1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi sivitn, 26/09/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoachuonggio

hoachuonggio Thành viên mới

các bác ơi!tình hình là bây h em cũng sốt ruột lắm .ko biết kết quả visa mìmh thế nào nữa hix.số là thế này em nộp hồ sơ tính đến hôm nay là 4 tuần rồi mà sao vẫn chưa thấy động tĩnh gì cả.với lại sau khi nộp hồ sơ một tuần sau ,họ gọi em lên hỏi sơ về mấy cái việc "em học tiếng ở đâu,sau khi học tiếng thì làm gì ở đâu?"-->em học tiếng một chỗ,thi STK một chỗ nhưng cùng một bang.Nhưng mà trong wá trình nói chuyện với họ,lúc đầu em nói DEUT,sau một hồi ổng nói nhanh wá em hem hiểu thế hỏi em nói E dc ko.chả hiểu sao em noi ko mà thật ra khả năng của em thì E thì dư sức wa cầu!cái hồi ổng gọi Frau vn ra nói chuyện.nội dung tiếp theo là:herr ấy bảo là em ko đủ trình độ học uni đâu!em nói "đúng,em ko đủ vì thế nên em mới đăng kí học tiếng và sau đó thi dự bị,sau đó mới tiếp là uni!cái hồi ổng cười và nói em cái j ấy chả hiuể(tại vì em cảm thấy khó chịu khi nc với một ngừơi nào đó khi bị ngăn cách bởi một tấm kính dày đặc)cuối cùng frau vn bảo là hồ sơ tiếp tục nhận và hãy chờ thông báo wa đt.
    hixđến nay là 4 tuần òi!huhu em sống trong vòng 4 tuần mà
    thấp thỏm lo âu và chỉ biết pray thôi!
    Các bác thấy tình hình em thế nào,làm ơn cho em lời khuyên hay nhận xét gì đó!là em fải làm gì bây h :(( cái đà này em bị suy tim mất thâu!
    uống bia lấy chút tinh thần vậy
  2. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lời khuyên hả: Chăm học Deutsch vào, hàng ngày thắp nhang khấn vái ông bà phù hộ. Nếu có rớt kì này thì Deutsch mà giỏi thi cái ZD nộp vào là cho đi, còn khấn vái ông bà thì có khi được luôn lúc này...
  3. hauwebu

hauwebu Thành viên mới

Cứ bình tĩnh mà run thôi, ngày trước phỏng vấn APS ống ấy chúc anh alles gute in ... mà đến khi xin visa cũng đợi rõ lâu và hồi hộp ko kém nữa là. Cố gắng kiên nhẫn nhé ;)
  4. jemand

jemand Thành viên mới

Tình hình thế nào rồi. Có ổn thoả cả không. Tháng trước ko đọc được cái này để hỏi giúp em (vì anh học cùng với 2 đứa trước làm aupair như em).
  5. cuncon2009

cuncon2009 Thành viên mới

Minh dang co mot viec co ban nao biet thi mach gium.
    Thang 3 nay minh het han visa, minh da xin hoc tai mot truong o Duc, nhung nganh hoc cua minh chi co bat dau vao ki mua dong-2009 .
    Vay la trong vong khoang 6 thang minh ko co giay cu tru.thoi gian hoc tieng cua minh cung da het . Vay ko biet co truong hop nao so ngoai kieu cho phep o lai de nhap hoc ki mua dong khong ?Hoac truong co xac nhan gi do gia han den ki mua dong ko?
    Co ban nao biet chi giup minh voi.
  6. hoachuonggio

hoachuonggio Thành viên mới

CẢ nhà ơi!em mừng wá cuối cùng sau 4 tuần 3 ngày thì họ đã gọi điện báo tim vui cho em!em đã đc cấp visum òi:)) hihihi kakaka em vui wá !
    cám ơn các bác đã động viên tinh thần em mấy ngày suy tim của em!Yêu các bác lắm!
  7. tunphuong

tunphuong Thành viên rất tích cực

Trường hợp của em giống trường hợp của chị hồi xưa. Hồi đấy chị cũng phải đợi đến học kỳ mùa đông nên SNK gia hạn cho chị cái Aufenthalt giá trị 6 tháng, rồi đợi khi nhập học chính thức ở trường ĐH rồi thì người ta gia hạn tiếp cho 2 năm. Khi gia hạn em mang các giấy tờ yêu cầu và Zu của trường ĐH thì người ta tự khắc biết gia hạn cho em như thế nào.
  8. cuncon2009

e cam on chi tunphuong nhe.
    Nhung cho e hoi lai , co mot viec e chua hieu. Do la hoc ki mua he khoa hoc cua e chua bat dau, ma no bat dau vao ki mua dong vay khi den truong thi phai e xin Zu day la Zu loại gì hả chi.Vì chắc chắc day khổng là Zu nhập học rồi.
    KHi e đên truờng thì em phải nói vói truòng như thế nào để họ cho e cái Zu nhu chị nói.
    Cam on chi nhieu.
  9. cuncon2009

gui chi tunphuong
    a con viec nua la e tot ngiep dai hoc o Vn roi nen ko duoc hoc du bi dai hoc nua.The hoi cua chi la truong chi cho Zu kieu gi ạ.
    E chua biet the nao mong chi chỉ giup.
  10. tunphuong

tunphuong Thành viên rất tích cực

Chị nghe em kể là đã nộp đơn xin học ở 1 trường ĐH rồi nên nghĩ là em đã có Zu cho học chính thức ở đó rồi nhưng vì ngành học của em bắt đầu vào học kỳ mùa đông nên kỳ này em phải đợi. Nếu như thế thì mới giống trường hợp của chị hồi trước vì hồi trước là chị nộp đơn xin học ở TU Chemnitz, người ta cho Zu để vào học chính thức nhưng với điều kiện là trước đó phải tham gia khoá học DSH và thi đậu DSH thì mới cho vào học. Hồi đó chị học xong, thi đậu xong rồi thì phải đợi mất học kỳ mùa hè rồi với vào nhập học ĐH chính thức. Lúc thi đậu DSH thì mang cái Zu lên trường trình bày hoàn cảnh như thế, rồi hỏi người ta giờ nhập học như thế nào, đợi chờ gia sao? Học DSH ở trường Chemnitz thuộc khoa Phiosophie còn ngành của chị thuộc khoa Informatik nên người ta cho chị nhập học 1 kỳ tiếp tục ở khoa Philosophie theo dạng "học tự do". Lúc đi gia hạn thì mang cái kết quả thi đậu DSH + giấy nhập học này + cái Zu của trường Chemnitz cho thì người ta gia hạn cho chị 6 tháng đấy.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa