1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vợ hãy về bên anh !

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi tranquynhat, 22/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Cao_boi_mien_Tay

Cao_boi_mien_Tay Thành viên mới

Bạn bảo vợ bạn không có ác ý mà tự ý lấy tiền mua đất, đứng tên chủ quyền đất , rồi còn bảo tính sẵn chuyện chia tay , thậm chí từ hồi tết. Mình thấy không tin cô ấy tốt. Chuyện này xảy ra , âu cũng là do cả một quá trình , mẹ cô ấy quá nuông chiều cô ấy nên cô ấy lươi biếng và không quý trọng cuộc sống, thiếu kỹ năng sống , bạn tìm hiểu quá ít, thời gian quen 6 tháng mà gặp nhau 3 tháng đã cưới thì có lẽ chưa hiểu gì về nhau được , bài học cho mọi người là đừng nhìn cái vỏ bọc bên ngoài mà tiến ngay đến hôn nhân : à thì hiền lành, tốt tính, đẹp trai , xinh gái, .....nghe có vẻ được , nhưng đằng sau mấy cái đấy thì còn nhiều vấn đề quan trọng hơn nhiều.
    Thôi , nói đến hiện tại. Hình như bạn cũng hơi chiều vợ quá thì phải, vợ sợ bẩn thì không làm hộ , mà phải dạy vợ chứ, như con cá ko dám làm thì hỏng, phải mình , mình đùa , dí con con cá vào người cho nó quen đi :)), bẩn thì phải biết làm thế nào cho không bẩn chứ nhỉ, gớm cô này tiểu thư quá.... cách góp ý kiểu đùa vui như bác gì ở trên này cũng tốt đấy, bao giờ cũng thấm hơn..... minh thấy cô ấy vẫn còn rất ngoan cố, mà bạn muốn níu kéo thì thử sống ly thân xem, xem khi nào cô ý bớt cứng đầu hơn, và bảo mẹ cô ý không đc chiều cô ý nữa, làm thế là làm hư hỏng thêm con gái, phải làm việc nhà , đầu óc nó mới thanh thoát lên được, nhàn cư vi bất thiện mà
  2. GWENDOLINES

GWENDOLINES Thành viên rất tích cực

người như thế mà chủ top vẫn còn tiếc với chả yêu được [r23)]
  3. giang87girl

giang87girl Thành viên mới

Lửa đang cháy mà sao chẳng thấy ai dập cứ thấy đổ thêm dầu thốc thêm gió thế nhỉ??? Mình chẳng muốn 2vc bạn ly hôn tí nào cả. Bạn cũng có khối nhược điểm chứ có quái gì đâu mà sao mọi người bênh bạn thế nhờ? Vợ bạn mà đọc được cái topic này chắc bóp cổ bạn chết trước khi ra toà mất.
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Chuyện nết ăn nết ở 2 ng cách biệt nhau thì khoan xét.
    Chuyện tình cảm lớn mạnh hay lụi tàn cũng khoan xét.

Lương giáo viên 3 cọc 3 đồng, anh kia làm ra 1 đống của, cô kia cầm đi mua đất thì cũng phải để 2 ng đứng tên (dù việc lựa miếng đất nào, thương lượng giá cả thì tự cô ấy làm), chứ có đâu mà làm 1 mình thế kia.

Thích riêng tư thế thì cứ đi mà ly dị. Lương gv của mình góp đc bao nhiêu thì cứ mua đất tự mình đứng tên. Lúc ấy không ai bảo mình là biến tài sản của ng khác thành của mình được.

Từ hôm bàn chuyện nối lại đến chuyện ly dị hẳn, cô vợ đã có nói gì về số phận của mảnh đất cô ta đứng tên mà mua bằng tiền chồng đưa chưa? Hay im tịt luôn, lờ lớ lơ luôn?
  5. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm...
    Bạn và vợ bạn quen nhau không lâu, rõ ràng chưa thể hiểu về nhau. Cho mình hỏi một chút, bạn có bao giờ tự hỏi, tại sao bạn yêu cô ấy không: vì cô ấy là giáo viên, xinh đẹp, ngoan ngoãn( tự bạn nghĩ vậy), vì bạn chưa từng yêu ai quá sâu sắc, bạn thương hoàn cảnh cô ấy, gia đình cô ấy, yêu quý mẹ cô ấy, bạn muốn che chở cho cô ấy...; bạn thấy cô ấy đủ điều kiện để có thể là vợ( ban đầu), và khi cô ấy đã là vợ của bạn, thì bạn yêu cô ấy- vì cô ấy là vợ của bạn?
    Còn cô ấy, bạn có nghĩ bao giờ cô ấy yêu bạn chưa? Hay là chọn được một người để cưới, yêu cầu được chiều chuộng, vậy là đủ rồi? Nếu cô ấy từng yêu bạn, thì hiện giờ hãy nên nói đến chuyện còn hay không; chứ nếu cô ấy chưa bao giờ yêu bạn, thì bạn thắc mắc chuyện: cô ấy còn yêu bạn không, để làm gì?
    Sau một đám cưới, khi có 2 người cưới nhau và sống trong một gia đình, có rất nhiều chuyện có thể xảy ra. 2 người đó đã từng yêu nhau, và vẫn yêu nhau, và sẽ muốn xây đắp cho một cuộc sống chung tốt đẹp, hạnh phúc. 2 người từng yêu nhau, rồi sẽ dần hết yêu nhau, nhưng vẫn xây đắp một cuộc sống tương đối ổn- vì con cái, vì tình nghĩa. 2 người không yêu nhau, nhưng rỗi vì đã cưới nhau, nên muốn xây đắp một cuộc sống tốt đẹp, và sau đó yêu nhau. 2 người không yêu nhau...Trong 2 người, chỉ có một người yêu, nên cố gắng xây đắp cuộc sống chung, người kia cũng xây đắp, cuộc sống vẫn ổn. Có thể kể ra thêm khoảng một số trường hợp nữa, nhưng, điều MS muốn nói là:
    Khi 2 người đã sống chung dưới một mái nhà, thì dù có yêu nhau hay không, thì cuộc sống chỉ ổn, nếu cả 2 cùng xây dựng. Ở đây, vợ bạn không làm điều đó, và chưa bao giờ muốn làm điều đó. Đàn bà xây tổ ấm- ở đâu trong trường hợp này?
    Bạn bảo bạn vẫn yêu vợ bạn, và tôi cũng không hiểu được lý do là tại vì sao? :-w . Nhưng bạn phải hiểu rằng, mọi sự cố gắng, đối với một số người, có khi đều là vô nghĩa. Và bạn nên nhìn nhận tỉnh táo và đánh giá một cách thực sự khách quan, mọi chuyện- từ ngày đầu tiên bạn cưới, đến bây giờ, những gì bạn đã làm, những gì bạn đã cố gắng, những gì cô ấy đã làm. Tất cả mọi thứ- và phải thật khách quan. Sau đó, bạn sẽ có được kết luận cho chính bạn: Liệu có nên tiếp tục cố gắng, và những sự cố gắng có tác dụng không, và cuộc sống của bạn sau này sẽ thế nào?
    Nếu xem xét lại hết, và thấy rằng hóa ra từ xưa tới nay, chỉ mình bạn vừa xây nhà, vừa xây tổ ấm, thì bạn nên ly hôn. Tất nhiên, chẳng ai muốn phá đi một mái ấm, nhưng bạn không thể chỉ một mình giữ một ngôi nhà không ấm.
    Ở đây, vợ bạn đã đưa ra cho bạn 2 điều kiện. Bạn thay đổi 100%( hoặc ít nhất phải 80, 90%). Bạn có hiểu là gì không? Bạn có thể ở bên cô ấy hơn, bằng cách thay đổi công việc, không ra giàn khoan nữa? Có một người phụ nữ yêu cầu rằng: Anh- phải bỏ công việc anh đã làm, công việc anh đã kiếm tiền rất tốt, nhưng cứ đi xa kia, vì em. Vì đi xa, ở nhà 1 mình, em không chịu được, em thấy em không được quan tâm,vv và vv. Thôi cứ cho là được đi, nhưng xem ra, cô ấy hơi ích kỷ. Và cô ấy muốn, bạn phải chấp nhận mọi điều cô ấy thích, không can thiệp mọi chuyện cô ấy muốn, kể cả cô ấy đi lằng nhằng, nói xấu với 1,2,3,4,5 thằng ngay trước mặt bạn nhé. Cứ phải kệ, đừng có mà tỏ thái độ gì. Xem ra, cô ấy còn yêu cầu quá đáng hơn cô ấy là mẹ bạn nữa.
    Có lẽ bạn và cô ấy cũng đã nói chuyện với nhau về anh có điều gì xấu, em có điều gì sai rồi nhỉ. Nhưng có thể cô ấy chưa từng thấy sai, nên bạn đừng bao giờ hy vọng cô ấy sửa. Trong gia đình, điều cần thiết nhất là xây dựng và chấp nhận. Nhưng cả 2 điều này, cô ấy chưa bao giờ biết, và chưa bao giờ làm.
    Như đã nói, bạn nên nhìn lại mọi thứ một cách khách quan đi. Có những kết quả trước sau sẽ xảy ra, nhưng nếu bạn sáng suốt, bạn sẽ đỡ tốn thời gian, công sức và tinh thần. Nên lựa chọn cho mình một cách sống thông minh. Nếu cô ta thích va nghĩ kiếm được chồng tốt quá dễ dàng, thì bạn nên tạo điều kiện cho cô ấy.
    Về chuyện giấy tờ thủ tục đất đai này.
    Nếu sau này, bạn quyết định ly hôn, thì bạn nên đòi quyền lợi từ mảnh đất này. Bnạ có viết vị trí của nó không? Vì rằng mọi tài sản trong thời gian sống chung, dù chỉ dứng tên một người, thì vẫn là tài sản chung, nếu như vợ bạn không có giấy tờ chứng minh đó là tài sản riêng của cô ta( do được tặng, thừa kế...). Còn đã là vợ chồng, thì không có tiền riêng, nên không thể có chuyện quyền riêng với một mảnh đất được. Chắc chắn luôn. Hơn nữa, với thu nhập giáo viên, cô ta lấy dâu ra tiền riêng để mua?
    Có những người đàn bà tiềm ẩn khả năng không biết chăm sóc và xây dựng gia đình. Nhiều khi mình nhìn thấy, can thiệp, nhưng cũng chỉ là đưa ra mọi thứ để tự lựa chọn àm thôi.
    Chúc bạn may mắn.
  6. tranquynhat

tranquynhat Thành viên mới

Về chuyện mảnh đất, trc đây cô ấy bắt mình phải giải quyết ly hôn ra toa xong xuôi rồi cô ấy mới chuyển lại cho mình, vì là tài sản riêng của mình ( trc khi cưới mình có mua chung 1 mảnh đất to cùng với một người bạn khác, cưới xong mình bán mảnh đó đi và để tiền lại ở nhà cho cô ấy rồi tự cô ấy mua rồi đứng tên và ko hề nói gì với mình ). Lúc trc cô ấy nói, mảnh đất đó là của riêng mình và sẽ ko bắt mình phải chia cho cô ấy, nhưng cô ấy bảo phải ra toà ly hôn xong xuôi rồi cô ấy mới sang tên cho mình nhưng lúc đó mình ko đồng ý, nhân tiện lúc bố mình vào trong này, mình nói luôn và buộc cô ấy phải chuyên tên sang cho mình rồi. Thực ra, khi cô ấy nói việc chia tài sản, cô ấy ko bắt mình phải chia đôi cái mảnh đất đó, mà chỉ bắt mình chia đôi cái nhà hai vợ chồng đang ở thôi ( vì nhà này lúc mua, cô ấy cũng góp với mình 109 triệu ) Chính vì vậy mà mình nghĩ cô ấy ko phải là người có lòng tham hay tâm địa gì, cô ấy là người hiền lành chỉ vì cô ấy đc chiều chuộng quá dẫn đến lười biếng và ích kỷ, thiếu kỹ năng sống và cách suy nghĩ rất lệch lạc, bảo thủ biết sai mà ko nhận sai, hoặc ko muốn ai góp ý.
    Ah, sáng nay mình có lên thăm mẹ và em trai cô ấy ( cô ấy ko có nhà, đi đám cưới ) mẹ cô ấy vẫn khuyên mình quay trở lại với cô, và nói cô ấy bây giờ thích quay về với mình lắm, cô ấy và em gái cô ấy hẹn nhau mai sẽ rủ mình đi uống cafe và nói chuyện. vừa xong cô ấy cũng gọi điện cho mình và hẹn sáng mai đi uống cafe, nhg cách nói vẫn trịch thượng và ko có thiện cảm lắm đâu. Thực sự nếu cô ấy suy nghĩ và đã thấy mình sai, rồi sửa chữa, thay đổi, mình cũng sẽ tha thứ để hai vợ chồng quay trở lại sống với nhau, nhg nếu chỉ vì cô ấy lo sợ chuyện sau này lấy chồng khác có hơn mình ko, hay vì cô ấy ko chịu đc cs khó khăn khi quay về với mẹ nên cô ấy muốn quay trở lại với mình thì thực sự mình ko đồng ý quay lại đâu. Hôm nay lên trên mẹ cô ấy mới thấy, kinh khủng lắm cả nhà ơi, cô ấy lườm bườm, bừa bộn vô cùng, nếu như mọi người mà thấy chắc sẽ ngất... Mình ko hề nói quá chuyện này ( các bác đừng nghĩ sai về em khi em nói như vậy nhé - đó hoàn toàn là sự thật ) cho nên mình nghĩ cô ấy vần chưa thấy sai và thay đổi đâu, nếu thấy sai thì cô ấy đã phải sửa chữa ngay từ khi ở trên nhà mẹ, gọn gàng hơn, sạch sẽ hơn, giúp mẹ làm việc nhà, hiện tại cô ấy đã được nghỉ hè, nên có nhiều thời gian, sao cô ấy ko tranh thủ giúp mẹ việc nhà, dọn dẹp nhà cửa.
    Con người chỉ có thể sửa sai khi chính bản thân nhận thức đc cái sai trái của mình và cố gắng thay đổi bằng cái tâm của mình, chứ ko phải bằng sự cố gắng gượng gạo
  7. ap.hshiva

ap.hshiva Thành viên mới

Non sông dễ đổi bản tính khó dời, tốt nhất là đường ai lấy đi cho nhẹ nợ, cái chuyện tài sản bạn nên rõ ràng, cẩn thận, nếu li dị xong là phân chia tài sản cũng phải xong, biết mặt khó biết lòng cứ suốt ngày tưởng với tượng chết lúc nào không hay.
  8. lemd

lemd Thành viên mới

Mình vote một phiếu quay lại

Nghe bạn kêu gào lúc cần cô ấy, bây giờ biết chắc có lại được nên không cần nữa ban mới thấy bình thường thôi. Tuy nhiên nếu li dị xong chắc sẽ lại nhớ cô ấy cho coi. Đấy là bản tính đa số con người, chỉ tiếc cái gì khi mất nó, cô kia chắc cũng vậy nên mới muốn quay lại [:D]

Mình nghĩ bây giờ cứ nói chuyện lí trí bình thường như người lạ để thăm dò xem thế nào, cứ liên lạc nói chuyện bình thường nhưng giữ khoảng cách, nếu cô ấy căng thì lùi một chút nếu cô ấy chùn thì tiến tới một chút, chủ yếu là cân não nhau đã. Cứ xác định tư tưởng quay lại đi vì nếu mất cô ấy bạn lại nhớ cho mà coi, nhưng cứ lạnh lùng đừng thể hiện ra vội phải thăm dò cho rõ đã, xem có phải cô ấy có bồ hoặc bị bồ đá không, xem cô ấy suy nghĩ gì? Nếu cảm thấy cô ấy vẫn ổn quay lại được thì lúc đấy chơi mấy bài bất ngờ tay chân ôm ấp như bác brodaRu ấy, còn lúc đầu cứ lạnh xem phản ứng thế nào đã.

Nếu bạn thực sự yêu cô ấy thì có thể chấp nhận và sửa dần. Bạn có lỗi là không biết yêu chiều và khen vợ, đừng chê trách mà hãy biến những công việc chung trong gia đình thành trò chơi thú vị cho hai người để sửa dần bản tính của cô ấy. Nhẹ nhàng, kiên nhẫn, bao dung cộng với tình yêu chả có gì là không làm nổi. Có trách nhiệm như bạn là tốt nhưng tình yêu vẫn cần sự lãng mạn.

Một điểm nữa hình như bạn không có uy với vợ hay không được vợ tôn trọng ý kiến. Cái này thuộc về quan điểm mỗi người, chắc bạn chưa chém đúng chỗ cho nên cô ấy không phục. Nếu vậy cũng nên sửa

Good luck!
  9. tranquynhat

tranquynhat Thành viên mới

Các bác ah, sự việc ngày càng gay go rồi, Tối qua cô ấy gọi điện cho em lâu lắm, nói chuyện đến gần 3 tiếng đồng hồ, Thực lòng em cũng muốn hai vợ chồng quay trở lại với nhau, nên cố gắng để giải thích và nói rõ quan điểm sống, nhưng cô ấy khác em nhiều lắm. Em biết giờ phút này, cô ấy rất muốn quay trở lại với em, nhưng cô ấy ko nhận thấy điều sai trái của mình để mà sửa chữa, mà theo em quan trọng nhất là quan điểm và tư tưởng sống. Cô ấy khác em nhiều lắm, sống có vẻ ích kỷ và chỉ nghĩ đến mình. Hôm qua nói chuyện với cô ấy, em lại nhận ra một điều cô ấy có cách sống lập dị lắm. Cố nói" em biết anh rất chu đáo, và quan tâm đến em nhg em ko thích quan tâm của anh, e ko thích anh quan tâm đến em bằng cách giúp đỡ em việc nhà, hay làm cái này, cái kia cho e, mà em thích anh quan tâm đến em như là việc ngồi ăn cơm với em chân anh phải đển gần chân em, hay chân em phải để lên chân anh chẳng hạn, rồi đi đâu cũng phải nắm tay nhau.... " hay em thích quan tâm đến anh như là em ôm anh, chứ ko thích thể hiện sự quan tâm như việc lúc anh say rượu em phải lau mặt cho anh, lấy nước cho anh xúc miệng, hay pha nước chanh cho anh... Em thấy thế nào ấy, cô ấy có quá mơ mộng và trẻ con ko các bác.
    Hôm qua, cô ấy cứ đòi em đọc cho cô ấy nghe bằng được những gì các bác góp ý cho hai vợ chồng em ở trên này, em cũng nghe theo và cũng như một bác ở trên nói gửi bài này cho cô ấy đọc để cô ấy thấy đc nhg lời nhận xét khách quan từ những người ko quen biết, để cô ấy thấy đc em nghĩ gì về cô ấy, và mọi người nghĩ gì về cô ấy. Trc tiên em đọc cho cô ấy nghe những chia sẻ của em về chuyện gd với các bác, sau đó em hỏi cô ấy em có thẵc mắc gì ko ? có thấy điều gì sai sự thật ko ? cô ấy nói ko . rồi nói em đọc cho cô ấy nghe về phần góp ý của các bác cho em và cô ấy. Nghe xong, cô ấy thấy các bác phê phán cô ấy nhiều quá, rồi cô ấy nói em bôi nhọ danh dự của cô ấy, đem chuyện của vợ chồng lên diễn đàn để mọi người biết rồi làm ảnh hưởng đến công việc của cô ấy, em nói có ai biết anh là ai, em là ai đâu mà em lo, cô ấy nói, anh nói hoàn cảnh gd nhà em như vậy, ai mà chẳng biết, nhưng cô ấy ko ý thức đc cách sống cuả mình là sai, rồi vần khăng khăng là mình đúng, nhưng tại sao cô ấy lại có ý định quay trở về với em chứ. Ngay lúc này đây, em đang viết cho các bác những dòng này, cô ấy đang gọi cho em nhưng em ko nghe máy, sáng nay cô ấy gọi cho em nhièu lắm, nhg nói thì cô ấy ko nghe và vẫn bảo thủ, ko nhận sai để sửa, ko thay đổi quan điểm sống. Em nên làm thế nào đây. Các bác hãy cho em lời khuyên với, các bác nhớ rằng em luôn muốn vợ chồng em quay trở lại đoàn tụ với nhau để sống tốt và hp các bác nhé, để các bác có lời khuyên cho em. Chứ thực lòng em ko muốn vợ chồng mình chia tay nhau đâu.
  10. lemd

lemd Thành viên mới

Ôi trời, thế bảo cô ấy lập nick lên đây luôn đê ;))

Bạn mắc phải một sai lầm là muốn người khác nhận sai. Không thiếu gì cách để cô ấy thay đổi mà không cần phải nhận sai. Bạn đã nghe câu đời thay đổi khi ta thay đổi? Khi cô ấy thay đổi cô ấy sẽ nhận ra trước đây mình đã sai.

Thay đổi trước, nhận sai sau, ít phải đối đầu, đòi hỏi sự dẫn dắt khéo léo.
    Nhận sai trước, thay đổi sau, cách này đòi hỏi phải có uy.

Bạn bắt người khác nhận sai tức là bạn chọn đối đầu, chỉ bất đắc dĩ khi bạn không còn công cụ nào khác. Trong khi bạn là trụ cột trong gia đình, ở thế chủ động, có nhiều cách để hợp pháp hoá ý kiến của mình mà không cần người khác nhận sai, phải khéo léo và tế nhị, cái này là nghệ thuật lãnh đạn (nhầm, lãnh đạo) [:D]