1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Võ lâm ngũ bá trong Anh hùng xạ điêu (Ai có võ công cao cường nhất)...

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi nguoiachau, 25/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn huynhnamphg trích dãn lời của bạn piano vô tình lại còn làm mạnh theo quan điểm của tôi (cho dù bạn ấy đã nhầm khi cho rằng CD là thuộc về Thiếu Lâm Phật môn), chứ không phải bài bác. Rõ ràng không có chuyện TTP lấy nội công Thiếu Lâm Phật Môn làm cơ sở cho võ công của môn phái Đạo gia của mình. Cửu Dương chan kinh là nền tảng võ công của TTP và phái Võ Đang, sao có thể lại không thuộc Đạo gia mà thuộc phật môn đưọc. Bác huynhnamphg thật kỳ lạ.
    [
    Được langtubachkhoa sửa chữa / chuyển vào 21:23 ngày 18/12/2007
  2. langtubachkhoa

Tóm lai, dụng ý của KD rất rõ ràng, ngưòi sáng tạo ra CD là 1 người thuọc đạo giáo nhưng có chịu ảnh hưởng Phật tính, từ đó có thể thấy CD có thể là sự kết hợp tinh hoa của Đạo và Phật nhưng chắc chắn là Đạo chiếm phần lớn, và đã trở thành nền tảng để cho vị đạo sỹ TTPhong sáng tạo ra võ công phái Võ Đang. Và CD cũng ra đời sau Cửu Âm, trên cớ sở đã nhìn nhận ra khiếm khuyết của CA.
    Tóm lại nói thế nào thì CD cũng không phải là nội công phật môn chính tông đưọc.
  3. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

Bạn huynhnamphg trích dãn lời của bạn piano vô tình lại còn làm mạnh theo quan điểm của tôi (cho dù bạn ấy đã nhầm khi cho rằng CD là thuộc về Thiếu Lâm Phật môn), chứ không phải bài bác. Rõ ràng không có chuyện TTP lấy nội công Thiếu Lâm Phật Môn làm cơ sở cho võ công của môn phái Đạo gia của mình. Cửu Dương chan kinh là nền tảng võ công của TTP và phái Võ Đang, sao có thể lại không thuộc Đạo gia mà thuộc phật môn đưọc. Bác huynhnamphg thật kỳ lạ.
    bác dẫn chứng như thế thì chỉ nêu lên được CD là nền tảng cho võ công của phái VĐ thoai chứ k phải là liên quan đến đạo gia đâu, hai cái đó hoàn toàn khác nhau
    Chính tiếng cười đó đã khai sinh ra một vị đại tông sư trước chưa có ai mà sau cũng không ai theo kịp. Những gì y tự mình tìm ra, cộng thêm với lẽ xung hư viên thông của Đạo gia, và nội công của pho Cửu Dương Chân Kinh đã khai sáng ra nền tảng cho võ công của phái Võ Đương mà nghìn năm sau vẫn còn chói lọi.
    Về sau y du ngoạn phương Bắc đến vùng Bảo Minh, nhìn thấy ba ngọn núi tú lệ hùng vĩ, ?vươn lên đâm vào mây, lại nhân đã sở ngộ về võ học nên tự đặt cho mình tên hiệu Tam Phong. Đó chính là kỳ nhân Trương Tam Phong trong lịch sử võ học của Trung Quốc.
    CD liên quan gì tới đạo gia chứ??? chẳng lẽ nó cùng là nền tảng cho võ công phái VĐ thì chúng nó giống nhau à??? vô lý, nội công phái VĐ lấy nền tảng từ phép luyện khí của đạo gia cộng với CD cho nên nó có điểm tương đồng với đạo gia, nó cũng có điểm tương đồng với CD nhưng k thể nói là đạo gia tương đồng với CD được, bác hiểu k??? tập A hợp với tập B ra tập C, A giao C khác rỗng, B giao C khác rỗng, nhưng k thể nói A giao B khác rỗng được
    uhm, đó là về luận điểm ở trên của bác, còn về lai lịch của ông đạo sỉ sáng tác ra CD để em xem lại, thanks bác vì những thông tin về ông này
    Được huynhnamphg sửa chữa / chuyển vào 03:32 ngày 19/12/2007
  4. langtubachkhoa

Bác có vẻ thích "cố đám ăn xôi" nhỉ??
    Cái chỗ bôi vàng kia thì sao nào? Nguyên lỹ "xung hưng viễn thông" của Đạo gia (cái này không phải là 1 pho nội công) + 1 pho nội công làm nền tảng cho võ công của 1 môn phái lớn đaọ gia, thế mà pho nội công đó lại "không liên quan gì đến đạo gia" hay thậm chí tệ hơn là nội công "phật môn chính tông" như bạn nói, hic, pó tay. Thậm chí như đoạn trích trên "Lão nhân gia nói rằng, võ công của phái Võ Đương, chủ yếu là từ bộ Cửu Dương Chân Kinh". Võ công của Võ đang đạo gia cốt lõi từ Cửu Dương chân kinh, thế mà CD lại thuộc "nội công Phật môn" theo cách nói của bạn? Hic, thế mà bạn cũng nói đưọc
    Qua đoạn trích của KD về sự ra dời của CD, cũng như bài post trên, có thể CD là sự kết hợp tinh hoa của Đạo và Phật, như chắc chắn Đạo chiếm phần lớn. ĐIều này là dễ hiểu, cho dù CD không thuộc về Đạo hoàn toàn 100% thì chắc chắn dưong lói của nó phải rất gần với Đạo, nếu không thì làm sao nó có thể đóng phần chủ yếu trong võ công 1 môn phái lớn Đạo gia đưọc?
    Còn cái kiểu CD thuộc phạt môn thiền tông thiếu lâm thì chắc chắn không có. Bác suy nghĩ rất lạ

Được langtubachkhoa sửa chữa / chuyển vào 20:40 ngày 19/12/2007
    Được langtubachkhoa sửa chữa / chuyển vào 20:44 ngày 19/12/2007
  5. huynhnamphg

cái gì ra cái đó bác à, bác bảo ông đs sáng tác ra CA dựa vào huyền lý của đạo gia sáng tác ra nó thì ok, em chịu vì em chưa có đọc cái ver3 gì đó của bác
    nhưng mà bác bảo TTP lấy nó làm nền tảng của nội công phái VĐ, mà võ công phái VĐ có cái tương đồng với đạo gia, bác kết luận ngay CD tương đồng với đạo gia là thiếu thuyết phục, vì biết đâu những cái tương đồng đó là do TTP bổ sung thì sao, như em đã trình bày rồi đấy, em nói rõ thế mà bác k hiểu thì em cũng chịu, hay bác k chịu hiểu
    cái này em lại phải nhắc bác, đừng nên dùng những câu chữ nhạy cảm gây phản cảm như vậy nữa, chỉ nên nhận xét ý kiến người khác thôi, đừng có bình loạn về bản thân người khác, mình nên tôn trọng người khác và khiêm tốn một tí, bác ờ
    Được huynhnamphg sửa chữa / chuyển vào 18:19 ngày 20/12/2007
  6. songokuna

songokuna Thành viên mới Đang bị khóa

Thưa các chư vị .
    Khi chúng ta tranh cãi có thể gay gắt nhưng vì mục đích chung của diễn đàn không nên nói đến vấn đề cá nhân gây phản cảm.Không dùng ngôn ngữ chợ búa trái với thuần phong mĩ tục Việt Nam .
    Mong quí vị chú ý giùm .
    ----------------------------------------------------------
    Gửi lời chào thân ái tới hai vị huynh đài đang tranh luận.
    Tại hạ dạo này bận ôn thi quá không có thời gian để thỉnh giáo được.
    Vấn đề hay quá nhưng kiến văn còn nông cạn chỉ e làm mất thời gian mọi người.
    Thân nguoiachau.
  7. langtubachkhoa

1. Võ công phái VĐ là thuộc về đạo gia, không phải là tương đồng gì nữa, cái này cả về sự thực lịch sử (những nhân vật như Truong Tùng Khuê, Du Liên châu, Tống Viễn kiều đều là có thật chú không chỉ co TTP thoi đau nhé) lẫn chuyện kiếm hiệp của KD đều ghi nhận . Điều này ai cũng biết
    2. Tớ khẳng dịnh CD gần gũi với Đạo gia là từ rất nhiều nhân tố,chứ hoàn toàn không phải chỉ dựa trên 1 yếu tố kia mà tớ đã "kết luận ngay" như cậu nói
    3. TTP nói rằng võ công phái Võ Đang "chủ yếu tù CDCK", cái phần chủ yếu trong võ công 1 phái đạo gia sao lại có thể là 1 thứ hoàn toàn xa lạ với đạo gia được, làm sao có thể thuộc dòng Thiền Tông Thiếu Lâm Phật Môn được? Thế thì hóa ra võ công của Võ Đang là thuộc Phật môn mà? Vì toàn bộ cơ sở của nó là dựa trên Phật môn mà. Bác đã áp dụng logic không đúng chỗ, phát triển là phải có đường lối, có nền tảng cơ sở, chẳng nhẽ từ 1 thứ hoàn toàn xa lạ với Đạo gia lại có thể phát triển thành 1 thứ võ công thuộc về Đạo gia? Liệu có bao giò thần công Phat môn Thiếu Lâm phát triển thành võ công Đạo gia đươc k?
    Uh, mà chúng ta không phải là Đạo gia hay Phât môn chuyên nghiệp nên cũng khó đánh giá, thôi thì cứ cho là theo logic của bác, từ 1 thứ thuộc Phật môn ,TTP vẫn có thể phát triển để trở thành 1 thứ võ công đạo gia đi, nhưng chính TTP cũng nói rằng CD hoàn toàn khác xa với THiếu Lâm, gần gũi với Đạo học trung nguyên (đã đưọc trích dẫn) còn gì, còn nếu bác nói rằng lời của 1 nhân vật như TTP là "khiên cưỡng, thiếu thuyết phục" thì tớ đành chịu, và như vậy thì có lẽ chúng ta nên chấm dứt thảo luận về vấn đề này.
    4. Tớ không đánh giá bản thân bác, mà nói về cách nói chuyện của bác trong vấn đề này thôi, vì bác không dưa ra đưọc dãn chứng hay suy luận gì, chỉ từ việc CD đuợc chép vào mép lề cuốn kinh Lăng Già, mà kết luận nó thuộc về theo đương lối phật môn Thiếu Lâm thì mới quả thực là "khiên cưỡng, thiếu thuyết phục". Tuy vậy, dù sao bác nói cũng đúng, không nên nói những từ ngữ như vậy, chỉ nên nói về ý kiến thôi
  8. huynhnamphg

em đâu có nói CD là võ công thuần chủng phật môn bao giờ, em cũng k có nói bác sai, chỉ nói là bác đưa ra dẫn chứng chưa đủ sức thuyết phục
    uhm, nếu như TTP trong cái ver3 có nói như vậy thì ok, bác thắng roài, CD có bao gồm nguyên lý của đạo gia
    Được huynhnamphg sửa chữa / chuyển vào 22:53 ngày 20/12/2007
  9. langtubachkhoa

Bác lại nhầm nữa, như đoạn tớ đã trích dẫn : "những điều bí áo trong chân kinh so với võ công của phái Thiếu Lâm khác nhau xa", rồi "gần với Đạo gia võ học của Trung Nguyên"),
    TTP nói như vậy là ngay từ ở version 1 và 2 rùi, các đoạn trích dẫn của tớ ở trên, ngoại trừ đoạn nói về nguồn gốc ra đời của CD ra, thì đều từ version 1 và 2 cả
    [sign
    <P><STRONG><FONT color=red size=3>CÂY KHÔNG THỂ SỐNG THIẾU NƯỚC</FONT></STRONG></P>
    <P><STRONG><FONT color=red size=3>NGƯỜI KHÔNG THỂ SỐNG THIẾU...SỮA</FONT></STRONG></P>
    <P><STRONG><FONT color=red size=3></FONT></STRONG> </P>
    <P><FONT color=limegreen size=4><STRONG>Tôi yêu tiền và tôi yêu em, từng túi tiền bay mất trong đêm</STRONG></FONT> </P>[/sign]
    Được langtubachkhoa sửa chữa / chuyển vào 23:52 ngày 20/12/2007
  10. huynhnamphg

cái ver 3 thì em k biết, nhưng mà ver 1, 2 đều có cái đoạn này:
    Cửu Dương thần công với nội công của phái Thiếu lâm đều xuất xứ ở Ðạt Ma Thiền Sư. Hai môn tuy khác nhau, nhưng sự thật thì cùng một gốc. Nếu cả hai cùng luyện tới mức cao độ nhất thì chỉ đấu hòa với nhau thôi, chứ không ai có thể thắng được ai cả. Nhưng ***** của phái Thiếu Lâm, nên ngoại công của Kim Cương môn rất mạnh, không kém gì Thiếu Lâm chính tông, còn nội công của chúng thì kém Thiếu Lâm chính tông rất xa. Thằng Hai là một dị nhân trong phái Kim Cương Môn, nên y mới có nội ngoại công lợi hại như vậy.