1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi sivitn, 26/09/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. shinbee

shinbee Thành viên mới

bác ơi có vé xong lại phải qua DB ở Lí Thường Kiệt ạ?có bắt buộc ko bác?em cũng đang chờ visa mà chưa thấy tăm hơi đâu cả hix
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Có, có visa và vé máy bay xong đem qua đó để mấy chị í photo hoàn thiện hồ sơ.
  3. ptd139

ptd139 Thành viên tích cực

nếu ai đó ko ở hà nội hoặc có việc ko thể đến dc db lý thái tổ thì có thể photo công chứng cái visa, vé máy bay rồi gửi đảm bảo vào cho chị Vượng db sài gòn cũng dc.
  4. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Em xin bó tay với các cụ trên lãnh sự quán.
    Tuần trước t5 em gọi lên các cụ, các cụ bảo là t7 sẽ có trả lời từ phía Đức, mình bảo nhanh giùm, các cụ bảo là t2 sẽ gọi mình lên t3 lấy kết quả. Hôm nay chưa thấy gì gọi lên thì các cụ bảo còn lâu lắm, trong khi em xin đã 4 tuần rồi, các cụ bảo cứ đợi đi có kết quả sẽ gọi. Lol, mất toi 4 ngày đi học, còn mấy cụ thì cứ đủng đỉnh làm, chả hiểu lãnh sự quán mà làm ăn cái kiểu gì thế không biết.
  5. rasler2000

rasler2000 Thành viên mới

Chào các bạn, mình hiện tại đang là du học sinh ở Đức và mình đang gặp 1 vấn đề rất lớn, mong các bạn ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ cho mình với :((
    Mình có Visum trong vòng 2 năm (tính từ thời điểm mình học Studienkolleg, hiện giờ mình đang học Uni). Mình đã hoàn toàn không để ý ở trong Visum nó yêu cầu là trong vòng 3 tháng sau khi học phải đến đổi Visum và mình đã không đổi. Đến bây giờ khi mình ra Ausländerbehörde thì nó đã xoá Visum của mình và bắt chờ trong vòng 2 tuần để nó ra quyết định liệu mình có thể ở lại hay mình sẽ phải về lại Vn làm lại Visum mới. Ai giúp mình có thể cho mình biết thêm thông tin về trường hợp này và nếu như mình phải làm lại Visum mới thì mình còn cơ hội không ?

Giúp mình với thật sự la giờ mình rất hoang mang. Cảm ơn mọi người!
  6. bushlip

bushlip Thành viên quen thuộc

Ko hiểu ,tại sao ai đã cấp cho bạn 2 năm Visum mà bây giờ lại ko công nhận 3 tháng là sao
  7. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

em cũng ko hiểu, em tưởng ở vietnam khi cấp visum chỉ tối đa 3 tháng thôi chứ, sau lại tới 2 năm ạ ?

hay ý bác là đổi status trên cái visum đó ?
  8. rasler2000

rasler2000 Thành viên mới

Trong thời gian mình học STK thì cái status và cái arbeitserlaubnis nó sẽ khác khi mình học uni. Còn aufenthalerlaubnis sau lần gia hạn đầu tiên của mình là được 2 năm. Bọn nó yêu cầu là trong vòng 3 tháng kể từ lúc nhập học uni phải đổi aufenthalerlaubnis khác nhưng mình cứ đinh ninh là có 2 năm rồi nên không đổi, giờ nó thành ra thế này. Hoang mang quá! 2 tuần nữa... Mọi nguời ai có kinh nghiệm chuyện này thì giúp mình với :((
    Đã có ai phải quay về vn làm lại visum chưa ạ? :(
  9. bushlip

bushlip Thành viên quen thuộc

Thành phố nào vậy,nếu ở Hamburg hay Berlin và Bremen thì đúng là problem
  10. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

yên tâm ko phải hamburg đâu bác, phố nhà mình nó khác mờ ..., về nguyên tắc em dự chắc chả sao, vi thực tế là visum vẫn còn hạn , còn cái erlaubnis thì uni có nhiều quyền han hơn kolleg, mà ko đổi thì .., chỉ có lỗi chứ chưa ra tội ...,^^...
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa