1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vợ ơi về trông con !!!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi chongdauto, 13/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vodaunho

vodaunho Thành viên tích cực

Tặng chồng 1 bài thơ vợ tình cờ đọc được @}

Hoa sữa

Biết nói gì về hoa Sữa đây em
    Khi hoa lãng tử đã rụng đầy vai áo
    Lúc thơm thảo hoa đậu cùng thơm thảo
    Lúc phù du hoa dứt áo phù du...
    Hoa Sữa làm nên một nửa mùa thu
    Là tinh tuý của nắng mùa xuân - gió mùa đông và mưa rào mùa hạ
    Mỗi sáng mai thức dậy em thấy tình yêu bừng trên má
    Chính là hương hoa sữa vừa ghé thăm đêm qua.

Hương thơm như níu lòng người đi xa
    Mười năm trời Hà Nội thức trong tôi có mùa hương hoa Sữa
    Những bông hoa mang hình chớp lửa
    Những cánh hoa trắng ngát lưng trời
    Nói thêm gì về hoa Sữa em ơi
    Hoa phát tán trong mắt người lúng liếng
    Đã bao lần soi bóng mình bên suối
    Lại nhớ về hàng cây hoa Sữa, đứng nghiêng nghiêng xoã tóc gội đầu...

Bên hồ Thiền Quang có lần tôi và em cùng nắm tay nhau
    Cùng líu ríu bước chân chạy trốn cơn mưa đầu mùa hạ
    Hoa chạy phía sau hôn đầy tóc, đầy vai , đầy má
    Hoa chạy phía trước rạp mình làm thảm đón chân ta.

Có một lần,lần ấy cũng đã xa
    Tôi vẫn nhớ và chắc em vẫn nhớ
    Ngày ấy cũng vào mùa hoa Sữa nở
    Trên chiếc thuyền con mình cùng ngắm Hồ Tây trong hoàng hôn mang mác đỏ
    Gió heo may se cả dáng em gầy
    Lần đầu tiên tôi dám nắm bàn tay
    Lần đầu tiên em để mình run rẩy
    Và con đường Thanh Niên chiều ấy
    Hương sữa về thơm ngát môi em...

Nói thêm gì về hoa sữa đi em
    Ngày tôi về, những cánh hoa mỏng bay như chuồn chuồn bay thấp
    Mắt em giấu những cơn giông mọng nước
    Cặp môi xinh tắc nghẹn tiếng ru hời
    Và bàn tay chợt buông khỏi vành nôi
    Mình nhìn nhau một lời không dám hỏi....

Tôi đã đi qua mười mùa hoa đào - hoa xoan - hoa bưởi
    Tôi đã đi qua trăm loài hoa có tên và không tên
    Vẫn chỉ có hoa Sữa mới là hoa của tôi và em
    Giờ hoa lãng tử rụng đầy vai áo.
    Lúc thơm thảo , hoa đậu cùng thơm thảo
    Lúc phù du hoa dứt áo phù du.
    Trên vai tôi là một nửa mùa thu...
    Lương Ngọc An
  2. vodaunho

Mình đã lấy nhau được hơn 1 năm có lẻ rồi chồng ạ. Cảm giác như mới vừa hôm qua, nhanh thật đấy... Cũng bao nhiêu cuộc cãi nhau suýt thì chia tay, mà cũng bao nhiêu những phút giây hạnh phúc không nhớ nổi.
    Được ngày chồng đi vắng, em ngồi đọc lại topic mới nhớ ra mấy kỉ niệm cãi nhau của bọn mình, hihi.
    Đầu tiên là kì trăng mật. Mình cũng hay ra sân bay cùng nhau, nhưng đó là lần đầu tiên mình đi chơi khi chính thức là vợ, là chồng. Nhớ lúc đó cả anh và em đều háo hức vô cùng, anh vẫn chăm sóc cho em như ngày mình còn yêu nhau, vẫn chu đáo lên kế hoạch cho trọn vẹn từ nơi ăn chốn ở. Thế rồi tự dưng cho đến hôm cuối thì phát sinh vấn đề. Chẳng là có 1 bọn công ty gọi anh hẹn phỏng vấn. Lúc đó công việc chưa đâu vào đâu nên anh coi trọng cái cuộc hẹn này lắm. Anh quyết định sẽ đổi ngày bay sớm hơn, nên kì trăng mật vì thế mà cũng kết thúc sớm hơn dự kiến 1 ngày. Em miễn cưỡng theo ý của anh vì trong trường hợp này anh đúng và em nên ủng hộ, dù trong bụng thì không thích tí gì vì anh vẫn hoàn toàn có thể hẹn lai với công ty rời sang hôm khác. Thế là cả chặng đường dài trên xe, em giận dỗi lầm lì không thèm nói năng gì, anh biết nhưng cũng chẳng dỗ dành gì nhiều lắm (chỉ dỗ in ít thôi, hix). Sau đó thì mình ko kịp giờ bay vì xe đến muộn, hehe, lúc đó em còn nhớ là em rất hả hê. Mà rồi cuối cùng thì cũng chẳng bay được vì hóa ra chuyến bay cũng vẫn bị hoãn đến hôm sau do thời tiết xấu. Vậy là, kế hoạch về HN sớm thì cũng chả sớm được, mà quay lại khu bãi biển thì cũng chẳng xong vì đường quá xa. Anh bắt đầu nổi nóng, làm căng với bên nhân viên về việc đổi vé nhưng ko được. Không còn cách khác, anh mới gọi bọn công ty rời cuộc hẹn phỏng vấn sang hôm khác. Hủy hẹn đơn giản không, vậy mà anh đã không làm vậy từ lúc mình còn đang ở resort để giành cho em kì trăng mật cho trọn vẹn. Lúc đó, bọn mình lỉnh kỉnh va lí túi xách ngồi vạ vật chờ mà trời thì đã bắt đầu chạng vạng tối, đói nữa, tự dưng máu nóng trong em dồn lên, và bọn mình cãi nhau te tua ở sân bay. Em hầm hầm đứng dậy tuyên bố: Tối nay anh ở đâu thì ở, việc em em tự lo, và hầm hầm kéo va li đi rất nhanh để anh khỏi phải đuổi theo. Vậy là em đi như chạy, vừa đi vừa vứt luôn mấy cái túi lỉnh kỉnh cầm theo cho hả giận ko buồn nghĩ xem túi đó đựng những gì, vứt luôn mấy thứ vào sọt rác ở sân bay. Em thấy anh đuổi theoo em, anh xách cái vali còn to hơn cả em, và còn phải nhặt mấy cái túi em ném đi nên cũng ko theo kịp. Lúc đó em còn nghe thấp thoáng tiếng mấy người đằng sau: đồ vỡ hết rồi...chuyện gì vậy...rồi còn: ráng nhanh lên theo chị ấy đi anh....Ặc. Em mặc kệ anh. Lúc đó giận quá em chỉ biết cứ đi theo đường vòng cung ra đường lớn vẫy taxi rồi tính tiếp, cứ khỏi phải nhìn thấy mặt anh là được. Thế rồi em cũng vẫy được taxi, ngồi yên vị trên xe xong xuôi, lái xe hỏi em đi đâu, em mới sực nhớ ra mình đang ở HCM, ko phải ở HN nên chẳng biết phải đi đâu cả. Em cũng sực nhớ ra là em chẳng biết..ví để đâu, liệu có để trong mấy cái túi em đã ném đi rồi hay ko. Lúc này em mới hơi hơi biết sợ, em lên xe rồi cũng chẳng biết anh đâu? Cả thành phố thì ko người thân thích. Em không nhớ sau đó thế nào nữa, chỉ mang máng nhớ là anh cũng vẫy kịp 1 taxi khác và đuổi kịp em thì phải. Túm lại, sau đó, anh lôi em về cái taxi anh đang ngồi và thanh toán tiền cho cái taxi em bắt trước đó. Lúc đó, anh quát em mấy câu rồi im bặt từ đó đến khi mình vào nghỉ tạm tại 1 khách sạn gần sân bay. Anh ko nói, chỉ nắm tay em, chỉ có em vẫn tức nên vùng vằng bỏ ra. Em cũng ko thèm nói năng gì sau khi lên xe, à, nhưng lại kịp tháo và vứt luôn chiếc nhẫn anh mua tặng qua cửa kính taxi. Đó là chiếc nhẫn có gắn đá hổ phách hình trái tim em rất thích, anh cũng hay khen nó rất hợp với tay em. Thật may, đó ko phải là chiếc nhẫn cưới, lúc đó em cũng đang đeo.

Sau đó về đến ks, em ko nói gì, chỉ lôi đống đồ mà anh nhặt lại, lúc này mới thấy xót vì đồ của em vỡ tan, phải bỏ đi mấy thứ...còn lại mấy thứ vẫn dùng được nhưng cũng tan tành.. Và đặc biệt là cái nhẫn, nó là kỉ niệm của bọn mình, vậy là lại bị em vứt bỏ ko có lí do. Cũng đến tận lúc này, anh mới ôm em vào lòng và phân trần 1 hồi cho em hiểu anh đã lo cho em đến thế nào, anh đã cuống quít ra sao khi thấy em lên taxi mà không biết gì đường xá, anh đã muốn dỗ dành em thế nào khi biết em giận dỗi..v..v.. Tối hôm đó, em vẫn còn đầy giận dỗi, em bảo anh nghỉ ngơi còn em đi bộ ra đường cho thoáng, làm anh lại phải lẽo đẽo đi theo (vì sợ em đi lạc ko biết đường về, chẹp) và trả tiền cho em. Nhìn mặt anh tiu nghỉu đến tội. Tối đó em đi chơi mệt lử, bắt tội anh cũng mệt theo, đêm cả 2 mới mò về. Lần đó mình cãi nhau lâu kỉ lục so với bọn mình, đến sáng hôm sau mới thực sự gọi là hết chồng nhỉ.

Định kể tiếp mấy kỉ niệm nưa, nhưng em mệt rồi, lại phải nghỉ thôi :x
  3. chongdauto

chongdauto Thành viên tích cực

Lâu lắm rồi anh mới lại viết cho vợ yêu, công việc và cuộc sống hàng ngày cứ trôi vèo vèo khiến mình cũng không có nhiều thời gian cho nhau như ngày trước. Cũng có lẽ một phần vì mình vẫn luôn dành nhiều thời gian ở bên nhau nên chưa bao giờ thấy đủ. Cũng lâu anh không có cơ hội ngồi một mình để viết cho vợ yêu, ban ngày thì luôn bận rộn với công việc, tối về nhà thì vẫn chưa bao giờ thấy đủ để ở bên nhau dù rằng bây giờ anh đã đang bỏ được thói quen dùng máy tính và xem ti vi để dành cả tối cho em. Buổi đêm thì vợ không cho anh thức khuya nữa nên anh cũng lâu lắm không có cơ hội để ngồi viết cho em.

Hôm nay vợ yêu đang ở nhà ngoại, chỉ có anh ở nhà một mình nên mới lại được thức khuya một chút, được ngồi nhớ đến em và nhớ cả con gái bé bỏng của mình nữa. Từ giờ trở đi sẽ không chỉ là mình viết cho nhau nữa mà viết cho cả con gái bé bỏng suốt ngày đạp mẹ trong bụng. Con gái ngoan nhé, không được nghịch và đạp suốt ngày để mẹ được nghỉ ngơi, chỉ còn 2 tuần nữa là sang năm mới rồi và con cũng sắp được ra đời rồi, cả bố và mẹ sẽ bận tối mắt tối mũi và không còn thời gian ngồi viết cho con thế này nữa đâu.

Cũng sắp hết năm rồi, em còn nhớ hồi mình chưa yêu nhau anh cũng ngồi viết về những gì mình đã làm được trong năm và kế hoạch cho năm tới, khi đó em vẫn luôn trong “kế hoạch” của anh nhỉ. Thời gian trôi nhanh thật, vù cái đã 4 năm trôi qua và mình vẫn yêu nhau nhiều như những ngày đầu tiên, đôi khi còn thấy muốn ở bên nhau hơn những ngày đầu tiên đó. Năm nay cũng không phải là năm thuận lợi trong công việc của anh và em, dù là mình cũng đã có những cơ hội và những việc chưa tính hết được nhưng dù sao hạnh phúc lớn nhất là con gái yêu vẫn đang khỏe mạnh và lớn lên trong bụng mẹ từng ngày (trộm vía). Anh rất mong năm mới tới, con gái yêu sẽ luôn hạnh phúc với bố mẹ, gái yêu sẽ hợp với bố lắm và suốt ngày quấn quít với bố, khéo bố còn phải nghỉ làm ở nhà để chăm mẹ và chăm con.

Vợ yêu và con gái yêu ngủ ngon nhé, muộn rồi không được nghịch nhiều đâu đấy. Bố yêu hai mẹ con lắm [r32)]
  4. chongdauto

Tự nhiên bố nhớ 2 mẹ con quá cơ, đặc biệt là cục cưng đáng yêu của bố. Sắp hết giờ làm rồi nên bố ngồi check Facebook và ngắm ảnh gái yêu, cứ thấy nhớ và yêu con lắm cơ. Bố vẫn nhớ như in cảm giác hạnh phúc và xúc động hôm ở bệnh viện khi được bác sĩ thông báo 2 mẹ con đã được mẹ tròn con vuông, lúc đấy bố đã bật khóc trong lòng vì con đã được bình yên đến với bố mẹ. Khi đó con yêu của bố còn bé bỏng tí ti chỉ có nằm ngủ thôi vì đã trải qua một ngày thật khác so với những ngày trước đó trong bụng mẹ. Đến bây giờ, mỗi lần ngắm ảnh con bố lại nhớ lại cảm giác đó, vẫn thấy yêu con và hạnh phúc như những ngày được đón con vào vòng tay bố. Mỗi ngày cứ đến cuối giờ làm bố lại mong được về với 2 mẹ con, được bế con gái yêu của bố dù đôi lúc mẹ không cho bố con mình bế nhau đâu vì lại làm hư mất con gái ngoan ngoãn của bố mẹ. Con có biết bố mẹ yêu con nhiều lắm lắm không cục *** thối [r32)]
  5. vodaunho

Mai bố đi ctacs rồi, chỉ có 2 mẹ con mình ở nhà với nhau. Có lẽ mấy hôm tới mẹ con mình phải đi đâu làm gì cho nhanh hết ngày chứ ko thì nhớ bố lắm con nhỉ. Mẹ bắt đầu thấy nhớ bố rồi, muốn được ôm bố quá nhưng con gái mẹ cũng hơi "thối", mẹ sợ ngọ nguậy làm con tỉnh giấc làm bố khó ngủ, mai bố còn phải dậy sớm đi ctac.
    Thôi mẹ sắp khóc rồi, tại mẹ cứ bị nhớ bố, giống như con gái bị bện hơi mẹ vậy. Hơi mệt, nhưng cả nhà mình trót bị bện hơi nhau mất rồi con nhỉ.
  6. vodaunho

Bố lại đi công tác rồi, dạo này bố hay đi ctac quá, mẹ nhớ bố nhiều thật nhiều con gái ạ. Mà con gái bện mẹ, cứ đêm gắt ngủ là phải mẹ bế mới chịu nên con ngủ rồi mẹ mới vào mạng viết vài dòng cho bố.

Mẹ mang bầu con có lẽ là ko dễ dàng cho lắm. 3 tháng đầu rồi 3 tháng cuối đều ko suôn sẻ như người ta. Nhưng chẳng hề gì, con đã ra đời khỏe mạnh , lém lỉnh, thông minh, con giống bố, chẳng giống mẹ gì, cứ như là mẹ đẻ thuê vậy (lắm khi mẹ ghen tị với bố thật đấy con :P). Nhưng cũng nhờ bố mà con gái mẹ được như bây giờ (trộm vía con). Quả thật là trong suốt thời gian mang bầu con, mẹ thấy mẹ thật may mắn vì có bố. Mấy tháng đầu mẹ mệt, là bố đi làm về rồi tất bật cơm nước, dọn dẹp nhà cửa thay mẹ. Bố sợ mẹ ăn ngoài ko đảm bảo nên còn chuẩn bị cả cơm trưa để mẹ mang đi làm. Bố chưa để mẹ phải tự đi xe máy lần nào. Mấy tháng cuối bụng to, cũng là bố cần mẫn quan tâm mẹ từng chút một. Mẹ cảm động lắm khi bố cúi xuống đi giày cho mẹ giữa chỗ đông người chẳng nề hà. Bố cũng bận và mệt, thế mà vẫn đi bộ cùng mẹ ra chợ để mua mấy cái rổ (đợt đó là mẹ đang bị cấm túc trong phòng nên khi bố đi chợ cùng cũng là cảm động lắm). Đi đâu bố cũng đi phía ngoài che chắn cho mẹ và cho con gái từ trong bụng, cứ như là mẹ giống con nhóc ngốc xít ý con nhỉ J Đọc lại tin bố nhắn cho mẹ những ngày ấy mà mẹ bật cười, tin nào cũng có ít nhất 1 từ ăn hoặc ngủ, kiểu thế này:

- Vợ yêu đã ăn trưa chưa? E nhớ ăn nhiều vào, sáng nay ăn hơi ít.
    - Vợ dậy chưa? Nhớ ăn sáng đầy đủ nhé. Hôm nay anh bận nên về muộn, mai anh sẽ nghỉ ở nhà cả ngày với vợ.
    - Vợ đã ăn tối chưa? Đừng chờ anh, phải ăn đúng giờ cho con khỏe nhé.
    - Vợ cứ ngủ nhiều vào cho thoải mái. Sáng nay em dậy sớm quá. Trưa a ko về, vợ phải nấu ăn cho cẩn thận đấy ko được qua loa đâu.

Rồi đến ngày mẹ gần sinh con, bố cũng ốm 1 trận dài chưa từng có. Bà bảo đó là bố ốm thay cho mẹ để mẹ sinh ra được mẹ tròn con vuông. Sau ngày con ra đời thì bố cũng khỏe lại dần dần. Có những việc thật khó mà lí giải nếu ko tính đến yếu tố duy tâm. Mẹ cũng tin là bố gánh hạn đỡ cho mẹ con mình.

Khi bố đi công tác, mẹ vẫn hay vào đây đọc để bớt nhớ bố. Mai là bố lại về với mẹ con mình rồi, mẹ cứ ngóng ngóng khấp khởi như trẻ con được quà vậy. Tuần nào cũng như tuần nào, mẹ lúc nào cũng trong tâm trạng đếm ngược để đến ngày t7, CN bố ở nhà. Bố cũng vậy nốt, vì mẹ biết bố nhớ con gái yêu của bố lắm mà. Có con, và có bố, mẹ đúng là người phụ nữ may mắn nhất quả đất :x
    /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}
  7. chongdauto

Dạo này bận rộn nhiều công việc nên bố hay về muộn, lại hay phải đi công tác nữa, mỗi lần như vậy bố lại nhớ 2 mẹ con lắm. Mẹ bảo là bố cứ đi nhiều là con gái quên đấy, sau mỗi đợt đi công tác về bố lại phải nịnh gái mất 1, 2 hôm thì gái yêu mới quen lại và ê a với bố. Nãy giờ bố xem ảnh của con gái yêu từ hồi mới sinh ra, khi đó con còn bé tí ti và non nớt lắm, mới vài tháng thôi mà con gái của bố trộm vía đã cứng cáp hơn nhiều rồi, bác hàng xóm còn bảo là mặt con gái của bố khôn kinh người :D

Mỗi lần xem lại ảnh con gái yêu, bố vẫn thấy xúc động y như vậy, cả bố và mẹ vẫn nhớ từng ngày kể từ khi con yêu ra đời, nhớ lúc bé con luôn được cuốn tròn trong mấy lớp chăn nên nhiều lúc trong cứ như con nhộng yêu lắm. Bây giờ thì trời đã nóng và con gái của bố cũng đã lớn hơn nhiều rồi thì suốt ngày được thả rông nghịch ngợm. Con gái giống bố và mẹ nên cười tươi lắm, các loại lúm gái đều có đủ hết, cứ mỗi sáng thức dậy lại uốn éo, cười với bố và mẹ 1 lúc rồi mới chịu tỉnh ngủ hẳn.

Hôm nay bố lại đi công tác, con gái ở nhà phải ngoan nhé, cứ bám mẹ suốt thôi làm mẹ mệt đấy. Con gái của bố là yêu mẹ nhất, khi nào mà cáu thì chỉ có mẹ mới dỗ được thôi còn bố thì chỉ chơi được với con gái khi mà gái đang vui thôi. Con gái của bố cá tính từ bé mà, lại được bố mẹ yêu thương cưng chiều lắm.

Yêu và nhớ 2 mẹ con nhiều nhiều [r32)]
  8. vodaunho

Chong yeu,
    Ko ngo e lai lac vao day. Da lau qua roi... Vi a lai di cong tac, ma cu ko co anh o nha la e nho chong kinh khung.

Con gai da ngu roi, e mai ko ngu noi, cu chong chong mat, nghe nhac cho de ngu, ai de nghe dung bai hat khien ngta cang nho chong hon :P. Bai A thousand years trong Twightlight chong a. Hihi, toan canh lang man ngot ngao lam, cai phim re tien chan om nhung xem canh hun nhau thi lai khac.

Lau qua minh ko di xem fim chong nhi. Cung k di du lich duoc. Phai maang con di co chu de con o nha thi nho lam.

Con zai minh chang may ma sap chao doi. Vay la bon minh sap tro thanh ong bo ba me 2 con. Het vc son lau roi ma sao cu nghi nhu moi ngay hom qua thoi chong nhi? Nhu cai hom truoc, minh deo nhau qua ho tay, bat giac om chong va thay yeu bo vai chong ghe gom. Mac du truoc do thi ca 2 dua vua met vua nong, mo hoi nhe nhai, chi muon mau ve nha, met bo cha... Haha...

Chi muon yeu chong mai mai, nhu the nay nay: Darlin, dont be afraid, I have loved you for thousand years and I will love you a thousand years more...
    chubby_sheep thích bài này.
  9. huynhbao

huynhbao Thành viên tích cực

hai vợ chồng tâm sự trên này à? dễ thương thế
  10. hoidapmmmts

hoidapmmmts Thành viên mới

a ha trò hay, sau này lấy vợ cũng bắt chiếc nhà này