1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vô tưởng vô niệm, sai lầm hay chân lí?

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi hmphongvu, 18/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

Vô tưởng vô niệm, sai lầm hay chân lí?

Xin chào tất cả mọi người quan tâm tới vấn đề này, có ý kiến cho rằng trạng thái vô tưởng vô niệm của Thiền tông nói riêng hay của rất nhiều môn phái khác, chẳng qua chỉ là một hình thức để khơi dậy năng lực của con người chớ chẳng phải trí tuệ, đạo đức gì sất, nó cũng chỉ là một kĩ thuật chứ chẳng phải chân lí , điều mà em đã được nghe rất nhiều từ các cao thủ nội công hay thiền tông lí luận rất là siêu việt.... Ví dụ như cái câu "Sắc tức thị không, không tức thị sắc", một câu nói mà theo em là siêu giảo quyệt, nói thế nào cũng đúng cả, cấm có cãi vào đâu.
    Vậy có huynh nào rõ về vấn đề này mong hãy chỉ giáo cho em được biết, en rất cám ơn.

phong
  2. phucnguyen03

phucnguyen03 Thành viên mới

Tui vẫn chưa hiểu ý huynh đệ muốn nói cái gì he`he`... Nếu thực sự muốn học hỏi về Thiền học, Phật học khi huynh đệ không hề biết gì hoặc chưa hiểu rõ về nó, hẳn huynh đệ đã không nói câu "... theo em là siêu giảo quyệt..."
    Còn theo ý tui, Thiền học chẳng phân biệt đúng sai, tốt xấu, hay dở... nên nói nó là gì cũng được ... Thôi, tui không nói nữa đâu, vì càng nói tui càng cảm thấy đang xa rời những điều mình muốn nói he`he` ...
    Đi Sao Về Vậy
  3. hieuyen

hieuyen Thành viên tích cực

Ha ha ha ..... theo tôi thì đó chỉ là một hình thức khơi dậy năng lực con người thôi . Theo tôi thì chân lý ở đây là : " những cái gì không hiểu thì đừng cố mất công " . Tại sao người ta lại khuyên : " đọc Thiền nếu không hiểu thì đừng cố làm gì " ? Bác hiểu ý tôi chứ ?
    Nhưng còn điều này rất quan trọng! Cùng một đích có thể có nhiều con đường dẫn đến . Vậy theo bác , có nên hướng thiện cho người ta hay không? Chính những quy tắc luyện tập , những giới luật đem lại niềm tin và trạng thái tinh thần thích hợp để tiến tới đích.
    Như vậy vấn đề này có cần bàn luận tách bạch không?
    AHS
  4. phucnguyen03

Thú thực, tui cũng chẳng hiểu bác nói cái chân lý gì gì theo ý bác luôn he`he`... và cả cái điều rất quan trọng kia nữa chứ ??? he`he`... bác không nghĩ là nó rất quan trọng với bác nhưng ... thôi, tôi không nói nữa vì thấy mình đi quá xa điều mình muốn nói roài he`he`...
    Đi Sao Về Vậy
  5. baycaolen

baycaolen Thành viên mới

Xin hỏi: bác có biết trạng thái Vô Tưởng, hay Vô Niệm đó, chúng nó như thế nào hay không mà bác dám bình phẩm về nó một cách liều mạng như vậy?
  6. aikiyo

aikiyo Thành viên mới

Cái này sao giống triết học rứa nè trời,đọc chẳng hiểu chi hết trơn. Có thể là câu nói trên quá cao siêu nên chúng ta không thể hiểu được hay sao???
    Sao cậu lại nói như vậy???
    To Live is To Fight and Die is Over !!!
  7. hmphongvu

hmphongvu Thành viên rất tích cực

XIn lỗi các bác, em không muốn tranh luận , em chỉ muốn biết ý kiến của mọi người thôi.
    Có bác nào hỏi em về cái "chân lí", là ý em muốn nói nhiều người quan niệm rằng khi đạt trạng thái vô tưởng vô niệm thì người ta sẽ trở về cái "chân ngã" của mình, nôm na là trí tuệ sẽ "phóng ra" khi tâm hồn bác tĩnh lặng, hiểu hết mọi điều cái gì gì đó, nói chung là rất trừu tượng... Điều này thật ra không xa lạ gì với những người đã đọc các tài liệu về yoga hay thiền.
    Còn trong các môn võ, em xin kể ra một ví dụ là môn Aikido, một môn võ mà em rất hâm mộ, ***** Ueshiba có nói đại loại là chúng ta có thể hợp nhất với vũ trụ như là một tiểu vũ trụ, đây chẳng phải chính là tư tưởng Bản thể vạn hữu, phật tánh, bổn lai diện mục, Chân ngã.... còn nhiều tên gọi nữa tuỳ theo giáo phái. Cái em kính trọng ở Aikido không phải là điều này mà là tư tưởng nhân đạo của nó.
    Vấn đề quan trọng nhất em muốn biết ý kiến của các bác là liệu trí tuệ có thể phóng ra chỉ bằng cách đó, hay đó chỉ là một kiểu tự lừa dối mình (like A.Q!!!!!!). NHư vậy chắc là sau khi tu luyện xong, người ta thành gốc cây cục đá: không niệm thiện niệm ác.
    Về câu nói "sắc tức thị....", chả nhẽ các bác không thấy là tác giả câu nói này đã rất khôn khéo sao, nói như vậy thì còn ai có thể bắt bẻ nữa, "chân không diệu hữu", đã là chân không nhưng lại sợ nó trùng với cái không nên phải cho thêm cái diệu hữu vào để không ai nói được , chỉ là một mẹo vặt.(bác nào thấy nóng mặt rồi thì vuốt giận nghe em nói tiếp)
    Tóm lại em không muốn tranh cãi về vấn đề lằng nhằng này, bản thân em đã thấy rất nhiều cao thủ nói như thánh sống trong cả diễn đàn này lẫn ngoài đời rồi, em chỉ muốn biết xem có bác nào ủng hộ ý kiến em nêu ra(thú thực là trước đây em cũng bị mê hoặc bởi tư tưởng của thiền tông), bác nào phản đối, thế thôi. Giống như trắc nghiệm vậy mà, còn muốn biết đúng sai thế nào cứ áp dụng vào cuộc sống hàng ngày là biết, khỏi phải tranh cãi tốn tiền lắm.

phong
  8. aikiyo

aikiyo Thành viên mới

Nói thật nói tới nói lui,tui cũng chẳng hiểu được phần nào câu nói của cổ nhân.Thật là khó hiểu
    To Live is To Fight and Die is Over !!!
  9. phucnguyen03

À, thì ra bác này muốn thăm dzò dzư nuận mà không muốn mất tiền, chơi thế thì bác đi mà chơi với ... thôi, tui không nói nữa vì thấy mình rời xa điều muốn lói roài he`he`...
    Đi Sao Về Vậy
  10. aikiken

aikiken Thành viên mới

Bác tìm mua quyển sách "Thiền và Võ Đạo" về xem, có lẽ giải thích được thắc mắc của bác ấy.