1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vợ ơi về trông con !!!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi chongdauto, 13/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vodaunho

vodaunho Thành viên tích cực

Để xem nào, bọn m đã quên cái "nhà" này lâu quá rồi, và cái thời các "bé" bây giờ cũng khác rồi, và ngay cả em đọc lại cũng thấy nực cười và đến là xấu hổ, hihi, sao mà mơ mộng, vô tư và ..ảo tưởng sức mạnh quá đi thôi cô bé "vợ", haha, đc cái cũng hồn nhiên trong trẻo...

Xem nào, bạn bè mình chắc qua cái thời chui vào đây tỉ tê tâm sư nữa, còn đg tuổi bận làm ăn, con cái, khẳng định dần sự nghiệp.

Thế mà 1 đêm
    mưa gió, em lại chui vào đây. Chắc là mình bị lâng lâng quá đà sau khi chồng thơm nhè nhẹ vào trán, lên má vợ làm lành và nói dỗ dành: anh vẫn yêu em như ngày xưa. Quả thật là bọn mình vẫn như xưa. Em
    luôn muốn giữ những cái gọi là thói quen nếp sống và cố gắng ko để nhịp bon chen bận rộn ngoài kia có thể len lỏi vào gia đình mình, và để tình yêu thương vẫn sáng trong hồn mhieen. hất trong tầm với. Ko cần cầu kì khách sáo, nhưng có những thói quen m đừng bao h quên anh nhé, hãy cứ nền nã, điềm đạm và đơn giản sống và yêu nhau như mình luôn thế. Kệ ngoài kia ngta màu mè thì m vẫn vậy.

Đọc lại cái bài a viết: vợ hay đọc sách rồi bảo anh ông này ông kia viết hay lắm, chê a viết chán òm. Phì cười, giờ vc mình vẫn y hệt vậy. E giục a đọc sách a cầm
    lên lật lật rồi lại uốn éo thôi vợ kể cho anh đi. Anh đọc nhiều chữ mệt muốn chết. Đây gọi là ko có người đê chia sẻ thú vui đây mà, chậc chậc.

Em vẫn hay hỏi anh có còn yêu em
    nhiều ko. Thật may là câu trả lời vẫn ko thay đổi, phù, kekeke.

Nhưng mà có cái hơi khác xưa, mình đã có tận 2 cái đuôi rồi. Căng thẳng phết. Chúng nó ko còn dễ bảo như xưa nữa mà lí luận lằng nhằng phát mệt. Hihi

Em thích những đêm mưa thế này, để thấy m vẫn còn mơ mộng. Giữ đc cái tâm trong trẻo giữa cs nhiễu nhương này là việc ko dễ. Nhưng nên cố một cách vừa đủ, để thasy cuộc đời đáng trân trọng phải ko anh. Để các con đc sống trong một ko khí trong sáng, hồn hậu và hạnh phúc. Thi thoảng lắng lại, để thấy mình vẫn luôn có nhau. Để những khi bực mình giận dỗi đọc lại và nhớ ra rằng m đã từng yêu nhau như thế. Lại cười xí xoá. Lại nắm tay nhau đi tiếp con đường thênh thang phía trước.
  2. phanthimucgame

phanthimucgame Thành viên quen thuộc

3. Hanh_Phuc_Be_Con

Hanh_Phuc_Be_Con Thành viên tích cực Đang bị khóa

Gia đình lúc nào cũng là số 1
  4. thumap

thumap Thành viên rất tích cực

tiếng gọi thật não lòng phụ nữ chúng ta
  5. dung2182

dung2182 Thành viên rất tích cực

vợ ơi a nhớ....
  6. bitton

bitton Thành viên rất tích cực

tiếng gọi thật thân thương
  7. chongdauto

chongdauto Thành viên tích cực

Lâu lắm rồi mình không viết gì vào đây em nhỉ, mà cũng lâu lắm rồi anh chẳng viết gì vào đâu cho 2 vợ chồng hay cho cả gia đình mình. Đôi khi anh tự hỏi có khi anh cũng quên mất cách viết văn nhẹ nhàng rồi. Nhiều khi cũng không phải là do bận rộn đến nỗi không có thời gian nhưng có lẽ mình đã quên đi những thói quen một thời gắn bó với mình, và có thể là do mình cũng đã thay đổi nhiều rồi nên không còn thích đọc và viết chăng. Có lẽ em vẫn chưa thay đổi nhiều nhưng anh thì thay đổi nhiều hơn, hay cáu gắt và bớt kiên nhân hơn nên đến việc đọc hay viết 1 thứ gì đó mà mình nghĩ không quan trọng thì cũng không muốn làm. Em vẫn hay gửi cho anh các bài đọc về cách nuôi dạy con nhưng thường anh cũng ít đọc, chỉ đọc lướt qua thôi và cũng không để tâm lắm, mặc dù trong 2 vợ chồng thì anh nên là người đọc những điều này vì anh chẳng biết dạy con gì cả.

Uh, con cái luôn chiếm thời gian và suy nghĩ của mình. Đến như việc định viết cho em 1 chút gì đó thì được vài dòng lại thấy bị chen con cái vào rồi. Hay giống như việc mình vừa nằm ôm nhau 1 cái thì bị 1 đứa lớn lao vào giữa đòi nằm lên bố mẹ và 1 thằng bé tí chẳng biết gì nhưng cũng lao vào đòi nhảy lên bố mẹ. Và thế là bố mẹ lại phải nằm tách ra cho bọn nó vào giữa để nghịch ngợm. Thời gian cứ vù vù trôi qua, từ khi mình lấy nhau rồi vù vù lại có 2 đứa con bé bỏng đáng yêu.

Anh vừa ngồi viết cho em thì lại phải chạy đi họp 1 chút, công việc cũng không quá bận rộn nhưng đôi khi lại có những việc ngoài tầm kiểm soát của mình nhưng lại ảnh hưởng tới mình. Anh lại là người hay lo nghĩ nên khi có việc gì đang làm dở thì chỉ muốn làm cho xong thôi. Đôi khi thấy đau đầu và cố gạt công việc ra khỏi đầu để về nhà với em và các con. Nhưng với việc nhà thì anh lại thường không để ý lắm và hay quên, có lẽ vì anh nghĩ đã có em chăm lo cho ngồi nhà của mình rồi. Cũng vì vậy mà đôi khi em lại thấy chán và giận dỗi vì dặn mà anh chẳng để ý gì cả. Mà cũng có đợt anh cũng để ý, tuy nhiên khi để ý rồi thì lại thành để ý nhiều việc nhỏ nhặt và mình lại cãi vã vì những thứ nhỏ nhặt đó. Có lẽ anh không để ý thì tốt hơn, trừ việc liên quan đến các con là anh hay để ý và thấy bực khi không giống ý mình dù rằng sau đó thường là em luôn là người đúng.

Nhiều khi anh biết em buồn và muốn anh vào phòng với em khi các con đã ngủ rồi. Đôi khi anh mải chơi điện thoại và làm nốt những việc đang làm dở, đôi khi anh chỉ muốn ngủ luôn vì đã mệt và vì nếu quá giấc thì sẽ lại rất lâu mới ngủ tiếp. Thời gian mình dành riêng cho nhau vì vậy lại càng ngày càng ít đi. Anh thì bận rộn công việc và cũng chán làm việc, em thì ở nhà chăm con cả ngày cũng quá chán với việc ở nhà, chủ đề của mình cũng khác nhau. Biết rằng phải hy sinh để nuôi dạy con được tốt hơn nhưng anh biết rất nhiều khi em cảm thấy mệt mỏi, anh biết vậy nhưng cũng rất nhiều khi tặc lưỡi bỏ qua vì nghĩ cũng chẳng làm gì khác được nên cũng không bàn đến và không nói chuyện. Thực ra thì anh biết anh có thể làm khác được và làm cho em vui vẻ hơn bằng cách trò chuyện với em nhiều hơn, nhưng lại là nhiều khi mình biết mà mình lại không làm. Có những lúc mình cãi nhau, cũng chẳng vì chuyện gì cả, chỉ vì em nghĩ anh không hiểu và thông cảm cho em, còn anh nghĩ em không biết trân trọng công sức của anh. Con trai và con gái, rất nhiều suy nghĩ cũng khác nhau, nhiều thứ tưởng nhỏ nhặt với người này nhưng lại quan trọng với người kia. Mà kể cũng buồn cười, đến bây giờ mình vẫn thường hay nói con trai và con gái chứ ít khi nói đàn ông và phụ nữ nhỉ, mình đã quen rồi và cũng hay nói chuyện với các con nên cũng quen rồi.

Dù sao đi nữa anh vẫn luôn yêu em và gia đình của mình. Chẳng ai hoàn hảo cả, nhưng có lẽ điều này là đủ em nhỉ.
  8. chongdauto

chongdauto Thành viên tích cực

Trời mưa, anh vừa nghe nhạc vừa ngồi viết tài liệu, ngồi nghe lại những bài hát trước kia mình vẫn hay nghe, lại muốn viết cho em một ít. Ngày trước mình vẫn luôn thích trời mưa nhỉ, mỗi khi trời mưa mà được ở bên nhau thì lại thấy thật nhẹ nhàng và ấm áp. Anh còn nhớ từ hồi anh còn mới vào đại học, từ cái hồi mà chat chit yahoo mới bắt đầu thôi, hồi đấy anh cũng rất thích trời mưa và làm một cái nick liên quan đến gió bão. Thời gian trôi qua thật nhanh.

Anh nhớ hồi anh còn đi học, mỗi khi mùa đông đến ở bên ngoài thật vắng vẻ, nhìn ra ngoài trời thì chỉ thấy một màu trắng xóa của tuyết hoặc những anh đèn lấp lánh vì trời sẽ lại tối rất nhanh. Những ngày đó mình vẫn nói chuyện với nhau qua điện thoại cả ngày không chán nhỉ. Đôi khi anh thấy mình thích sự cô đơn và im lặng, có lẽ cũng không phải là thích mà chỉ là đôi khi muốn một khoảng lặng để mình được ngồi yên tĩnh nghĩ vẩn vơ. Ngày đó smart phone cũng chưa phổ biến như bây giờ để ngồi lướt web hay facebook, nhưng có lẽ như vậy lại tốt hơn vì mình có nhiều thời gian để ngồi tĩnh lặng hay làm các hoạt động mình thích hơn. Có lẽ anh là người hoài cổ và lười cập nhật công nghệ hơn so với ngành nghề anh đang phải làm.

Sáng nay anh đèo con gái đi học, con gái dạo này ngoan lắm, đi học cũng quen rồi và không khóc tí gì. Nhưng rất nhiều khi lại thấy thương con gái vì dù con còn bé tí nhưng tính cách đã nhạy cảm và mong manh quá rồi. Không biết con giống ai nữa, có lẽ giống cả anh và em nên thỉnh thoảng buồn vu vơ, thỉnh thoảng lo lắng vì những điều vẩn vơ, lúc nào cũng nghĩ chuyện này chuyện kia. Anh nhớ ngày trước em vẫn luôn muốn con gái sau này cũng nhẹ nhàng và tình cảm như em, nhưng bây giờ mỗi lần nhìn con buồn vì những chuyện của người ngoài làm mình lại thấy lo lắng và mong con gái cũng giống như thằng giặc em thôi. Sau này có lẽ con gái sẽ luôn chu đáo và lo lắng cho cả nhà, đặc biệt là lo cho em của con gái.
  9. HKAGZ

HKAGZ Thành viên gắn bó với ttvnol.com

là you viết hay you copy của ai mà làm nn đọc lại rớm nước mắt
  10. vodaunho

vodaunho Thành viên tích cực

Á à, thiên hạ đệ nhất vô tâm cũng chui lại vào đây cơ à. hì hì...
    Em tưởng chỉ còn em độc thoại, hnay a nhắc: ơ thử vào topic đi, e còn lườm nguýt kêu: vào chém gió chứ chả tin. Ghét. Dỗi.
    Đùa chồng đấy, em hiểu mà. Em chỉ trêu vậy chứ so với đàn oing bthuong thì chồng vẫn còn tốt chán, mình vẫn còn yêu thương nhau, vẫn cùng chia sẻ và quan tâm nhau. Chẳng qua con cái bận quá nên đôi khi vô tình quên mất tgooi. Em ít thay đổi vì môi trg xung quanh em vẫn cho em đc phép mơ mộng, còn anh phải lo cho cả mấy mẹ con, em thương chồng còn chưa hết, sao còn có thể trách anh đc. Chỉ là thi thoảng cũng tủi thân hờn giận chút chút thôi. Em luôn biết cách tự làm mình vui, anh biết mà. Và điều quan trọng, theo e, thì chính những cái tưởng như rất trời ơi đất hỡi này ( 1 vài thói quen đc cả hai cố gắng duy trì, 1,2 câu nói ngọt..) lại chính là ngọn gió, là dòng nước mát, len lỏi thổi mát lành vào giữa những lo toan cơm áo gạo tiền, để gđ mình có cái riêng, tcam vợ chồng thêm thú vị. Ngta bảo giữ lửa trong hôn nhân cũng chính là thế này. Giống như khi trc kia mình yêu xa, em nghĩ ra cách lập cái topic này để mình cùng nhau viết, cũng là cách để ty thêm thú vị và để cả 2 cùng giữ gìn tc cho bền chặt. Thì giờ, e giữ thói quen này cũng để bọn m thi thoảng hàn huyên. Luyên thuyên thôi, mà cũng "tác dụng" ra trò đấy, chòing đừng nghĩ tiểu tiết là vớ vỉn!