1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Visa và các vấn đề liên quan (gia hạn /aufenthalt...)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi sivitn, 26/09/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Thật là hạnh phúc khi các bạn đã được ngồi chờ làm visa. Mình thì vẫn đang ôm gối ngồi chờ cái Zu gửi từ 31/1 từ Đức mà giờ vẫn chưa thấy đâu để làm tài khoản :|

Các bác cho em hỏi tình hình là chắc chắn em sang muộn cái hẹn 1/4 rồi, giờ em phải kêu gào than khóc thế nào để trường nó chấp nhận du di cho em nhập học muộn 2,3 tuần ạ ? :((
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

1. Anmeldung như là cái đăng ký hộ khẩu í bác, chả liên quan gì đến chỗ học này kia cả. Thậm chí em đi anmelden ở hannover chỉ cần nói địa chỉ nhà mình đang ở mà không cần đưa bất cứ giấy tờ gì khác chứng minh :)) (tất nhiên là phải đưa passport trước rồi)

2. Clausthal thu học phí cao không phải do trường mà là do bang Niedersachsen, nó thu chung là 500e/kỳ mà bác ! Bọn em học dự bị thì nó thu 250e cộng với 180e tiền phí sinh viên tàu xe các kiểu nữa. Ở đại học thì đắt hơn.

3. Clausthal là thành phố sinh viên, ít người dân, em chưa ở đó bao giờ nhưng em dự là không có nhiều chance việc làm như ở các thành phố khác.
  3. vuonghuong

vuonghuong Thành viên mới

danke bác về những thông tin hưu ích.hihi. thế cho e hỏi nhé. hạn nhập học của em là từ 21.3 đến 15.4 mà hợp đồng thuê nhà lại bắt đầu từ ngày 5.4 cho nên e đinh khi bay sang berlin chắng hạn vào ngày 25.3 thì chú e đón thẳng từ sân bay về nhà chú ý. e sẽ ở đó đến 5.4 mới sang trường làm mọi thủ tục như bác nói thì có được ko?
    tại e nghe đồn sau khi sang đức thì tối đa là 5-7 ngày phải đi anmeldung rồi làm nhưng giấy tờ khác.có phải ko ạ?
    nếu mà ở được thì e sang sớm để đi chơi 1 chút và tìm hiểu vài thứ trước.hehe.
  4. messie

messie Thành viên mới

Bạn gọi lên lsq hỏi lúc mấy giờ vậy? Có visa chưa? Mình cũng chờ hơn 3 tuần rồi, gọi lên lsq thì ko có ai nghe máy b-(
  5. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Chưa có đâu bạn.
    Mình mới 4 tuần 3 ngày à, còn 4 ngày nữa mới đủ 5 tuần. Nghe bảo 5 tuần mới có, làm mình trễ học 2 tuần rồi.
  6. messie

messie Thành viên mới

Khiếp thật, vậy mà mọi người cứ hơn 3 tuần là có mình mong dài cổ :(
  7. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Đừng lo, lsq thì cứ xác định là hơn 4 tuần hãy có.
    Còn rớt thì dưới đó =)).
  8. messie

messie Thành viên mới

oài, mình mới hơn 3 tuần, vậy vẫn còn nằm trong vùng nguy hiểm ah? =))
  9. ngakimi

ngakimi Thành viên mới

các bác đi học muộn thế thì viết mail cho trường xin phép ạ 8-> Các bác năn nỉ ỉ ôi thế nào mà trường người ta chấp nhận vậy :-ss
  10. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

em ko hiểu câu hỏi của bác cho lắm. Cụ thể ý bác là bác đang muốn anmeldung ở đâu ? berlin oder ? trường ở đây là clausthal hay là gì ạ @-)
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa