1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Với người đàn ông là doanh nhân thì nên xử sự thế nào?

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi cuongpl, 22/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kohieusao

kohieusao Thành viên rất tích cực

đi học mấy lớp nữ công gia chánh đi ,sống thật với những gì mình có và đầu tư bản thân để trợ thành một người vợ tương lai đảm đang
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi tạm hiểu là bạn chủ topic mong muốn mình trở thành người cư xử khéo léo hơn, khôn ngoan hơn trong cuộc sống, chứ không hẳn chỉ để lừa gạt anh chàng kia hòng lấy lòng người này.

Chuyện một người khôn ngoan sắc sảo trong cư xử, giao tiếp thì là do 2 yếu tố: Thứ nhất là họ có óc quan sát tinh tường, bỏ công ngẫm nghĩ sự việc, có độ điềm tĩnh để suy xét sự việc. Thứ hai là do họ tiếp xúc với nhiều người, trải qua nhiều tình huống khác nhau.

Hai yếu tố này cũng khó đánh giá là mỗi thứ chiếm tỷ lệ cụ thể bao nhiêu % để làm một người khôn ngoan, khéo léo hơn. Nhưng chỉ xét với riêng một cá nhân, thì dù họ có "tồ tẹt", ngây ngô, thiếu óc quan sát cỡ nào đi nữa, thì họ càng sống nhiều, gặp nhiều, giải quyết nhiều vấn đề, va vấp nhiều, trải nghiệm nhiều, thì họ càng khôn ngoan hơn so với chính họ lúc nhỏ tuổi hơn.

Bạn chủ topic đã biết mình là người sống khép kín, ít giao tiếp, và tôi đoán cuộc sống của bạn cũng bình lặng, không có khó khăn gì với bạn bè, gia đình, đồng nghiệp, họ hàng, lối xóm...Vậy nên dĩ nhiên bạn không thể tự dưng trở thành người khéo léo, sắc sảo được. Tối đa bạn có thể là: lịch sự.

Bạn biết điểm yếu của bạn là chưa khéo, nhưng đấy là do bạn không hề va chạm trong cuộc sống, nay nếu bạn vẫn sống khép kín, thì mức độ "trở thành khéo léo, sắc sảo" của bạn là rất chậm so với một người có tính cách y như bạn nhưng va chạm nhiều trong cuộc sống.

Tôi không tư vấn là bạn phải lao ra ngoài cuộc sống để đụng độ với người khác, nhưng tôi phân tích cho bạn hiểu là bạn yêu cầu người khác tư vấn khó quá, vì cái chính là môi trường thực hành để tăng kỹ năng sống thì bạn lại không hề có ("sống khép kín"). Giống như tư vấn làm thế nào để bơi giỏi cho một người không bao giờ đến hồ bơi hay đi tắm biển. Khó lắm.
  3. Quovadis1982

Quovadis1982 Thành viên mới

Doanh nhân năm bảy loại! Doanh nhân thành đạt. Doanh nhân sắp vỡ nợ! Doanh nhân lưng lửng!
    Anh là anh nói thật!
    Thằng thành đạt thì nó ko yêu em đâu! Loại có nhiều đạn, nó có nhiều sự lựa chọn lắm! Các cháu 88 trở về sau mới có cơ hội!
    Nên là em cho thêm ít thông tin nữa đi! kẻo anh em lại bám vào cái thông tin DOANH NHÂN mà em đưa ra, dự ngay nó là thằng tai to mặt lớn, tiền tiêu cả quyển vấn véo là sai bét, thế nhé!
    VD: làm cty kinh doanh loại hình gì? Tiền bạc sao? Chạy Mẹc hay Bi? v.v......
  4. grasshoper

grasshoper Thành viên mới

Nói chung là người đàn ông doanh nhân sẽ thích mẫu người phụ nữ có thể chăm lo cho gia đình, là hậu phương vững chắc cho anh ấy yên tâm đấu tranh ngoài xã hội, ngoài ra họ cũng thích phụ nữ làm sang cho chồng cho con.
    Cho nên mình nghĩ mấy cái này là quan trọng đối với bạn:
    - Thể hiện được bạn là người chín chắn
    - Quan tâm đến gia đình, xem gia đình là trên hết
    - Thông cảm, san sẻ được với anh ấy
    - Có hiểu biết xã hội, không ngừng trau dồi bản thân mình để không bị lạc hậu
    - Biết ăn mặc, có gu thẩm mỹ tốt, nhưng mặt khác cũng phải biết tiết kiệm
    - Siêng năng
    - Chung thủy
    - Giao tiếp tốt

Nói chung là như thế. Bạn trai mình trước giờ đều là dân kinh doanh làm ăn cả, cho nên những điều mình nói là kinh nghiệm thực tế, không nói bừa.
  5. serenade2507

serenade2507 Thành viên mới

Mình đang chơi với 1 cô bé sn 93 yêu 1 anh 7x là doanh nhân bất động sản, đi Audi... nói thật với bạn là anh ấy quản lý con bé hơn cả bố mẹ em ý :)) đt thì cài phần mềm k xóa đc sms... gọi đến thì toàn gọi 3G... ghen với tất cả những thằng nào nt đến, rồi ghen cả với bạn gái em ấy nữa :))..... cái j cũng có 2 mặt bạn ạ... đừng quá đề cao ng ta làm j, mình cũng phải có giá của mình, hãy thể hiện những j thật nhất với con ng bạn!
  6. enter_xyz

enter_xyz Thành viên mới

chào pà chị!
    + theo tôi thì bà chị pây giờ không nên manh động và suy nghĩ nhiều đến anh chàng "Doanh Nhân" này làm gì rồi sẽ nhận lại kết quả hụt hẫng.Bởi vì sao?
    - theo thông tin mà pà chị đưa ra tôi chưa thấy có tín hiệu là anh "Doanh Nhân" thích hay có cảm tình với pà chị cả, cách ứng xử xới pà chị như 1 đối tác mà thôi
    -"Anh ấy điềm tĩnh và già dặn"---> anh ấy rất kén vợ hoặc anh ấy chỉ piết lo cho sự nghiệp.Một "Doanh Nhân" người quan hệ rộng giao tiếp tốt--->cơ hội dành cho pà chị hơi ít
    -pà chị muốn lấy chồng "Doanh Nhân" hãy pình tĩnh nhé^:)^
  7. linha10

linha10 Thành viên rất tích cực

Suy nghĩ thật kĩ đi bạn ạ, yêu ( hoặc lấy ) người làm kinh doanh, là sẽ thiệt thòi về thời gian và tình cảm đấy. Với tính cách yếu đuối,trẻ con như bạn nói liệu có chịu được không?
    Bạn cần xác định thật kĩ.Con người ai cũng muốn đi tìm người bù đắp được điểm khuyết cho mình, đồng ý.Nếu như yêu chỉ để mà yêu thôi thì có thể người ta sẽ thích sự ngây thơ của bạn. Nhưng nếu để tiến tới một cái gì đó lâu dài thì những điều ng đàn ông cần bù đắp phải là sự tinh tế trong giao tiếp, sự vun vén và chịu đựng , đó mới chính là điều mà 1 người phụ nữ có thể bù đắp đc cho một người đàn ông.Nhất là người làm kinh doanh, họ rất biết tính toán, chấp nhận được mất,nâng lên được đặt xuống đượ
    Theo mình trước tiên bạn cố gắng tiết chế đừng để anh ấy làm choán ngợp. Doanh nhân thường hay phải phô trương mà, những gì tốt nhất đẹp nhất phải phô ra ngoài.Nên những cái đấy mình đừng để trong đầu nhiều lắm. Hãy để anh ta nói nhiều, còn mình là người lắng nghe, vì người nói nhiều thì sẽ dễ bộc lộ khuyết điểm hơn người ít nói.Hãy tự đặt cho mình câu hỏi: tại sao anh ta hoàn hảo, anh ta thành đạt như vậy mà đến giờ vẫn chưa có người phụ nữ nào bên cạnh? Trả lời được câu hỏi đấy thì dần dần bạn sẽ biết mình phải làm gì, tiếp tục hay không, và tiếp tục như thế nào?
  8. cuongpl

cuongpl Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã bỏ thời gian tư vấn giúp mình! Mình cũng xin nói một vài điều thế này.

Với min Anxiety: Mình ko có ý nhờ mọi người tư vấn "làm thế nào để trở thành người sâu sắc, tinh tế", mình chỉ muốn hỏi là với mẫu người như anh ấy thì sẽ thích kiểu người phụ nữ như thế nào? Mình nghĩ mình không thể trở nên sâu sắc được-đúng như bạn nói, nhưng ý tứ và tế nhị hơn thì mình có thể, chỉ có điều mình băn khoăn ko biết như thế có tốt hơn không?

Với bạn Quovadis1982: Mình nghĩ vấn đề anh ấy sắp vỡ nợ hay anh ấy là tỷ phú, hoặc anh ấy đi xe gì... không phải là những yếu tố cần nêu ra. Mình đã nêu ra điều cần thiết nhất, đó là tính cách và cách xử sự của 2 người. Ở đây, điều quan trọng là bản thân mình cảm thấy có cảm tình với anh ấy, và muốn tìm hiểu về đối phương để có cách cư xử hợp lý. Còn việc anh ấy và mình có đến được với nhau hay không, thì đó lại là vấn đề khác mất rồi.

Với bạn grasshoper: Trong list bạn đưa ra, thì mình thiếu yếu tố chín chắn (và có thể là thiếu yếu tố giao tiếp tốt nữa), và chính vì yếu tố này mà có lẽ mình sẽ khó chia sẻ với anh ấy trong công việc (vì không hiểu hết được những điều anh ấy đang làm --> khó chia sẻ).

Như mình đã nói, bản thân mình trẻ con và yếu đuối, nhưng người mới tiếp xúc thì luôn nghĩ mình rất tự tin, năng động, và thậm chí còn nhận xét mình là kiêu, lạnh lùng (thật ra là mình nhút nhát). Cách nói của mình cũng khá vui vẻ, hơi có chút "chém gió", và mình luôn nhìn thắng vào mắt người đối diện khi nói chuyện.

Ví dụ như hôm gặp lần đầu. Hôm đó mình có kể cho người làm mối (là bạn thời Đại học) thế này:

Mình: Hôm trước tớ qua trường cũ, gặp lại thầy Chủ nhiệm. Hay thật! Ngày xưa cả năm thầy chỉ đến lớp mình 2,3 lần, thế mà sao vẫn nhận ra tớ. Hai thầy trò nói chuyện 1 lúc lâu!
    Bạn mình: Vì hồi học Đại học, cậu đặc biệt nên thầy nhớ mà! (Cái này thì không sai vì ngày trước mình khá sôi nổi trong các hoạt động).
    Mình: Hihi, đặc biệt vì cá biệt thì có! (Cả 3 cùng cười xoà vui vẻ).

Qua Noel này là mình và anh ấy sẽ gặp nhau rồi, lần này thì ko có bạn mình đi cùng. Mình cũng ngại không dám hỏi bạn nhiều về anh ấy. À, nói qua một chút, là mình biết nấu ăn và thích nấu ăn, chưa bao giờ bị thiếu thốn bất cứ thứ gì, nhưng được mẹ rèn cho tính tiết kiệm từ bé. Mình nghĩ mình cũng là người chung thuỷ, hiền lành (đến mức đôi khi bị thua thiệt), và coi trọng kiểu gia đình truyền thống.

Có một số bạn khuyên mình nên suy nghĩ kỹ, nhưng mình thì nghĩ, gặp được người mình có cảm tình không phải là điều dễ dàng. Nhất là khi giữa anh ấy và mình mới chỉ là bước đầu, chưa có gì là "khác thường" cả, thì mình nên tạo cơ hội cho chính mình, để trải nghiệm cảm xúc. Phải ko? Còn chuyện có gì hay không thì lúc đó hãy tính sau.
  9. songhahs

songhahs Thành viên mới

Cô cứ như lời anh mà làm, không phải lên gân lên cốt sợ sệt bố con thằng nào hết vì mối quan hệ cũng chỉ là khởi đầu, tiến triển thì tốt còn bế tắc thì cô cũng chả mất chi của bọ cả, miễn sao thi đấu sòng phẳng đúng sức mình là được.

Anh cũng dặn cô là không phải thần tượng hoá, biểu tượng hoá bất cứ thằng nào hết. Gái nhà anh trước kia biết thừa anh là một chuyên gia chém gió trứ danh, ọp ẹp các diễn đàn luôn được các em gái quan tâm vãi đ ái, nhưng ngồi với anh gái bảo cũng như ngồi với thằng xe ôm ở bến Giáp Bát. Cú quá anh mới đong đấy.[:D]

Thế hàng họ hôm nay như nào rồi?
  10. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Chào bạn,

Bạn trả lời với bạn grass nhưng cho tôi "nói leo" một chút. Thì chỗ "thiếu chín chắn" có nghĩa là "chưa sâu sắc" đó thôi. Bạn chưa trải nghiệm cuộc sống nhiều, chưa gặp vấn đề gì lớn, thì chỉ có thể lịch sự đàng hoàng tử tế chứ khó có thể sâu sắc, khôn ngoan, chín chắn.

Bạn hỏi là ý tứ và tế nhịn thì có nên với anh chàng này không, tôi nghĩ với mọi người thì ta đều nên ý tứ và tế nhị. Ý tứ và tế nhị không có nghĩa là không được phép đùa giỡn, không được phép cười to, không được phép hắt xì, không được phép ăn 4 tô phở. Không, người ý tứ tế nhị thì họ có thể làm tất cả những điều đó theo một cách...ý tứ và tế nhị.

Ý tứ và tế nhị rất tốt, chỉ sợ là kiểu mà mình nghĩ là ý tứ, tế nhị thì người kia lại cho là xuẩn ngốc, ngu ngơ, thô thiển thì mới sợ.

Còn dĩ nhiên bạn rất đúng, gặp người mình thích thì mình cứ tự cho bản thân một cơ hội, có gì mà phải sợ hãi vội. Chắc gì người kia đã thích mình, cũng chắc gì sau khi hiểu thêm mà mình còn thích người kia, vậy nên khi còn cảm tình thì cứ gặp gỡ nhiều, tiếp xúc nhiều để ngoài việc hiểu nhau hơn thì...vui là chính. (Không vui thì quen biết làm gì?)

Bạn cũng không nên quá căng thẳng suy xét nên làm cái gì, nói cái gì, chia sẻ cái gì thì sẽ "câu" được anh kia. Vì một mqh do cả 2 người nắm giữ, trong khi bạn quá căng thẳng tìm cách để làm vừa lòng anh kia, thì chính bản thân bạn sẽ...mất vui. (Không vui thì quen biết làm gì?)

Nếu bạn là chính bạn (vui vẻ, lịch sự, đàng hoàng, tử tế, tế nhị, ý tứ đúng mức bình thường của bạn) mà anh kia thích bạn thì tốt cho cả 2 người. Còn cái gì ngược ngạo so với bình thường, trái với chuyện hằng ngày, thì rất không nên. Nếu ở cạnh anh kia mà bạn thấy vui thì bạn cười lớn giọng, còn thấy chán thì im lặng, chứ không nên "cương", nên "diễn". Nếu anh ta thấy tính cách thật, suy nghĩ thật của bạn mà không thích bạn nữa thì cũng là điều tốt, tốt cho cả 2 người. Vậy nên, bạn cứ cư xử bình thường.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Cho tôi hỏi thăm là câu chuyện bạn kể phía trên là dẫn chứng cho điều gì vậy?
    1/ Tuy bạn trẻ con và yếu đuối nhưng người mới tiếp xúc luôn nghĩ bạn tự tin, năng động, thậm chí có khi là kiêu, lạnh lùng?
    2/ Tính bạn khá vui vẻ, hơi có chút "chém gió"?
    3/ Bạn luôn nhìn thẳng vào mắt người đối diện?

Hình như ý bạn kể câu chuyện là dể minh họa cho ý 1? Tôi không rõ ý bạn lắm.