1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...) (Phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi htcuong, 24/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hienvth

hienvth Thành viên quen thuộc

Trường hợp bạn xin nhập cảnh vào Đức quá xa ngày nhập học, họ sẽ hỏi lý do của bạn, bạn ko có lí do hợp lý, họ sẽ ko đồng ý cho bạn nhập cảnh sớm đâu. Trường hợp của mình, mình xin nhập cảnh trước 15 ngày, ko thấy họ gây khó dễ gì cả :)
  2. cunconghe

cunconghe Thành viên quen thuộc

Cám ơn bạn rất nhiều nhé. Nếu vậy mình sẽ xin nhập cảnh từ ngày 20/9 chắc cũng không vấn đề gì,mình học bằng tiếng anh mà, nhưng cũng học tiếng đức đến B1.1 rồi. Nên cũng muốn đến sớm một chút để ổn định ăn ở với lại làm quen với ngôn ngữ vì ngôn ngữ chính dùng tại trường vẫn là tiếng đức mà, nói thế chắc cũng ổn bạn nhỉ.
  3. nhoctuot

nhoctuot Thành viên mới

em thì đi thi Aufnahme tháng 9, xin visa từ tháng 3. tới tháng 4 có visa, cơ mà cuối tháng 5 em mới sang đây! đến Frankfurt, mấy bác Hải Quan hỏi sao mày có giấy nhập học tháng mà sang chi sớm thế!!! em trả lời gọn lỏn, chú hỏi bọn Botschaft ở Việt Nam ấy...nó cấp visum cho em ngày nào thì em đi ngày đó. đi trễ lại hết hạn visa là chết ah....haiz!
  4. chick301

chick301 Thành viên mới

Hi all,

Mình nhận được admission cho chương trình thạc sỹ. From 4.Oct.2011 - 28.Feb.2013, như vậy phần duration trong form xin visa mình nên điền thời gian như thế nào, ngày rời khỏi đức mình điền Sep.2013 được không? (để xin đủ visa 2 năm luôn)

Mọi người giải thích giúp mình nội dung mục 17 trong form xin visa luôn nhé:
    Wird ständiger Wohnort außerhalb der Bundesrepublik Deutschland beibehalten und ggf. wo?

Thanks all,
  5. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

điền bao nhiêu chả đc, chả quan trọng, bao nhiêu thì trc bác cũng chỉ nhận dc visuam, sau đó thì cngx chỉ nhận đc aufenthalt max 2năm, nếu đủ cơ số tiền, còn k tiền bao nhiêu từng ấy tháng.
  6. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Dù bác có điền thế nào thì visum lúc này của bác cũng chỉ được cấp đúng 3 tháng thôi, sang đến Đức nhập học xong đi gia hạn rồi hậu xét.
    Mục 17 điền Nein, nó hỏi mình có muốn giữ lại địa chỉ thường trú ở bên ngoài nước Đức không. Nếu em không lầm cái này chỉ Ja cho những ai ở Đức không quá 3 tháng.
  7. brooch16

brooch16 Thành viên mới

Mục này trả lời Ja mới đúng em à. Vì Ja là mình vẫn có ý định duy trì hộ khẩu ở VN chứ ko có ý định sống luôn ở Đức. Bạn nào điền Nein, cẩn thận, dễ bị từ chối visa
  8. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Em nhớ em điền theo cái mẫu ở trang đầu, điền Nein mà @-)
  9. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

chả quan trọng mấy cái điền này, nó chả mấy khi đọc, chủ yếud để làm hồ sơ trên máy....... quan trọng là các giấy tờ nộp......
  10. Haiyen215

Haiyen215 Thành viên tích cực

mình đang muốn gia hạn visa thêm khoảng 2 tháng ở Đức vì đến cuối tháng 9, mình mới qua Uk học, nhưng 31-8 này thì hết hạn rồi. Liệu mình có bắt buộc phải có khoảng 8000€ khi gia hạn k? như thế thì nhiều quá. Bảo hiểm thì ok nhưng còn địa chỉ nhà thì mình định cắt hợp đồng nhà hết tháng 8, vài ngày tháng 9 thì qua nhà người quen ở cho đỡ tốn thêm tiền nhà. Hnay 1 bạn cùng lớp mình bảo cứ đi gia hạn bình thường, quan trọng là có tiền trong đó. Ai biết về trường hợp này thì góp ý cho mình với. Mấy ngày đi học kín nên chưa qua được Rathaus để hỏi :(