mình sợ là cái cam kết kìa, nó ghi có thể bắt về nước, nên mình đang lo, với lại khi học tiếng bạn cũng phải gia hạn Visa chứ, lỡ nó không cho gia hạn thi sao? cái mình lo là vụ gia hạn sợ không cho
  7. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Không sao cả. Sang rồi không ai quản bạn đâu. TẤT NHIÊN anmelden giấy tờ thì bạn phải đến chỗ Zu cho, tức là đăng ký tạm trú ấy. Xong bạn mua lấy cái ô tô rồi chạy đi khắp nước Đức, có ma nó quản. bạn mình sang Hamburg, sau đó xuống Hannover thi kolleg và giờ đang học ở Hannover, chả sao cả đâu. Quyền chọn chỗ nào học và thay đổi ra sao là quyền mình mà, nó làm gì được. Bọn ĐSQ chỉ thiếu giấy Toilêtt nên mượn bạn tờ cam kết ấy thôi :)):)):))
    Đùa đấy nói chứ ko lo cái cam kết ấy đâu :)>-:)>-:)>-
  8. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

theo lí thuyết thì em có thể dùng ZU một nơi để xin visa, rồi sau đó qua đến Đức thì em có thể dùng ZU của nơi khác để đến đó học và gia hạn visa ở đó, không có vụ cam kết như em nói khi ở vn đâu, em học ở đâu bên Đức sau khi đến Đức là tự do của em, tuy nhiên anh thấy em ghi xin ZU ở 3 trường Wuppertal, Berlin, Dresden gì đó thì em nên sống và học ở mấy nơi đó để giấy tờ đỡ lộn xộn, anh nghĩ giờ em không có xin ZU ở Hamburgm sau này qua học tiếng ở Hamburg chắc cũng chỉ là học ở một trung tâm ngôn ngữ nào đó, gia hạn visa vài tháng một cũng mệt. Học tiếng ở trường Uni hay FH gì đó có thể gia hạn visa ổn định và lâu dài hơn. Em cần tính toán cân nhắc cho kĩ, đến được Đức là tốt rồi nhưng mà sau đó sống và học ở Đức làm sao, như thế nào để giấy tờ ổn định cũng quan trọng không kém.
  9. Mewuew

Mewuew Thành viên mới

Đặt lịch xin visa trước ngày thi 3 tuần có sợ muộn quá không hả mọi người? T_T e đang lo quá, giấy tờ bay về k kịp..
  10. Mewuew

Mewuew Thành viên mới

thực ra là 7/1 em có termin, đến 4/2 đã thi rồi, khoảng 28 ngày