1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...) (Phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi htcuong, 24/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. c1thanhson

c1thanhson Thành viên quen thuộc

hẹn Visum hình như vẫn đặt đc phải ko bạn? Hẹn chữ kí thì mình ko rõ lắm, mình thấy làm Vietinbank nhanh hơn nhiều mà :) tất nhiên là có cái bất tiện của nó @@ Nếu Zu của bạn ko còn nhiều thgian thì làm cách nào nhanh nhất nhé !
  2. lacaquancoc

lacaquancoc Thành viên mới

em muon hoi phai dien may mau don dang ki xin visa dai han a. e thay no bao 2 ban de trog ho so goc. nop 2 bo ho so photo thi moi bo photo co phai dien lai va dan anh khong. va can may cai don kem theo a.
  3. Pinkypippi

Pinkypippi Thành viên mới

Bất tiện của làm thẻ bên Viettin là gì hả bạn? Mình định chỉ làm bên Viettin để lấy visa thôi sau đó snag kia làm lại thẻ khác để dùng vì ATM của Viettin bên kia chắc rất ít:(
  4. malganis

malganis Thành viên tích cực

Tình hình là mình hỏi trước câu này cái, ai biết thì trả lời hộ mình nhé.
    Khi xin VISA thì mình có show bản chính ra cho mấy người xét VISA ko? Ví dụ như Bằng cấp, bảng điểm,... Và cho mình hỏi là bản photo công chứng Quận hay thế nào? Vì bằng của mình la nước ngoài nên không biết có cần chứng nhận cục lãnh sự ko nữa -,- nếu có thì phiền ko tả luôn ấy -,- vì muốn có chứng cái đó phải có được dấu của lãnh sự nước mà mình học chứng cho nữa T.T mình gọi đt lên lãnh sự mà họ chả bắt máy gì cả.
    Ai đã đi rồi mà giống mình thì chia sẻ mình xí thông tin nha.
  5. c1thanhson

thì như bạn nói đấy, ở Đức chỉ có 2 chi nhánh Viettinbank ở Berlin và Frankfurt và ko có nhiều ATM nên mỗi khi muốn rút tiền tiêu thì bạn phải bỏ tiền tàu xe đi về 1 trong 2 nơi trên. Như mình nhớ thì ở Berlin có 2 cái ATM bên cạnh ngân hàng đấy :-ss Nhưng vì làm nhanh hơn nên mình vẫn chọn Vietinbank :D
  6. Pinkypippi

Pinkypippi Thành viên mới

Bạn ơi nếu mình làm thẻ ở Viettin chỉ để làm visa thôi. XOng sau đó rút tiền lại và mở tài khoản ở 1 bank khác ở Đức thì có được ko nhỉ? Mình chỉ cần chứng minh tài chính 8k Euro để xin visa thì có cách nào khác nhanh hơn ko nhỉ? Đợi mở Db chắc fai đến hơn 2 tuần kể từ khi gửi giấy tờ đầy đủ sang kia nhỉ
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bạn ơi nếu mình làm thẻ ở Viettin chỉ để làm visa thôi. XOng sau đó rút tiền lại và mở tài khoản ở 1 bank khác ở Đức thì có được ko nhỉ? Mình chỉ cần chứng minh tài chính 8k Euro để xin visa thì có cách nào khác nhanh hơn ko nhỉ? Đợi mở Db chắc fai đến hơn 2 tuần kể từ khi gửi giấy tờ đầy đủ sang kia nhỉ
  7. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

cũng đc, nhưng phải đến Berlin hoặc Frankfurt am Main, vì Vietin nhà mình chỉ có phòng giao dịch tại đó thôi. VỚi cả bạn chỉ có thể rút sau 1 năm.
  8. c1thanhson

DB thì tất nhiên là lâu rồi, tính cả thgian gửi bưu điện thì chắc phải mất đến 4 tuần, Làm Viettinbank theo mình chắc là ko nhanh đc như quảng cáo nhưng cùng lắm là hơn 1 tuần sẽ xong :)
    Sang kia thích thì bạn mở thêm Konto DB cho tiện chắc cũng ko sao đâu.
  9. c1thanhson

Mọi người cho em hỏi thăm 1 tí!
    Em làm Visum bằng Zu của Thuringer Stk - FH Nordhausen vì ngày thi Aufnahme ở đây là sớm nhất (11/2).
    Hôm nay đến ngày hẹn của ĐSQ thì em đã ra và nộp hồ sơ rồi. Bác tiếp em ở Cửa số 4 yêu cầu nộp thêm 3 tờ kết quả thi TestAS nữa vì cái đó bây giờ thay cho phỏng vấn APS :)
    Tính ra như vậy là em có hơn 5 tuần tính đến ngày thi vào STK.
    Theo mọi người thì như vậy khả năng được có cao ko ạ? Nếu ai đã từng liên quan đến cái Auslaendischebehoerde ở đấy thì cho em xin ít thông tin với ạ!
    Trong trường hợp hết 4 tuần mà chưa có liên lạc từ ĐSQ thì em nên làm gì và em nên chuẩn bị trước những giấy tờ gì phòng khi nó đòi hỏi ạ?
    Danke!
  10. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

@NamNguyen : sai. Sang tới đây ko nhất thiết phải đi đến nơi ghi trong Zu bzw Visa. Ví dụ (như chị) : xin zu ở đâu í chẳng nhớ, hình như là Halle gì đó, sang Hannover lên Ausländerbehöre anmeldung nhà cửa, hồ sơ sẽ automatisch tự chuyển về Hannover, mất 3-4 tuần. Sau 3-4 tuần đó muốn gia hạn visa thì mới đc, vì lúc đó SNK Hannover mới có hồ sơ của mình.
    Điều này có nghĩa là : cái ghi trên visa lúc bắt đầu sang tới Đức ziemlich egal. Anmeldung nhà ở đâu thì gia hạn ở đó, Kể cả học ở hannover nhưng anmeldung ở Hildesheim thì cũng phải về Hildesheim gia hạn visa, oder học ở Göttingen, anmelden ở Hannover thì gia hạn ở Hannover !