1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...) (Phần 2)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi htcuong, 24/03/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. HappyKnil

HappyKnil Thành viên quen thuộc

Mua cái nào chả được. Sang bên Đức này còn tốn kems hơn đó. Bạn tưởng tuợng 1 tuần ăn uống tiết kiệm cũng phải hơn 35-50 euro, chi phí nhà ở ghép loại rẻ (2 người 1 phòng) cũng 200 euro, Ăn ở Canteen trường rẻ cũng 1,5-3 euro 1 bữa, ngoài ra còn có thể loại moi túi người ăn là 1 ly nước lọc cũng 0,2 euro,..bạn đi đường đói khát thì có máy bán tự động Automat rẻ thì càfe 1euro, đắt tý là Côca 0,5 l cũng 1,3 euro, tiệm bánh ngọt thì tầm 0,7-2,5 euro/cái, đi xe bus cũng 1,7-2,5 euro/vé ....Vở và bút ở đây cũng không rẻ tầm 1,2 đến 2 euro/cái...Giầy made in China thì 5 euro giầy Đức rẻ cũng 10 euro, rau cũng không rẻ đến 1 cái súp lơ cũng 0,79 euro/cái,quần áo hàng tốt thì đắt hơn vào cửa hiệu thì phải 30 euro. Hầu như cứ ra ngoiài đường sử dụng cái gì cũng phải trả tiền, may mắn thì tìm được mấy chỗ có wifì free như Starbuck.
  2. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

may mắn tìm 'được' wifi 'free' ở Starbuck, bay mất tiền ăn 4 ngày .
    Bác trên naỳ nói cũng hơi vô lý quá, tiết kiệm đc cái j thì tiết kiệm chứ... sang bên naỳ đi chơi thì bỏ 3-4 Euro ra mua cốc cà phê, bảo nếu hè về VN chẳng hạn, có bỏ cũng từng đấy tiền ra cho 1 cốc cà phê đơn giản không? chắc đa số là không rồi... ở đâu thì tiêu tiền kiểu ở đấy.

Mà bây h cũng lạ nhỉ, visa du học mà lại còn đòi bảo hiểm, vì sang bên này dù sao cũng phải mua loại bảo hiểm khác mới đc gia hạn visa dài hạn. Thế này tự dưng bắt con ng ta trả 2 loại bảo hiểm?

Mà nhân tiện nói luôn đi đường đói khát thì đừng mua ở Automat, nó chém cho chết người, mua trong cửa hàng cho rẻ.
  3. missavon

missavon Thành viên mới

[QUOTE[​IMG]="HappyKnil, post: 24507053, member: 551631"]Mua cái nào chả được. Sang bên Đức này còn tốn kems hơn đó. Bạn tưởng tuợng 1 tuần ăn uống tiết kiệm cũng phải hơn 35-50 euro, chi phí nhà ở ghép loại rẻ (2 người 1 phòng) cũng 200 euro, Ăn ở Canteen trường rẻ cũng 1,5-3 euro 1 bữa, ngoài ra còn có thể loại moi túi người ăn là 1 ly nước lọc cũng 0,2 euro,..bạn đi đường đói khát thì có máy bán tự động Automat rẻ thì càfe 1euro, đắt tý là Côca 0,5 l cũng 1,3 euro, tiệm bánh ngọt thì tầm 0,7-2,5 euro/cái, đi xe bus cũng 1,7-2,5 euro/vé ....Vở và bút ở đây cũng không rẻ tầm 1,2 đến 2 euro/cái...Giầy made in China thì 5 euro giầy Đức rẻ cũng 10 euro, rau cũng không rẻ đến 1 cái súp lơ cũng 0,79 euro/cái,quần áo hàng tốt thì đắt hơn vào cửa hiệu thì phải 30 euro. Hầu như cứ ra ngoiài đường sử dụng cái gì cũng phải trả tiền, may mắn thì tìm được mấy chỗ có wifì free[​IMG] như Starbuck.[/QUOTE]

yepp....đang ở Muenchen rồi ạ! cái gì cũng đắt hơn Berlin!!! mình thì lại đang loay hoay tìm phòng...Tìm mãi ko đc cái giá ưng ý! đã vậy còn xa trường khiếp người! Hức....Có bác nào có nhà hoặc phòng cho share ko ạ?
  4. wiitran

wiitran Thành viên mới

các anh chị và các bạn cho em hỏi, tài khoản Sperr để gia hạn visa, sau khi gia hạn xong có thể überweisung nhiều hơn số tiền sperr hàng tháng, ví dụ 2000-4000 được không ạh?
  5. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn có thể chuyển bao nhiêu cũng được nhưng số tiền bị block thì không dùng vào việc gì được. Ví dụ block 8k mà tài khoản bạn có 10k thì 2k dư ra chuyển thoải mái, mỗi tháng lại unblock 670.
    Chú ý là nếu thanh toán bằng thẻ hoặc chuyển automat thì 1 ngày max 300, 1 tuần max 600 đối với DB, ngân hàng khác mình ko biết, bạn muốn chuyển nhiều hơn thì phải online banking hoặc mang hộ chiếu ra DB.
  6. hecxogen

hecxogen Thành viên quen thuộc

Mọi người cho mình hỏi: Hiện mình đã sang bên Đức và chuẩn bị cho kỳ thi vào 10/9. Trong khi đó visa của mình đến 22/9 hết hạn. Mình đã hỏi Sở NK thì họ bảo 21/9 đến gia hạn và ít nhất phải có xác nhận tham gia một khoá học NN với thời gian 18 tiết/tuần. Mình có hỏi chỗ mình đang ở ttì có các khoá học đó nhưng cũng chỉ học 2 tháng là xong. Vậy giả sử mình thi STK có kết quả ko tốt thì việc gia hạn visa bằng giấy học ngoại ngữ sẽ được bao lâu, 3 hay 6 tháng ? Vì kỳ thi cho mùa hè phải đến tận tháng 1-3/2016 mới bắt đầu
  7. Kris93

Kris93 Thành viên tích cực

10/9 bạn thi vào sk ah? sau khi thi xong ban có thể lên trình bày với văn phòng khoa xin giấy tạm giấy chứng nhận đang đợi kết quả sau khi thi. nhưng thật ra thì 10 ngày sau mới phải đi gia hạn thfi có thể lúc đó bạn cũng đã bít kqa thi rồi.
    Còn việc gia hạn bằng khóa học tiếng thì hên xui, tùy từng snk thôi. chỗ dễ sẽ cho bạn có khi cả 1 năm, chỗ khó thì chỉ bằng đúng thời gian khóa học tiếng thôi.
    hecxogen thích bài này.
  8. hflyvn

hflyvn Thành viên mới

chao ban, ban oi minh cung muon hoi cau giong ban, khog biet tinh hinh cua ban nhu the nao roi? Minh thi muon Exma nhung so se bi bao ve so ngoai kieu :-((( cam on ban truoc nhe.
  9. missavon

missavon Thành viên mới

về vấn đề gia hạn visa, mọi người cho hỏi là nếu có người bảo lãnh kí giấy có gia hạn vísa được không ạ? Mình ở bên này gần 1 năm rồi, hạn visa sắp hết mà không đủ tiền để gia hạn. Vay thì được nhưng phải trả liền mà tiền thì sẽ bị block nên không trả liền được....mình đang tính nhờ người kí giấy bảo lãnh. Người bảo lãnh cho mình sẽ là chị họ mình, người Đức gốc Việt. Bạn ý có việc làm với hợp đồng lao động rồi. Không rõ thế có đủ điều kiện bảo lãnh không và bảo lãnh được trong bao lâu? Bọn mình đều mù tịt về vấn đề này. Bạn nào có thông tin thì làm ơn giúp mình với ạ! Thanks in advance :D
  10. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

được bạn ạ, còn cụ thể thế nào thì bạn phải hỏi sở ngoại kiều thôi.