1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

võ công của Tiêu Viễn sơn là do ai dạy?

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi bhavaghita, 22/09/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

.
    trời ạ! tôi nói "thanh xuất ư lam" là 1 câu thành ngử của Trung Quốc có ý nghĩa rằng: màu xanh xuất phát từ màu lam nhưng lại thắm hon màu lam. có nghĩa là trò giỏi hơn thầy chứ có nói Tiêu Phong học võ công phái Võ Đang bao giờ.
    Võ công của bác nhà sư quét chùa có thể bác ấy là 1 đại cao thủ của phái Thiếu Lâm đã giác ngộ hoàn toàn nên lấy việc quét chùa làm vui thú hoặc Bác ấy võ công cao cường nhưng phạm môn quy bị đày quét chùa, Bác này ngộ tính cực cao lại ở trong tàng kinh các hơn 40 năm nên bác ấy đọc võ công mà tự liễu ngộ ra giống với trường hợp Giác Viễn đại sư vậy.
  2. larry145

larry145 Thành viên rất tích cực

Ông sư ấy ngồi trong tàng kinh các bao nhiêu năm làm sao mà chả giỏi . haizz
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Mà Tiêu Phong có công phu Võ Đang à ? Mình ko nhớ rõ lắm, có khi phải đọc lại. hix
  3. Sota

Sota Thành viên rất tích cực

Em đã quote đúng bài của bác, lại cẩn thận chỉ quote đúng chỗ mình muốn hỏi, thế mà bác quay ngay lại bảo em là bác không có nói Tiêu Phong biết công phu Võ Đang, trí nhớ bác kém quá cơ [:P]
  4. bhavaghita

sorry nhầm tí. do đánh máy khá nhanh, đã sửa. võ công của Thiếu lâm và cái bang mới đúng. Mà các bác hãy tập trung vào chuyên môn đi. chưa ai có 1 câu trả lời nào mà hỏi lại tôi quá trời rồi đấy :))
  5. chieuhuonggiang

chieuhuonggiang Thành viên quen thuộc

bác ý sửa là Cái Bang rồi ko bắt bẻ nữa :P
    Câu hỏi của topic khó quá ,có thể Kim Dung cũng chỉ cho ông này tự mọc ra ở đâu đó và có võ sẵn chứ không cần giải thích là ai dậy.
  6. bhavaghita

có mà. Ổng có nói vị thụ nghiệp ân sư của ổng là người Hán mà. Vậy tôi mới thắc mắc
  7. song_nhi1325

song_nhi1325 Thành viên mới

Tự nhiên lắm topic về Kim Dung thế nhỉ. Nhân tiện các bác cho em hỏi Nam Đế Đoàn Trí Hưng là cháu của Chung Linh hay Mộc Uyển Thanh?
  8. bhavaghita

Đây sẽ là lần cuôi cùng tôi trả lời những câu hỏi đi lạc đề: theo bản sửa mới nhất của Kim Dung thì Đoàn Dự cưới 3 vợ là Chung Linh, Mộc Uyển Thanh và 1 cô tì nử của cung linh Thựu, 3 bà phi này 1 bà là Hiền Phi, 1 bà là Truật phi còn 1 bà là cái gì phi thì không nhớ. Nam Đế Đoàn Trí Hưng là cháu nội của 1 trong ba bà.
    Đề nghị không hỏi lung tung. Ai biết câu trả lời thì xin mời, không spam hỏi những câu vơ vẩn
  9. bochet

bochet Thành viên rất tích cực

mình nghĩ có vấn đề mâu thuẫn trong logic của chủ topic với logic các truyện kim dung. Theo cách suy luận của bạn thì hình như bạn ứng dụng kiểu A hơn B, B hơn C nên kết luận là A hơn C (hình như là kiểu tam đoạn luận - cái này mình nghe thôi, ko rõ đúng ko). Còn trong truyện Kim Dung thì cái logic đó có vẻ ko là lẽ đương nhiên (thế nên mới chỉ có võ lâm ngũ bá là tả kỹ , còn độc cô cầu bại thì ko kể rõ!!!- NGHĨA là cao nhân tất hữu cao nhân trị).

còn sư phụ của tiêu viễn sơn người hán thì là bình thường thôi, vì người hán nên mới ko cho đồ đệ giết người hán, ko lẽ sư phụ là người liêu vì thế ko cho giết người hán ah? :))
  10. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Tiêu Phong sống vào thời Bắc Tống, lúc đó Trương Tam Phong còn chưa ra đời thì đã làm gì có phái Võ Đang.
    Kết chuyện của Kim Dung là Đoàn Dự cưới ba vợ, nhưng điều đó ko có nghĩa là vị hoàng đế này về sau ko nạp thêm bà nào nữa, cho nên chưa chắc Nam Đế đã là cháu nội của bất cứ ai trong 3 bà này :D
    Kim Dung ko tả ra về thân thế của Độc cô cầu bại, nhưng căn cứ như trong Thần điêu hiệp lữ, thì con thần điêu được cho là bạn cuối đời của Độc cô cầu bại, nên chắc ông ta sống cách đó ko lâu, tức là khoảng thời kỳ cuối đời Nam Tống, sau thời kỳ của Tiêu Phong rất xa, làm sao có thể là sư phụ của Tiêu Viễn Sơn được